Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

tuyendcc

Thành viên
  • Số lượng nội dung

10
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

1

Bài đăng được đăng bởi tuyendcc

1. 2-Hướng đi của thang: Nếu có thể được nên đi theo ngược chiều kim đồng hồ( với nhà liền kề kiểu biệt thự song lập như bên mình đã làm nhiều ) thì potay thôi vì nó đối xứng nhau

Sở dĩ hướng đi ngược chiều theo suy nghĩ của tôi do phần nhiều mọi người tỉ lệ thuận tay phải nhiều hơn tay trái cho nên khi bước lên thang thì xu thế tay phải vịn vẫn tiện hơn(nếu trẻ thì ok nhưng tầm trên 7 xị tuổi) thì cần lưu ý điều này! (Cũng như uống bia tay phải cầm cốc vẫn tiện hơn để tay trái rảnh rang hơn ...:leluoi:)Trước tôi có duyên gặp 1 cụ KTS lão làng giờ đã đi rồi có nói về thiết kế cầu thang cụ nói: Nhiều KTS hiện nay thiết kế tay vịn cầu thang ở tầng 1 ko có trụ gỗ vì họ thiết kế hiện đại bằng inox để thẳng tuột luôn là thiết kế thiếu tính nhân văn ! Sở dĩ là cầu thang thiết kế cho mọi đối tượng

từ người già trẻ em và người khiếm thị chả hạn. Với người già (mắt mờ chân chậm) và khiếm thị ngày xưa nếu đi cầu thang từ gác trên xuống điều họ nhận biết điểm kết thúc và chuẩn bị tư thế bước xuông tầng chính là trụ thang ( thường thì tất cả các nhà Pháp cổ đều có trụ thang và kể cả mỗi tầng đều có mấu thang ở bậc đầu tiên của tầng)

Regards

Mình thấy ý kiến này không hợp lý lắm. Theo mình thì hướng lên cầu thang ngược chiều kim đồng hồ nó tiện ở chỗ là, khi mình mang xách đồ nặng thì tay trai sẽ vịn cầu thang, còn tay phải thì xách đồ. hướng đi xuống thì có thể xách tay trái hoặc tay phải đều đc vì không mất sức bằng đi lên. chứ không phải như bạn nói là tay phải vịn vào cầu thang đâu, vì rõ ràng tay vịn nó phải ở bên trái theo hướng đi lên chứ

2. Về trình độ lisp thì em quá gà. Các bác gúp đỡ em viết 2 cái lisp rất đơn giản thế này thôi nhé

1. vẽ hình chữ nhật: khi thực hiện lênh chương trình hỏi nhập chiều rộng (enter), nhập chiều dài (enter), sau đó pic 1 điểm -> vẽ hinh CN đó

2. vẽ hình tròn: khi thực hiện lênh chương trình hỏi nhập bán kính (enter), sau đó pic 1 điểm -> vẽ hinh tròn đó

thanks các cao thủ trước nha!!

3. ý của e là e muốn lấy hình ảnh từ word cho sang cad để mang đi in ra khổ giấy Ao, nhưng mà hôm trước copy vào thì mang ra in ko có gì cả chỉ thấy màu đen phần mình đã copy từ word. Còn phần pác chỉ như trên chỉ là copy chữ thôi còn ảnh ko làm được như thế, e làm rồi. Xin các cao thủ chỉ giúp. Thanks

Mình ko biết có cách nào ko, nhưng cách của bạn copy như thế thì cad nó sẽ link đến địa chỉ mà chứa file word đó, chứ nó ko nằm trong cad. Chỉ cần bạn đổi tên, hay thay đổi vị trí thư mục, hay xoa cái file word đó đi là khi mở cad ra thì nó cũng đen xì giống khi bạn mang đi in thôi. Có thể khắc phục là mang usb đi và copy cả file word đó đi

4. Em rất hay phải dùng lệnh scale với tỉ lệ khác nhau, thường thì em vẫn thường dùng lệnh scale->"r" rồi nhập 2 kích thước. Dùng cách này cũng được nhưng khi hay phải dùng thi mất thời gian quá. Bác có cái lisp mỗi khi dùng thì mình chỉ cần chọn hình cần phải scale, sau đó pick vào 2 cạnh (vd: 2 cạnh của 2 hình chữ nhật, hoặc 2 đường line) thì nó tự chia chiều dài cạnh (hoặc line) của hình này cho hình kia và scale hình minh cần scale đúng theo tỉ lệ đó không các anh?

thankssss!!!!

Sao không có Bác nào chịu giúp em một chút đi. Em nghĩ lisp này rất hay, (mà cũng có thể là đã có ở đâu đó từ lâu rồi), vì khi muốn scale 1 hình gì đó ta chỉ cần pick và 2 cạnh bất kỳ của 2 hình bất kỳ và sẽ scale cái hình ban đầu mình đã trọn.

Các bác mỗi người nhúng tay vào 1 tí đi

cám ơn các bác

5. Em rất hay phải dùng lệnh scale với tỉ lệ khác nhau, thường thì em vẫn thường dùng lệnh scale->"r" rồi nhập 2 kích thước. Dùng cách này cũng được nhưng khi hay phải dùng thi mất thời gian quá. Bác có cái lisp mỗi khi dùng thì mình chỉ cần chọn hình cần phải scale, sau đó pick vào 2 cạnh (vd: 2 cạnh của 2 hình chữ nhật, hoặc 2 đường line) thì nó tự chia chiều dài cạnh (hoặc line) của hình này cho hình kia và scale hình minh cần scale đúng theo tỉ lệ đó không các anh?

thankssss!!!!