Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

theluong_kt

Thành viên
  • Số lượng nội dung

19
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi theluong_kt

1. em mới ra trường đang đi thi công chịu trách nhiệm về mảng ván khuôn và bê tông !đang thiếu kinh nghiệm thực tế!

em muốn hỏi cách tính khối lượng ván khuôn và cây chống cho các cấu kiện cột dầm sàn trong thực tế ! để thuê về công trường !

cách nào nhanh và thuận lợi cho các bác công nhân khi lắp dựng !

mong anh em chỉ giáo cho !

Chaò các Anh, chị. Em là thành viên mới, bài viết đầu tiên em mong các anh chị chỉ giúp em với. Em vốn là dân CNTT nhưng từ khi học PThong em đã rất thích kiến trúc, bjo di làm rồi em vẫn thích, em đã tự học xong quyển cad2004 tập 1 của Nguyễn Hữu Lộc, nhưng bjo em không biết học cái gì tiếp theo, em cung không biết phải đọc tài liệu nào. Em đã tìm nhiều tài liệu trên diễn đàn nhưng mọi thứ chẳng có đường lối gì cả. Thậm chí em không biết cách em vẽ có giống một chút của anh không nữa. hichic! hình như em còn một chút kiến thức của phần 2D, và 3D, em nên dùng sách hay tài liệu nào cho dễ hiểu ah? mong các anh chị vạch cho em một con đường học những cái gì, cài nào trước cái nào sau?, để em biết hướng tự học tiếp. em muốn sau này tự mình thiết kế cho mình một ngôi nhà, không biết điều đó có xa vời không nữa, hichic?

Em xin cảm ơn các anh chị trước ah.

học xong quyển 1 là cơ bản rồi.bây giờ cứ vào cadviet một thời gian là lên trình ngay thôi.các vấn đề của cad cũng như xây dựng được đề đề cập khá đầy đủ trong các topic của diễn đàn.t đọc mãi mà vẫn còn rất nhiều vấn đề để để học hỏi...chào thân ái quyết thắng!!!

2. Bạn đam mê những kiến thức liên quan tới lĩnh vực quản lý và tổ chức một doanh nghiệp ? Bạn mong muốn có thể nắm trong tay những

kỹ năng lãnh đạo của một nhà quản trị tài ba ? Hay đơn

giản là bạn muốn học hỏi kinh nghiệm ở những nhà lãnh đạo nổi tiếng trong và ngoài nước ?

Hãy đến với trang web quản trị doanh nghiệp : http://www.quantridoanhnghiep.co.tv để thỏa mãn những đam mê, mong muốn đó.

Những kỹ năng cần thiết cho một nhà quản trị như quản lý dự án, quản lý tài chính, quản trị chiến lược, quản trị nhân lực hay quản trị thương hiệu đều được tổng hợp, trình bày khoa học ở đây. Bạn cũng có thể tìm thấy những bài học bổ ích về xây dựng văn hóa doanh nghiệp và kỹ năng – nghệ thuật lãnh đạo hay trầm trồ, thán phục những tấm gương doanh nhân thành đạt.

Đồng thời, những tin tức kinh tế mới nhất ở Việt Nam và trên thế giới cũng được cập nhật thường xuyên, đều đặn.

Hãy đến với http://www.quantridoanhnghiep.co.tv để tìm hiểu và chia sẻ kho kiến thức quản trị kinh doanh và kinh tế khổng lồ !

hay đấy.ủng hộ thêm bạn 1 trang

http://lanhdao.net/default.aspx?tabid=439

3. Hiện nay, trên diễn đàn CadViet đã có khá nhiều sách hướng dẫn học AutoCad, tuy nhiên số lượng tài liệu cũ cũng không it. Mình sưu tầm được một cuốn ebook hướng dẫn sử dụng AutoCad 2007, khá hay và dễ sử dụng - của một thầy giáo dạy ở trong Nam (mình không nhớ chính xác, có thể là cao đẳng XD miền Tây) nên đã upload lên mạng. Các bạn mới học Cad nên xem cuốn sách này. Link download là :

http://www.mediafire.com/download.php?hnmondqyhdz :tongue2:

tài liệu rất hay.thanhks

4. Bài ca xây dựng

Cho ngày nay, cho ngày mai, cho muôn đời sau. Cho ngày nay, cho ngay mai, cho muôn đời sau.

hô hào hoành tráng quá.cái nghành xây dựng ở VN, nay xây mai đập.cho được ngày nay là tốt lắm rồi. còn " cho ngay mai, cho muôn đời sau" thì....không hiểu do anh em xây dựng chúng ta. hay ngành nào cũng thế nhỉ???mà bác Hoàng Vân có làm bên XD ko nhỉ?

5. em trả lời vậy ko bít có đúng ko ,các bác cho ý kiến nha.

vd vẽ tỉ lệ 1:10 trên khổ giấy A4(297,210)

format/drawing limits/nhập 0,0(tọa độ góc dưới)/nhập 2970,2100(tọa độ góc trên).

sau đo dùng rectang để vẽ khung bản vẽ với kích thước 2 cạnh là 2970,2100.

và giờ thì vẽ vào trong khung nhập kích thước thật cho bản vẽ. như vậy khi dim thì đúng kích thước thật mà vẫn đảm bảo tỷ lệ 1:10

Chú ý: dùng lênh zoom/all để dưa toàn bộ bản vẽ về giữa màn hình.

các pro cho ý kiến để em kòn pít đường sửa chữa :bigsmile:

đồng ý. nếu bản vẽ chỉ cần thể hiện theo 1 tỉ lệ.

nhưng vẽ nhiều tỷ lệ trên cùng 1 bản vẽ:khi cần thể hiện rõ 1 chi tiết ,giả sử phải phóng to 1 chi tiết lên gấp 2 lần theo tui làm như sau:

giả sử một bản vẽ XD thông thường hay đồ án khoa xây dựng chúng ta vẫn làm:

khi thiết lập ban đầu:ta chọn tỉ lệ và đơn vị chung cho bản vẽ(vd:1/100 và mm).xác định khung bản vẽ ví dụ A1.thiết lập 1 dim chuẩn theo tỉ lệ (1/100.kí hiệu D1000)

cứ theo đúng kích thước thực tế quy ra mm để vẽ.tất cả các hình đều thể hiện theo tỷ lệ 1/100 và đơn vị mm.(hình trên bản vẽ so vơí thực tế nhỏ hơn 100 lần)

muốn thể hiện các tỷ lệ khác nhau(vd 1/50) ta tiến hành scale theo hệ số là 100/50. sau đó thiết lập dim D50 với hệ số scale factor là 50/100 (chia ngược nhau)và các thông số thể hiện dim cho đẹp mắt (làm thế này có thể thiết lập cho tỉ lệ bất kỳ mà tỷ lệ scale so với tỷ lệ gốc ko tròn như 1/75...(sẽ là 100/75 và75/100) có vẻ tỷ lệ này ít sử dung) .trên hình đã scale nếu bạn đã đo kích thước theo tỷ lệ 1/100 trước khi scales(kích thước đã ko còn đúng) thì ta chọn toàn bộ hình vừa scale được và chọn dim D50 các kích thước sẽ đúng theo tỷ lệ 1/50(như cũ).còn ko bạn chọn D50 và tiến hành đo kích thước trên hình đã scale.

làm như vậy ta có thể thể hiện rất nhiều tỉ lệ khác nhau trên cùng 1 bản vẽ

các tỷ lệ chọn thể hiện sao cho phù hợp với khổ giấy A1.

mọi người cho ý kiến

6. CHÀO SÔNG MÃ ANH HÙNG

http://thanhhoafc.net/?audio=1

Chờ,ơ.ơ. gió lên,đưa thuyền về,ơ...ơ.xuôi

Đôi,ơ.ơ.bờ sông Mã,lá hoa khoe màu

Hò,ơi..ơi..,quê nhà,a..à,mến yêu, nắng chiều lưu luyến, Vương bóng cau,làng quê thân yêu,ha..a..á

Ơi,sóng vỗ mái chèo,làng thôn quê ta,khuất xa trìu mến

Ơi,hỡi sông quê nhà,hỏi sông nơi đây,có bao anh hùng,

hò ơi,dzô ơi, các anh các chị ,tuổi xuân đôi mươi,cánh tay luyện thép

Ơi, đánh giặc đêm ngày, đạn bom khôn ngăn, tiếng ca yêu đời, hò khoan dzô khoan

Sừng sững bóng cầu Hàm Rồng, đứng, soi bóng rồng sông Mã chảy mênh mang ơ

Ơi, quê ta bao yêu thương vang nước sông tiếng hát anh hùng ơ

Hùng vĩ đứng bên Hàm Rồng đó,cau chuối bờ Nam ngạn tươi xanh ơ

Bên cô dân quân hiên ngang,mãi mãi vang cúng Sông Mã kiên cường ơ,

Hò khoan,ơi hỡi dzô khoan, ơi hỡi dzô khoan ơ

Hò ,ơ dzô ,đưa nhẹ mái chèo,ơ,hơ Ta chào Sông Mã, ơ.ơKiên cường,đời đời

Chào cô dân quân,giữ quê nhà,ơ hơ, cho thuyền ta mãi, lướt trên nước sông,trời thu trong xanh,

Ờ,hơ, hỡi

Hỡi,đất quê anh hùng,vùi chôn nơi đây, xác bao giặc Mỹ

Ơ,hỡi sông ta thề, dù trong phong ba, vẫn vững tay chèo,

Hò hơi dzô ơi, Lúa ngập xanh bờ,làng thôn quê ta, vẫn vui cày cấy

Ơi, hỡi ai xuôi ngược, dừng nghe câu ca, xóm thôn được mùa,

Hò ơi dzô khoan

Chào những anh hùng đất Hàm Rồng đó

Giữ vững cầu, giữ vững mạch giao thông,ơ

Ai qua nghe vang bên sông, những tiếng ca nhịp sống tưng bừng,ơ

Lừng lẫy chiến công Hàm Rồng đó, đây, bóng cầu ghi sức mạnh quân dân, ta yêu con sông quê hương,yêu những con người bất khuât kiên cường,ơ, (Ơi hỡi dzô khoan)3

• Vote tăng 1

7. CHÀO SÔNG MÃ ANH HÙNG

http://thanhhoafc.net/?audio=1

Chờ,ơ.ơ. gió lên,đưa thuyền về,ơ...ơ.xuôi

Đôi,ơ.ơ.bờ sông Mã,lá hoa khoe màu

Hò,ơi..ơi..,quê nhà,a..à,mến yêu, nắng chiều lưu luyến, Vương bóng cau,làng quê thân yêu,ha..a..á

Ơi,sóng vỗ mái chèo,làng thôn quê ta,khuất xa trìu mến

Ơi,hỡi sông quê nhà,hỏi sông nơi đây,có bao anh hùng,

hò ơi,dzô ơi, các anh các chị ,tuổi xuân đôi mươi,cánh tay luyện thép

Ơi, đánh giặc đêm ngày, đạn bom khôn ngăn, tiếng ca yêu đời, hò khoan dzô khoan

Sừng sững bóng cầu Hàm Rồng, đứng, soi bóng rồng sông Mã chảy mênh mang ơ

Ơi, quê ta bao yêu thương vang nước sông tiếng hát anh hùng ơ

Hùng vĩ đứng bên Hàm Rồng đó,cau chuối bờ Nam ngạn tươi xanh ơ

Bên cô dân quân hiên ngang,mãi mãi vang cúng Sông Mã kiên cường ơ,

Hò khoan,ơi hỡi dzô khoan, ơi hỡi dzô khoan ơ

Hò ,ơ dzô ,đưa nhẹ mái chèo,ơ,hơ Ta chào Sông Mã, ơ.ơKiên cường,đời đời

Chào cô dân quân,giữ quê nhà,ơ hơ, cho thuyền ta mãi, lướt trên nước sông,trời thu trong xanh,

Ờ,hơ, hỡi

Hỡi,đất quê anh hùng,vùi chôn nơi đây, xác bao giặc Mỹ

Ơ,hỡi sông ta thề, dù trong phong ba, vẫn vững tay chèo,

Hò hơi dzô ơi, Lúa ngập xanh bờ,làng thôn quê ta, vẫn vui cày cấy

Ơi, hỡi ai xuôi ngược, dừng nghe câu ca, xóm thôn được mùa,

Hò ơi dzô khoan

Chào những anh hùng đất Hàm Rồng đó

Giữ vững cầu, giữ vững mạch giao thông,ơ

Ai qua nghe vang bên sông, những tiếng ca nhịp sống tưng bừng,ơ

Lừng lẫy chiến công Hàm Rồng đó, đây, bóng cầu ghi sức mạnh quân dân, ta yêu con sông quê hương,yêu những con người bất khuât kiên cường,ơ, (Ơi hỡi dzô khoan)3