Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

tnmtpc

Thành viên
  • Số lượng nội dung

365
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

7

Bài đăng được đăng bởi tnmtpc

1. Autodesk Map, giao diện Autocad và các lệnh cad 100%, nhưng có các tính năng đặc biệt về bản đồ như nắn bản đồ số, nắn ảnh, và các tính năng vượt trội khác. Phần mềm các bạn có thể tìm mua ở các cữa hiệu. mình có nhưng file quá lớn không thể up được. Trước đây mình dịch từ help cuả chương trình để tự học, nay gửi lên diễn đàn, bạn nào thích thì down về xài. Bản dịch sẽ có sai sót, các bạn dùng tạm và góp ý. Tài liệu này hướng dẫn cho phiên bản 2004. Các phiên bản sau cũng tương tự vậy thôi.

http://www.cadviet.com/upfiles/Auto_desk_map.rar

Lần sau sẽ gửi các bạn bản dịch hướng dẫn sử dụng chương trình Autodesk Land desktop (mở rộng hơn Autodesk Map), và Autodesk Survey (thêm các tính năng cho chuyên gia về trắc địa)

• Vote tăng 7

2. Bữa trước có hứa vơí một bạn nào đó không nhớ tên là khi nào dịch xong sẽ gửi, hôm nay thực hiện đúng lơì hưá. Tài liệu hướng dẫn Scan 2Cad V7 Pro do tớ dịch từ help cuả chương trình tuy không ngon lắm vì ngoại ngữ có hạn mà, nhưng chắc là xài được, các bạn down về dùng thử và góp ý

http://www.cadviet.com/upfiles/houng_dan_s...scan2cad_v7.pdf (698kB)

http://www.cadviet.com/upfiles/houng_dan_s...scan2cad_v7.rar (627kB)

• Vote tăng 11
    • Vote giảm 1

3. Tài năng nào cũng phải trải qua một quá trình khổ luyện và thực hành bền bỉ. Cadviet đã tạo ra một sân chơi vô cùng bổ ích cho những người vẽ cad nói chung. Nhưng chỉ học lý thuyết thôi thì sẽ chóng quên và nhàm chán. Tại sao ko tạo ra một sân chơi thi vẽ cad để cho tất cả thành viên đều có thể tham gia. Đề ra có thể do cadviet hoặc thành viên ra khi đc chọn lọc. Còn giải thưởng thì ...... thế nào nhỉ...... có thể đc tặng một chương trình độc nào đó..........

TẠI SAO KHÔNG?

Hòan tòan nhất trí sáng kiến hay. Nhưng tớ đề xuất là sản phẩn dự thi không phải là một bản vẽ sẵn ở nhà rồi đưa lên để chấm, mà là một file lisp chẳng hạn! Ví dụ logo Cadviet chẳng hạn. Ban tổ chức chỉ cần Enter một phát là logo vẽ ngay. Canh giờ, nhanh hơn thì "bợ" giải! Riêng tớ thì xin "xà lui" vì không rành về lisp

4. Chương trình Scan2Cad chuyển dữ liệu ảnh thành dữ liệu số cực mạnh, ưu điểm hơn các chương trình khác ở chỗ nhận dạng được text trên raster. Có bạn nào thích dùng không nhỉ? Nếu có "hô" lên một tiếng, tớ Up lên diễn đàn, down về xài. Đương nhiên là bản Pro (riêng "cờ rắc" không biết up lên có được không)

• Vote giảm 1

5. Lisp mơí sưu tầm được. Chức năng hiển thị tất cả tên khôí, các giá trị thuộc tính cuả khôí... có trong bản vẽ Cad, cho phép ghi dữ liệu ra file *.csv để quản lý khôí. Gõ lệnh BLOCKS .Các bạn hãy thử xem! Nếu thấy được hôm sau mình gửi tiếp (Sưu tầm "hàng ngoại" đấy!)

http://www.cadviet.com/upfiles/BLOCK.rar

6. Bạn có thể post yêu cầu về autolisp ở topic này.

Xin chào Bác Hoành, chào tất cả mọi ngừơi!

Vô cùng khâm phục Bác Hoành, vô cùng cám ơn diễn dàn Cadviet!

Thông qua diễn đàn, tôi được mở mang thêm cái đầu mê muội bấy lâu. Thật là tuyệt vời.

Qua cuộc trao đổi về lisp giữa Bác Hoành, Ssg và VBao về đề tài nối text, tôi nảy ra ý kiến nhờ Bác Hòanh, Ssg hỗ trợ

VBao đúng là dân trắc địa rôì! nhưng yêu cầu cuả VBao đặt ra để Bác Hoành và Bác Ssg viết lisp là chưa giaỉ quyết "tận gốc", nghĩa là khi muốn nối text ( thực ra là nôí điểm) vẫn phải thao tác nhập lệnh nhiều lần và sẽ gặp rắc rối là không phải lúc nào cũng nối điểm theo qui luật thứ tự cuả điểm. Do vậy tôi nghĩ rằng phải có một yêu cầu thực tế hơn, nhờ Bác Hoành, Ssg nghiên cứu giúp. Cụ thể như sau:

Trên bản vẽ Cad có các điểm mia nằm trên lớp "diem", tên các điểm mia là 1,2,3,4...hoặc C1,C2,C3...(tên do ngừơi dùng đặt ra) nằm trên lớp "tendiem", code điểm là Jx nằm trên lớp "code" (x là tên điểm mia mà nó cần nối tới), khi thực hiện lệnh nối điểm, chương trình tự động nôi điểm có mã Jx tới điểm có tên điểm mia x. Tọa độ điểm chèn text của tên điểm trùng với điểm mia, tọa độ điểm chèn text của code nằm dứơi điểm mia và cách điểm mia đúng bằng chiều cao text.

Mong Bác Hoành viết giúp lisp. Cám ơn lắm lắm!

7. Dạ e đi đo mặt bằng, nhập điểm lập bình đồ. Nếu đo bằng máy kinh vĩ thì chỉ có khoảng cách và góc quay so với mốc chuẩn thôi bác ạ. Còn nếu đo bằng máy toàn đạc có tọa độ X,Y,Z thì họ cũng đổ vào excel khi giao cho e. Ngồi nhập từng điểm 1 thì lâu quá. Mong bác chỉ cho.

hãy tải chương trình chitietwin của tác giả Trung Anh (trường ĐH mỏ) về dùng (miễn phí), đáp ứng đầy đủ yêu cầu của bạn.Chúc thành công

8. Mình là dân bản đồ,rất thích dùng Autocad. Đang rất cần đọan lisp với yêu cầu như sau: mình đã có một bản đồ gồm nhiều thửa đất, trên đó đã có các thông tin: lọai ruộng đất, số hiệu thửa đất, diện tích thửa đất, tên chủ sử dụng...Mỗi thông tin được thiết kế trên một lớp riêng biệt (ví dụ lọai ruộng đất thuộc lớp "loaidat"), khi nhập thông tin cần tìm theo lớp(số hiệu thửa đất hoặc tên chủ sử dụng...),lisp tìm kiếm và zoom tới thửa đất đó. Các sư huynh giúp mình với nhé! mình là tân binh, mong các huynh chỉ giáo