Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

tnmtpc

Thành viên
  • Số lượng nội dung

365
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

7

Bài đăng được đăng bởi tnmtpc

1. Bạn chạy thử LISP : cộng (trừ) giá trị của Block thuộc tính.

tên lệnh : ChAtt (Change Attributes)

- chọn Block cần thay đổi

- chọn Tag thuộc tính tuơng ứng cần thay đổi

- nhập số gia (muốn trừ, nhập số âm)

- chọn đối tượng trên màn hình

File download : ChAtt.zip

Kiểm tra lại file gia_bach ơi, giải nén không được : No archives found

2. Nhờ viết lisp sửa cao độ của bản vẽ san nền

Mình có một bản vẽ san nền (bản vẽ 1) được tạo ra nhờ lisp SANNEN down trên diễn đàn Cadviet: Tại các mắt lưới đã có các khối thuộc tính. Tuy nhiên do nhu cầu tính toán, cần phải thay đổi hàng loạt giá trị cao độ theo một số gia nhất định. Cao độ thiết kế (CD_TK) được thay đổi tự động bỡi lisp SANNEN, còn cao độ tự nhiên (CD_TN) thì "pick từng phát một" :cheers:

Cần nhờ đến lisp với yêu cầu như sau:

Nhập lệnh->nhập số gia cần thay đổi (ví dụ trong bản vẽ số gia là -0.1)->chọn đối tượng trên màn hình, OK cho kết quả như bản vẽ 2

*Hoặc để sử dụng lisp trên phạm vi rộng, có thể thực hiện theo yêu cầu sau:

Nhập lệnh-> yêu cầu nhập tên thuộc tính cần thay đổi (ví dụ CD_TK)->nhập số gia->chọn đối tượng, OK chương trình tự lọc các thuộc tính (CD_TK) và thực hiện thay đổi

http://www.cadviet.com/upfiles/2/bientapcd.rar

Cám ơn các bạn trước nhá!

3. lệnh AP trong này là lệnh gì ko biết mà lại trùng với lệnh APLOAD của cad rồi!làm sao đây?

AP trong Toolpac là lệnh thay đổi thuộc tính các đối tượng chọn theo thuộc tính đơn của một đối tượng

Để giải quyết sự "đụng hàng" bạn có thể sử dụng ngay công cụ của Toolpac để thay đổi lệnh tắt AP: Trong menu Toolpac chọn "Quick key...", xuất hiện hộp thoại biên tập lệnh tắt, tìm đến dòng lệnh tắt AP, sửa tên lệnh ( ví dụ APT), Ok

Chịu khó "ngâm kiếu" nhé, mình cũng không rành lắm đâu, vì mới dịch xong chưa có thời gian xem lại

4. thanks bạn rất nhiều!đang thử (dài quá hehe)!có gì sẽ phản hồi với bạn nhé!

chúc bạn sức khỏe!

với lại cho mình hỏi!muốn gõ bỏ thì làm sao?

Làm ngược lại: gỡ bỏ menu Toolpac trong Cad, Xóa đường dẫn tìm kiếm thư mục chứa Toolpac và xóa thư mục cài đặt Toolpac.

Dễ ợt

5. bạn ơi!gửi Toolpac v11 đã được crack cho mọi người dùng đi bạn!

với lại cho mình hỏi!mình dùng CAD 2007, mình cài xong rồi mà ko sử dụng được lệnh toàn là bảo bấm F1, nên mình gỏ AP vào CONTENT để ADD thì nó bảo chỉ được ADD tối đa 50 file LISP mà trong khi đó thư mục MYLISP của bạn lớn hơn 50 thì làm sao đây bạn?nhờ bạn giúp dùm!

Ráng vài hôm nữa đi bạn, bản dịch gần xong rồi, khi đó mình đưa lên một lần, các bạn down về xài một thể

Nếu bạn dùng phương án add file trong content thì add vài lần là được

• Vote tăng 2

6. xin chào các bạn,mình có 1 vấn đề thế này : mình có 1 file cad được vẽ ở phiên bản 2010,bây giờ mình hạ xuống dùng 2007 thì không thể mở các file 2010 ra để làm việc được.mình dùng True Viewer để convert chúng xuống đời thấp hơn thì nó báo như sau :

hic,vậy mình phải làm sao,ai giúp mình với !! :cheers: :D

Một là tìm máy nào có cad 2010 mở ra và lưu lại đời thấp hơn

Hai là dùng chương trình DWGgateway cài trực tiếp trên máy của bạn để mở mọi ver cad

• Vote tăng 1

7. Cảm ơn bác Tnmtpc đã bỏ công tổng hợp tất cả các líp mà mọi người hay sử dụng vào mylip, nhưng có một vấn đề mình thắc mắc là không biết những tiện ích có trong mylip của bạn có thể sử dụng lệnh tắt được không nhỉ. Nếu có làm ơn pots dùm để thuận tiện khi sử dụng chứ mội lần sử dụng lại phải vào menu myutilyti để thực hiện lệnh thì lâu quá. Mình đã vào tiện ích xem lệnh tắt nhưng nó chỉ hiện lệnh tắt của cad thôi. Mình cũng không biết gì về lip nên rất mong nhận được sự giúp đỡ của bạn.

Cảm ơn nhiều!

Bạn có thể thêm các các lệnh tắt của bạn bằng cách thêm vào file acad.pgp. Để truy cập file acad.pgp, trên menu Tools, chọn Customize, sau đó chọn Edit Custom Files, tiếp theo là Program Parameters (acad.pgp). Tạo lệnh tắt theo cấu trúc , Ví dụ: 3A, *3DARRAY

(3a là lệnh tắt của tên lệnh 3DARRAY).

Các tên lệnh của Mylisp bạn xem trong file Mymenu.mnu, nằm sau cụm từ ^C^C, ví dụ

[Tim text so nho nhat ]^C^CTmin (tên lệnh là min)

Lưu ý tạo lệnh tắt coi chừng " đụng hàng" ( trùng các lệnh tắt khác)

• Vote tăng 1

8. Cảm ơn anh, em đã thử lại và đuợc rồi anh ạ. Nhưng khi em mở bản vẽ mới muốn dùng đc menu đó thì ta lại fai load lại file .vlx. Có cách nào mà ta chỉ cần load nó 1 lần, sau đó tắt cad đi mở lại dùng đc ngay các lệnh đó mà không phải load lại file .vlx không anh?

Đó là tạo file Acad.lsp và khai báo đường dẫn trong bảng files: mục Suport files search path

hoặc load một lần bằng nút Contents... trong hộp thoại load file

• Vote tăng 1

9. Cảm ơn anh, video của anh rất trực quan và dễ hiểu, em đã tạo đuợc file .vlx rồi anh ạ. Em lại làm phiền anh 1 chút nữa, Muốn xuất hiện giả sử như cái MyUtility trên thanh menu thì ta phải tạo ra 1 folder gồm: file .vlx, file .mnu, file .mns

Có phải không ạ?

Khi ta click vào MyUtility trên thanh menu thì sẽ xuất hiện đc các lệnh mà ta đã biên tập vào file .mnu. Ta chỉ cần load file .vlx là sử dụng đc các lisp.

Em đã làm đc với 1 file .vlx chứa 1 lisp. Nhưng đến khi em tổng hợp vài lisp lại thành 1 file .vlx, đồng thời em cũng đã thêm vào file .mnu rồi nhưng khi menuload cái file .mnu lên sau đó load cái file .vlx nữa. Nhưng chẳng xuất hiện các lệnh em mới thêm vào

Chắc anh đau đầu với em lắm rồi, em không biết cách diễn đạt cách nào dễ hiểu hơn nữa. Em mới tìm hiểu về cái này nên khi em gõ search trên diễn đàn cũng tìm được mấy tài liệu nhưng đọc chưa hiểu được nhiều.

Nếu anh có time thì giúp em với nhé. Chẳng biết cảm ơn anh thê nào cả.

Cảm ơn anh tnmtpc

Nói chưa rõ lắm:

trên màn hình vẫm chỉ xuất hiện menu cũ?

Muốn xuất hiện menu mới phải Unload menu cũ trước đã

Đã xuất hiện menu mới nhưng không hiểu lệnh?

Có khả năng tên lệnh hoặc cú pháp câu lệnh trong file menu sai hoặc file chưa được load, nếu bạn gõ lệnh đó trực tiếp trên dòng lệnh mà không hiểu thì chứng tỏ file vlx chưa được load

10. Em đã làm đuợc xuất hiện trên thanh menu rồi anh ạ. Tuy là 1 ví dụ đơn giản nhưng cảm giác thật khó tả vì lần đầu tiên mình có thể làm 1 chuơgn trình xuất hiện đuợc.

Anh ơi cho em hỏi 1 chút, file *.vlx theo như anh bảo đó là chứa tất cả các file lisp, để khi load sẽ load tất cả các lisp. Nhưng muốn tích hợp các lisp vào một file *.vlx thì ta phải làm thế nào ạ?

Em gõ lệnh Vlisp-->Make applycation--->new applycation Wizard . Sau đó em Brown đến 1 file chứa Lisp, nhưng như vậy chỉ load có đc 1 lisp thôi anh ạ? Có cách nào để ta cho thêm 1 lisp khác vào file .vlx đó không ạ?

Rất cảm ơn anh, cảm ơn Cadviet!

Hướng dẫn nhanh cho bạn đây:

http://www.cadviet.com/upfiles/2/filevlx.rar

Dùng chương trình BB flashBack player để xem

• Vote tăng 1

11. Bác tnmtpc là tác giả của cái MyLisp đây rồi. Cảm ơn anh đã reply lại câu hỏi của em. Em muốn hỏi anh thêm một chút:

1.Muốn tạo một file menu để gọi lệnh lisp thì mình làm thế nào ạ?

2.tạo file acad để các file lisp và menu tự load khi khởi động làm thế nào vậy anh?

3.Cái setup factỏy nữa.

Thật sự thì em chưa biết gì về mấy cái này cả.

Nếu anh có time thì có thể hướng dẫn em sâu hơn một chút được không ạ? Rất cảm ơn anh vì cái MyLisp nó rất hay và giúp em rất nhiều.

Một cách đơn giản để "học và làm theo" là bạn mở file Mymenu.mnu và file acad.lsp có trong mylisp để xem thì dễ hiểu hơn. Trong Mylisp bạn ít thấy file .lsp mà chỉ toàn là file .vlx, bỡi vì một file vlx chứa rất nhiều file lsp, như vậy giảm bớt nội dung khai báo lẹnh load cho file acad

Còn Setup factory mình sẽ gửi sau,cả hướng dẫn nữa

• Vote tăng 1

12. Sau một thời gian tìm hiểu trên Cadviet em đã tìm được rất nhiều Lisp hay. Cho em hỏi là có cách nào tổng hợp các lisp đó lại với nhau thành 1 chương trình. Mà khi khởi động Cad sẽ xuất hiện trên thanh menu không ạ? ( Giống như chương trình Mylisp đã có trên cadviet)

Cảm ơn Cadviet rất nhiều

Thứ nhất bạn phải tạo file menu để goi lệnh lisp, thứ hai bạn phải tạo file acad để các file lisp và menu tự load khi khởi động autocad, thứ ba tạo chương trình cài đặt cho nó oai (thực ra không cần thiết), một chương trình tạo file cài đặt đơn giản nhất là Setup factory

• Vote tăng 1

13. Nhờ bạn hướng dẫn cho các lệnh về: vẽ đượn mặt cắt trong nhóm lệnh về bản đồ.

Mình không hướng dẫn, nhưng có giải pháp này giúp bạn: mở file TestFile.dwg có sẵn trong thư mục Mylisp, nhập lệnh vẽ mặt cắt địa hình, xem dòng lệnh và nội dung bản vẽ, khắc sẽ làm được. Lệnh này vẽ mặt cắt nhanh như chớp bạn ạ !

14. Nhờ bạn hướng dẫn cho các lệnh về: nhập điểm, tạo lưới tam tam giác. đường bình độ và vẽ đượn mặt cắt trong nhóm lệnh về bản đồ.

À, bạn có dịch những tài liệu rất hay, về hdẫn cadmap,... nhiều thứ khác. Không biết hôn nay có thêm gì mới không ? như Civil 3D

Nếu có cho mình xin để học tập với,

Cám ơn và mong tin

Về cơ bản, sử dụng Mylisp cũng như bao file lisp khác, mà cũng là nguyên tắc cơ bản khi dùng lệnh Cad là nhìn trên dòng nhắc lệnh để xem nó bảo mình làm gì, gặp các file lisp Việt thì dễ, các file lisp ngoại thì phải chịu khó đọc dòng nhắc bằng tiếng Anh, cứ trả lời theo dòng nhắc là OK.

Về lệnh nhập khẩu trong Mylisp có các kiểu: dạng block att, dạng point . Để tạo lưới tam giác sử dụng vẽ bình đồ, bạn phải có các points 3D trên màn hình, chọn lệnh "tạo lưới tam giác" trong nhóm công cụ bản đồ

Để vẽ đường đồng mức bạn xem trong lệnh "Hướng dẫn vẽ bình đồ" trên cùng của nhóm công cụ bản đồ

Nói chung bạn cố găng tự nghiên cứu, các lệnh của Mylisp mình đã test trên cad 2004 đều hoạt động tốt mới tổng hợp lại đấy

Bạn hỏi mình có gì mới? Có!

Trước đây mình có dịp giới thiệu các bạn chương trình Geotool hỗ trợ cho Cad mấy trăm lệnh thấy đã "choáng ngợp" với các tiện ích của nó, nhưng không ăn thua, mình mới lục lọi được một cái khác "hot" hơn nhiều: Toolpac v11 đã được crack, xài vô tư.

Bạn biết có bao nhiêu tiện ích không? 600 tiện ích hỗ trợ mà cad không có hoặc có nhưng thao tác lòng thòng, vì có quá nhiều lệnh nên hướng dẫn cũng cực khủng, gần 200 trang. Khi nào xong bản dịch sẽ post để các bạn xài chơi. Chờ nhé

• Vote tăng 1

15. Chào anh em đã làm như anh hướng dẫn và ok rồi . Nhưng cái font lại không đọc được. Anh có biết font của cái Mylisp là font gì không ạ? (Em đã copy 3 font trong Mylisp rồi Past vào Font trong Windown, khởi động lại Cad nhưng vẫn không đọc được)

Mong a giúp nhé

Có các giải pháp cho bạn:

1/cài vietkeyfull

2/chép đè 3 font hệ thống trong dos (không phải trong win)

3/Sử dụng menu không dấu của Mylisp

• Vote tăng 2

16. các pro ơi cho mình hỏi sử dụng lệnh này thế nào

+ Lệnh COORN trong COORN.lsp để xuất các toạ độ trên Pline ra 1 file Excel/Text

mình có file cad các đường đồng mức muốn xuất ra file text mà không biết sử dụng lệnh này như thế nào để xuất.

Thanks! mình còn kém lắm chỉ muốn lấy file tẽt tọa độ cho đúng

Lệnh này dùng để xuất tọa độ của một số loại đối tượng ra file text

Khi dùng lệnh này sẽ có các tùy chọn

[Pick/pOints/Blocks/poLyline or spline]

Nếu gõ P nghĩa là xuất tọa độ điểm Pick trên màn hình

Gõ O là xuất tọa độ các point chọn trên màn hình

Gõ B là xuất tọa độ các Block

Gõ L là xuất tọa độ các polyline

Còn Spline không có từ khóa nào chấp nhận cả, nghĩa là bó tay không xuất được

(có thể có từ khóa nào đó cho tùy chọn này nhưng chưa tìm ra, bạn thử gõ từ A đến Z xem sao :undecided: )

Đùa tí cho vui, tùy chọn L áp dụng cho cả polyline và spline, sau khi chọn tùy chọn này, pick chọn đối tượng cần xuất trên màn hình, ENTER ->Chọn số thứ tự điểm đầu tiên (thường là 1) -> dòng lệnh xuất hiện tùy chọn

[Text file/Excel/Not save]

Nếu bạn muốn lưu ra EXCEL thì nhập E

OK! Lệnh này trong menu của Mylisp là " xuất tọa độ sang một file có đánh lại số thứ tự" trong nhóm " các tiện ích về File

Hy vọng bạn sẽ làm được

• Vote tăng 1

17. Đã khai báo đường dẫn đến thư mục chương trình chưa? có xuất hiện menu Myutility trên acad 07 chưa?

Đã thực hiện đường dẫn đến thư mục chương trình và có xuất hiện menu Myutility trên acad 07 nhưng khi thực hiện thì không hiểu lệnh, còn làm tương tự như vậy với acad 05 thì lệnh hiểu bình thường. Mong các bạn chỉ giúp trên acad 07

Mình không dùng cad 07 nên ko biết thế nào, bạn dùng chiêu này vậy: trong hộp thoại Load/Unload applications, chọn nút contents để add các file trong thư mục mylisp là xong

• Vote tăng 1

18. Rất mong được Bạn sớm đưa lên mylisp2...,

Mình rất cần các lệnh về bản đồ,.... vá mong muốn được bạn cập nhật cho những gì mới.

Cảm ơn và mong tin bạn

Đáp ứng theo nhu cầu của bạn đây

http://www.mediafire.com/?2nooomimwkw

Trong quá trình cài đặt có hướng dẫn, nói chung next liên tục là được, sau đó khởi động cad, khai báo đường dẫn thư mục chương trình trong support file search path, OK dùng được rồi, các lệnh trong menu Myutility

Chúc các bạn thành công

• Vote tăng 2