Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

noobdoon

Thành viên
  • Số lượng nội dung

54
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

3

Bài đăng được đăng bởi noobdoon

1. Xin hỏi các bạn 1 số vấn đề

Từ  trước giờ công ty mình vẽ chủ yếu bên model, bố trí cả khung  tên và dim trong model, có quá nhiều lổi

Mình đã tập chuyển sang sử dụng dim , Text, block sử dụng Annotate để sử dụng trong Layout

Phương pháp vẽ của mình như sau:

+mặt bằng cột , tường và cửa thành 1 bock,vật dụng  và hatch gạch là 2 layer riêng.

+ Muốn vẽ mặt bằng lát gạch thì tắt layer vật dụng, khi vẽ mặt bằng vật dụng thì ngược lại

+Khi muốn trích chi tiết WC thì copy cả mặt bằng 1 tầng rồi dùng lệnh wipeout để che những không gian không cần thiết

+Muốn trích mặt bằng cầu thang cũng thế

+Layout thì mình đưa tất cả các bảng  bảng vẽ vào chung 1 layout để dể in

+Ghi chú text và dim trực tiếp bên model

Những vấn đề xảy ra là:

+Bảng vẽ bằng layout quá nặng  20-30 MB so với khoảng vài MB khi vẽ bằng model

+Dim baseline khoảng cách nó không chạy,

+Khi bố trí bên layout rồi thì qua model ví dụ bấm nhẹ vào đường dim nó sẽ hiện tất cả cả tỉ lệ của đường dim đó nên bảng vẽ rất rối.

Rất mong các bạn tư vấn giúp

2. Minh co khu dat

Cach 1

Theo mình nhớ là đánh trục bản vẽ theo nguyên tắc từ trái sang phải và từ dưới lên trên.

Theo cách xoay khu đất như trên thì trục (1) sẽ nằm ở mặt tiền nhà,và mặt tiền nhà lại bị xoay vào bìa gấp bản vẽ

Theo cách 2 này thì đọc bản vẽ dể hơn, nhung truc nha lai khac cach 1

Cho mình hỏi có quy chuẩn nào quy định về cách xoay bản vẽ theo hướng bắc không nhỉ.

Vậy cho mình hỏi cách nào là đúng