Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

ceddtu

Thành viên
  • Số lượng nội dung

90
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

1

Bài đăng được đăng bởi ceddtu

1. mọi người cho mình hỏi sao khi mình xref 1 file ảnh vào bản vẽ rồi không thể chọn đc ảnh vừa xref là thế nào ạ

mình nhớ có cái lệnh j đó để điều chỉnh cái biến thì phải, biến là 0 thì chọn được còn 1 thì ko, nhớ sơ sơ là refimage  thì phải mà sao mình mò hoài ko ra, mong được mọi người giúp đỡ.cảm ơn mọi người

• Vote giảm 1

2. Mọi người cho tôi hỏi: dùng lệnh gị mà khi ta tạo đường bao thì tất cả cá đối tượng trong đường bao đều không nhìn thấy nữa( chỉ những phần nằm trong đường bao mới không nhìn thấy). Khi đưa chuột vào trong đường bao thì chúng hiện lên, đua chuột ra ngoài thi lại ẩn mất.

Lệnh này thì mình biết.Nhưng còn thắc mắc ở chỗ là lệnh này sử dụng trong trường hợp nào và có tác dụng như thế nào trong bản vẽ kỉ thuật.Thanks

cái này chính là lệnh wipeout, bạn vẽ 1 đường pline khép kín rồi gõ lệnh wipeout lúc này chọn đối tượng wipeout là polyline rồi kích vào đường pline này nó sẽ tạo ra 1 mảng kín có đường bao chính là đường pline của bạn. lệnh này kết hợp với lệnh draworder ( lệnh này dùng để sắp đặt đối tượng nằm trên hay nằm dưới)

trong bản vẽ kĩ thuật ví dụ khi bạn muốn chèn text vào 1 vị trí mà tại đó có rất nhiều đối tượng ko còn chỗ để text nữa khi đó bạn dùng lệnh wipeout che các đối tượng khác rồi đặt text vào trong phạm vi wipeout, khi đó bạn phải dùng lệnh draworder để đưa text lên trên cùng rồi tới wipeout còn các đối tượng khác sẽ nằm ở dưới wipeout.

3. hic còn của mình thì ngược lại với bác chủ topic: bên layout thì màu mè đầy đủ cong bên model thì trắng như bông bưởi: bó tay với cái vụ này

đây là bên model

zoom to và thử chọn 1 đối tượng

còn đây là lauout

còn đây là file cad

http://www.mediafire.../?a38j786ajpatm

thank anh em quan tâm.

ah mình dùng cad 2012

còn vụ này có vẻ nan giải quá nhỉ.

4. trong cad 2012 k có lệnh MVSETUP vậy làm cách nào để thiết lập tỷ lệ trong cad 2012 vậy mọi người

mình khuyên bạn nên dùng cách khác để đặt tỷ lệ cho bản vẽ chứ ko nên dùng mvsetup, vì khi làm việc sẽ có rất nhiều lúc dùng nhiều tỷ lệ trên 1 bản vẽ.

bạn nên search hướng dẫn đặt tỷ lệ bản vẽ bên layout.

ah, cad 2012 vẫn có lệnh mvsetup bạn nhé.

• Vote tăng 1

5. Đây chính là cách giải quyết vấn đề !

hic còn của mình thì ngược lại với bác chủ topic: bên layout thì màu mè đầy đủ cong bên model thì trắng như bông bưởi: bó tay với cái vụ này

đây là bên model

zoom to và thử chọn 1 đối tượng

còn đây là lauout

còn đây là file cad

http://www.mediafire.../?a38j786ajpatm

thank anh em quan tâm.

ah mình dùng cad 2012