Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

tnmtpc

Thành viên
  • Số lượng nội dung

365
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

7

Bài đăng được đăng bởi tnmtpc

1. Vậy thì vẫn lấy được diện tích của các Region này bình thường như đối với pline kín

Trên diễn đàn mình chỉ thấy lisp tính và ghi diện tích trên cơ sở pick vào từng vùng một, lisp mình sưu tầm được là không pick từng cái mà chọn các vùng cần tính, enter, chỉ hai động tác thôi bạn ạ là OK,nhưng đối tượng chọn phải là polyline kín thì nó mới chịu tính. Thế đấy

2. bạn nên làm một file video hướng dẫn (Làm cụ thể một ví dụ nào đó), rồi up lên cho mọi người xem. Cách này trực quan, dễ hiểu nhất

ừ , thống nhất ngay nhưng mình Ko biết cách tạo file video, chỉ cho mình đi bạn, để sau này gặp trường hợp tương tự, có cái để xài. Thanks

3. Có 1 mẹo tớ hay xài:

1-Nếu các line, pline, arc... mà bác tạo ra đều trùng khớp nhau và cùng chung 1 layer thì dùng lệnh layiso chọn lớp -> dùng lệnh NN load từ diễn đàn về chạy là có các vùng được tạo ra = các pline kín. Tiếp đến là dùng các lệnh ghi diện tích của diễn đàn nhanh

2-Nếu các line,pline ... ko cùng layer thì dùng Ma chuyển về 1 layer rồi làm như bước 1.

3-Nếu các lien,pline... ko chạm nhau thì dùng lệnh layiso chọn lớp -> dùng lệnh Pedit -> gõ M -> gõ A -> gõ J -> gõ B -> gõ 30(ví dụ) -> C là xong ngay

Cám ơn bạn, tuy nhiên vẫn chưa trúng ý mình, bỡi vì bản vẽ của mình có các line tạo thành nhiều vùng liền kề (ví dụ một mảng có 5 vùng) khi dùng lệnh NN của Bác Hòanh, chọn các đối tượng xong, nó tạo "một cục" chứ không phải 5 cái polyline kín riêng rẽ như mình mong muốn

Nó phải như thế này:

http://www.cadviet.com/upfiles/vd.dwg

còn đây là kết quả lệnh NN

http://www.cadviet.com/upfiles/vd2.dwg

Các Bác giúp mình đi

4. Đâu cần pick từng đọan, bạn chỉ cần pick 1 điểm bất kỳ bên trong vùng kín là OK.

ừ đúng rối nhưng vấn đề là trên bản vẽ mình có nhiều vùng (tạm hiểu là thửa đất) cần tạo polyline kín, chẳng hạn có tới 1000 vùng cần tạo như thế thì phải pick 1000 lần??, Không ổn rồi bạn, có cao kiến gì Ko?

5. Mình đã down được part 2 rồi nhưng Help của bạn vẫn không đọc được. Bạn thử kéo sang trang 2 xem, trang 1 vẫn đọc bình thường.Thanks!

Mình đã download ngược tài liệu của mình về mở ra xem lại, vẫn bình thường mà bạn , hãy dùng chương trình Foxit_Reader_13.exe mình đã up ở trên để đọc

6. Link part2 die rồi bạn ơi. Làm ơn Check lại giùm nhé. Và Phần Help của bạn cũng không đọc được.

download trên rapidshare rất khó và rất chậm, bạn nên dùng chương trình "Download direct", (hình như cái này có trên diễn đàn rồi ), download rất nhanh và không hạn chế số lần down trong một lúc, mình mới vừa kiểm tra tức thì, dow rất tốt, bạn tài chương trình "Download direct" về cài đặt, past link down vào là OK. còn file hướng dẫn , bạn dùng chương trình

Foxit_Reader_13.exe ở trên để đọc. Nếu đọc không được nữa thì thông tin lại cho mình biết, chúc thành công

7. Bạn đang cần một chương trình để chuyển raster thành vector? Và Bạn đang dùng các chương trình như : R2VToolki, CadOverlay, raster design, Scan2Cad…?Bạn hài lòng với những chương trình này? Vậy thì hãy dùng cái này xem sao: WiseImage – đàn anh trong các chương trình ” raster to vector”

Bạn hãy hình dung, một bản vẽ giấy khi scan, nó trở thành “một đối tượng” raster image, trên nó có những “phần tử” như line, arc, hatch, symbol…mà các chương trình khác không thể can thiệp được, ví dụ: Bạn không thể chọn một line riêng biệt trên hình ảnh vì nó không phải là một đối tượng, nhưng với WiseImage thì được, nó cho phép bạn chọn như trên Cad, và khi được chọn, “đối tượng line” bật sáng với các grip y như trên Cad vậy và dĩ nhiên là xóa được “đối tượng” này. Chương trình cho phép bạn số hóa bằng tay hoặc tự động. Đăc biệt, nó đóan nhận các text viết tay một cách hòan hảo, tất nhiên phải “huấn luyện” nó, nhưng thao tác “dạy” đơn giản hơn trên Scan2Cad rất nhiều, WiseImage nhìn trên bản vẽ hình ảnh , nhận biết được đâu là text, đâu là symbol, đâu là hatch… và tìm mẫu vector tương tự thay vào.

WiseImage có nhiều ver: demo,Trial, Standar, pro, geo…Bản geo là hòan hảo nhất vì có hỗ trợ GIS. Đồng thời có hai loại : chạy độc lập trên Win và chạy trên Cad. Với tính năng ưu việt như trên , nó có quá nhiều chức năng, do vậy có rất nhiều lệnh, đồng nghĩa với việc có nhiều nút lệnh và menu, do vậy nên chọn ver chạy độc lập trên Win là tốt nhất.

Dưới đây là Link down, bản pro v10 chạy độc lập trên Win, đã được bẻ khóa, các bạn tải về cài đặt, nhập số mã bất kỳ

http://rapidshare.com/files/8227509/WiseIm...0.817.part1.rar

http://rapidshare.com/files/8227505/WiseIm...0.817.part2.rar

Cuối cùng nên nhập licence cho an tòan

http://www.cadviet.com/upfiles/cosft.lic.txt

Và đây là tài liệu hướng dẫn mình dịch để tự học, các bạn có thể tham khảo

http://www.cadviet.com/upfiles/3/wiseimage_v10.doc

• Vote tăng 2

8. Tôi đang dùng Cadover lay 14 trên cad 14 mà không hiểu số hoá kiểu j, bác nào biết xin hướng dẫn.

Mems nào có phần mềm Autodesk Raster Design 2004 ở dạng link hoặc có trong máy (up lên mạng-up lên mediafire.com) thì gửi cho mình với nhé. Đang rất cần nó.

Hoặc ai có key của Autodesk Raster Design 2008 thì up lên cho mình với.

Thanks for Helps

Key 2006 thì có, nhưng 2008 thì chưa thấy.

Nhưng chương trình này chưa hay đâu bạn, cái này mới tuyệt chiêu: Wiseimage, chạy độc lập trên window hoặc trên Cad (tùy theo Version), về tài liệu hướng dẫn mình đang dịch, do vậy khi dịch xong mình sẽ gửi đầy đủ chương trình và bản dịch cho các bạn xài. Chịu khó chờ một thời gian nữa nhé, gần xong rồi

• Vote tăng 1

9. Trong file cad của em có sử dụng rất nhiều hình ảnh của các vật liệu nhưng mà khi gởi qua khách hàng thì mấy cái image đó không xem được . Bác nào có cách giúp em xin chỉ giáo . Những hính ảnh này em insert vào ( không phải copy )

Có lẽ vấn đề này có trên diễn đàn rồi , Bác nào biết cho em đương link để em tham khảo tí . Thanks !

Trong bản vẽ Cad chỉ lưu đường dẫn đến file ảnh, do đó khi sang máy khác , đường dẫn này thay đổi, nên không thấy được ảnh. Bạn phải chép file ảnh kèm theo và sửa lại đường dẫn lưu file đến thư mục hiện tại chứa các image.

Đúng, cái này có trên diễn đàn rồi, dùng chức năng tìm kiếm của diễn đàn mà tìm

10. em làm tới bước "chọn cao độ của nó" thì bị lỗi báo là:

(Chon duong dong muc thiet ke 1:

Chon text cua no: ; error: bad argument type: consp nil )

Mong các anh chỉ giúp.

Bạn chú ý, các cao độ phải là text mới được, không phải Mtext. Chúc bạn thành công

11. Hơ hơ ! Ko đc rồi bác ơi ! Cái ReQuest Code thì mỗi máy khi cài vào nó cho ra 1 số khác nhau nên ko thể đc rồi !

Chắc cái đó là số của máy bác đúng ko ?

Bác nào có cái file Cdkey cho em thì tốt quá !

Bạn phải cài lại chương trình Cad, nhập lại Sn như trên. Mã trên là của các Hacker đấy. Hay là bạn dùng cái này

bẻ khóa_Acad2004.rar

• Vote tăng 1

12. Tình hình là thế này ạ : Em mới cài bản Win Xp 64 bit, sau đó cài Cad 2004, thì cái bẻ khóa ko chạy đc trên 64 bit ! nên vẫn phải an phận Trial ( ko hiểu tại sao bẻ khóa này lại ko chạy đc trên 64 bit - về lí thuyết thì 32 bit phải chạy đc trên 64 bit mới đúng)

Hic, nếu mà cad2004 ko có Cdkey thì chắc là lại phải quay về với cái máng lợn cũ là Xp 32 bit thôi ! CÒn dùng cad 2009 64 bit thì quá nặng !

Vì vậy, bác nào có file Cdkey của Autocad 2004 thì cho em xin với ( ko phải file bẻ khóa nhé !)

Em xin hậu tạ !

Cái này phải Ko:

AUTHORISATION CODE: SE3J3LS8ZJHDQ3UN

S/N: 400-56874135

APPLICATION KEY: 400-56874135

REQUEST / SERVER CODE: 21291406200868694288

ISSUE DATE: 4/15/03

hoặc S/N: 340-99842037

13. Xin chào mọi người, mình có sử dụng phần mềm chuyển file ảnh thành file dxf (Acme TraceArt).Có vấn đề sau xin các ban tư vấn:

_ Sau khi chuyển thành công,mình mở chương trình cad để xem thi không mở được,dòng command thông báo lỗi như sau:Expected Group code 92/ Invalid or incomplete DXF input --Drawing discard

error.bmp

_ Khi mình convert ở tùy chọn Fill Pattern hoặc Center line thì vẫn mở file DXF bình thường nhưng hình ảnh ko được như ý

_ Chỉ có convert ở tùy chọn outline thi xuất hiện lỗi trên, bạn nào có kinh nghiệm xin giúp cho, thanks

Khi lưu file.DXF, bạn chọn ver thấp nhất thử xem, chẳng hạn autocad R10 DXF format(*.dxf). Mình mở bình thường có lỗi gì đâu. Chúc bạn thành công

14. Bác nào có phần mềm san nền SN2005 thì giúp mình với, mình cũng có chuong trình san nền của bọ xây dựng nhưng phần tính toán taluy lại khong được, bạn nào có phần mềm SN2005 và các phần mềm khác thì giúp mình với. Mình đang san nền 1 tổng mặt bằng ở khu vực miền núi nên khối lượng taluy rất nhieu. Mình có đọc quá ácc phần mềm khác nhưng không dùng được, mình thấy phần mềm SN2005 là thích hợp nhất.

gõ SANNEN tìm trên Cadviet, cái này tính khối lượng khá hay, tính được taluy nữa đấy

15. minh muon biet cach lam the nao de file tif do chuyen sang cad duoccccccccccccccccccccccccccc

À ra thế! đúng là file đầu tiên chèn vào Cad thấy tòan sọc Ko à, File thứ hai thì OK, ai đã cung cấp cho bạn file thứ hai, hỏi họ thử xem đã làm cách nào chớ, mình thì chịu , vậy mà mình cứ tưởng bạn muốn số hóa bản vẽ :mellow: