Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

huynhpro

Thành viên
  • Số lượng nội dung

49
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

1

Bài đăng được đăng bởi huynhpro

1. Thank nhiều!

Cho em hỏi nữa. Bây giờ em muốn tạo một bảng thống kê các block đó. Có lisp nào tạo bảng thống kê trực tiếp trên bản vẽ. Tức là khi đánh lệnh đó vào là tự tạo bảng và tự thống kê tất cả các block có trong bản vẽ. Khi thêm hay bớt một block thì đánh lệnh sẽ cập nhập lại bảng thống kê! Thanks

2. 3. Right click trên tag Layout

3.1 Chọn Page setup manager> Modify

3.2 Set up như hình đã post trong link của bước 5

Tiếp tục bước 4 như bài trên

Mình đang sử dụng layout> nhưng khi dùng lệnh layiso xong thì dùng lệnh layon không được> tại sao nhỉ?

3. Bạn có thể nói rõ hơn được không?

Về khái niệm 'trùng' và 'kiểm tra'?

Ý của em là khi em thống kê một số ví dụ cấu kiện móng trên mặt bằng( Mỗi móng là 1 block). Nhưng khi dùng kiểm tra bằng lisp hay trong property thì số lượng móng lớn hơn thực tế! Em nghĩ là ở một số vị trí copy bị trùng lên nhau! 2 hoặc n block cùng 1 vị trí trên mặt bằng. Nếu mình biết được vị trí và số lượng block ở vị trí đó thì có thể xóa đi để việc thống kê nhanh và chính xác hơn! Thanks

4. Mình lập topic này mục đích là :

1. Tìm hiểu mức độ quan tâm của anh em về AutoCAD 3D.

2. Giúp các bạn chưa biết hoặc mới nghiên cứu hoặc không có điều kiện tiếp cận 3D nắm được những kiến thức cơ bản để tiếp tục nghiên cứu sâu hơn.

3. Mình hy vọng mình cũng được "học" 3D qua thảo luận của các thành viên.

4. Góp 1 chút gì đó cho diễn đàn.

Kiến thức chẳng bao giờ là đủ. Mình hy vọng nhận được sự thảo luận nhiệt tình của các bạn để tất cả thành viên có điều kiện nâng cao kiến thức về 3D.

Qua thời gian thử nghiệm, mình thấy cũng không nhiều bạn quan tâm hoặc cũng chưa cụ thể, nên mình muốn biết các bạn có hưởng ứng nhiệt tình bằng cách ghi danh để mình có thể theo dõi cũng như mức độ nắm bắt bài HD như thế nào để mình kịp thời chỉnh sửa sai sót hoặc trao đổi cùng các bạn.

Ủng hộ bác 1 phiếu!

• Vote tăng 5

5. BÀI TẬP 1 : VẼ BÀN HCN

Dùng lệnh Box, Cylinder để vẽ cái bàn HCN (đổi chân thành chân trụ). Kích thước cho để các bạn vẽ chứ không ghi KT, sau này sẽ có phần hướng dẫn cụ thể.

Bây giờ các bạn thử vẽ nhé.

http://www.cadviet.com/upfiles/Ban_CN.dwg

Sẽ có bài hướng dẫn sau.

Cảm ơn bạn nhiều! Mình cũng đang tập tẹ 3d. Mình đang nghiên cứu cái phần mềm autodesk architecture. Không biết vẽ bằng cái đó hay hơn cad3d hay cad3d hay hơn nhỉ?

• Vote tăng 1

6. Cảm ơn các sư phụ nhiều nhé.

Về địa chất thì mình không có điều kiện khảo sát nhưng hỏi xung quanh thì có thể nói sơ bộ về địa chất khu nhà mình như sau:

Cách nhà 20m về phía bắc có một nhà đã xây 6 năm không có móng bê tông, chỉ có móng gạch, xây 3 tầng những không thấy có sụt nún nứt nẻ gì.

Còn phía Đông nhà cách 1,5m có nhà xây 3 tẩng, đào sâu 1,2m dự định đóng cọc nhưng không đóng được, đành bỏ không đóng nữa.

Nền đất nhà mình là nền của một căn nhà xây từ những năm 60, sau đó bỏ đi làm vườn.

Mai mình sẽ cho đào đất để kiểm tra.

Có gì xin các sư phụ cho ý kiến nhé. Nếu sư phụ nào có bản thiết kế móng, dầm của nhà nào tương tự thì cho Toàn xin với nhé. Thank nhiều!!!!

Thế thì làm móng đơn được rồi! Đất nghe nói là thấy tốt rồi:D

7. - Thấy cái Dim rồi. Cái này CT công đọan ghi dim sai. Đúng ra nó sẽ xem xét tòan bộ các lớp thép ở trên thép tại vị trí gối và nhịp nếu giống nhau thì sẽ kg ghi dim, nếu khác thì ghi dim. Nhưng CT chỉ nó chỉ xét ở lớp thứ nhất thôi vì vậy nó kg ghi dim. Để sửa lại. Tương tự các lớp thép ở dưới nó cũng bị như vậy. Cái này mình kg gặp là vì ít khi mình phải đặt thép theo kiểu "2d16;2d16" vì vậy mình kg phát hiện ra lỗi này. Đặt thép theo kiểu "2d16;2d16" thấy kg lợi thép lắm vì vị trí trọng tâm cốt thép bị dời xuống sâu quá.

Cái này xem lại các khỏang trắng ???

Phải nhập theo kiểu kg có khỏang trắng "2d16+2d16" .

Không có khoảng cách mới đau chứ. Còn chuyện 2f16;2f16 đương nhiên là không lợi về mặt chịu lực nhưng lại lợi về mặt thi công! Với bề rộng 200 thì đặt 3 thanh cũng được nhưng nếu như bác nói thì phải đặt 2f16 +f20 thi công khó hơn. Chưa biết cái nào lợi hơn!

• Vote tăng 1

8. Cái này đang ngcứu để ct đánh tự động luôn. Nhưng vẫn chưa biết là nên đánh theo thứ tự nào??

Theo em thứ tự để đánh thì cứ thanh thép kéo dài bên trên đánh là 1, xong tại các gối thép thêm sẽ đánh là 3,5,7...

Thép dưới sẽ đánh những cây kéo dài là 2 tiếp tục là 4,6,8...

Nếu thép kéo dài chia làm nhiều cây thì đánh là 1a, 1b.. và 2a,2b...

Thế có được không bác?

• Vote tăng 1

9. Xin cảm bạn trước nhé. Tôi xin gửi bản vẽ mặt bằng để ban đóng góp ý kiến hộ:

Mình định xây 4 tầng. Riêng tầng 4 thì chỉ xây phía sau, phía trước làm sân:

Rất mong các chuyên gia chỉ giáo cho liệu mặt tiền rộng 6 m như thế có phải làm thêm giằng móng giữa và cột giữa không? Nếu không cần thì bề rộng móng băng khoảng bao nhiêu là đảm bảo theo TCVN?

Theo tôi thì:

THứ nhất: Móng băng chân vịt phía ngoài lực tác dụng là 6.2*5.26/2*3= 49T. Tôi không biết khả năng chịu tải của đất nền là bao nhiêu cử lấy 0.8kG/cm2 đi thì móng của bạn sẽ cần là b = 49/6.2/8 = 1.12. Vậy chiều rộng nó khoảng 1.2m là Ok. Còn tùy thuộc vào sức chịu tải của đất nhé.

Thứ 2: Về phần giằng móng với móng băng như thế chắc chắn làm giằng móng sẽ thô. Bạn có thể làm cột chống từ móng lên dầm trệt. Như vậy làm dầm trệt sẽ lớn lên. Lực sẽ truyên lên dầm trệt nên không phải vửa làm giằng móng vừa làm dầm trệt.

Còn nếu không bạn mở rộng chân cột to lên( Chân cột hơi bị to đấy) Bạn có thể tính được to bao nhiêu dựa vào lực chân cột và mô men do phản lực đáy móng gây nên.

Một vài ý kiến

• Vote tăng 1

10. Muốn thành 2 hàng hãy nhập "2d16;2d16"

Dấu "+" để phân biệt 2 lọai thép trong 1 hàng\

Dấu ";" để qua 1 hàng thép mới.

Thanks.

Thanks! Mình hỏi ty nữa tại các nút giao nhau của 2 nhịp dầm những thép kéo sang bên nhịp kia của bạn đều bị bẻ leo xuống như thế tai nút sẽ rất nhiều thép không thi công được!

Xin chỉ giáo!

11. Mời các Bác tham gia thử nghiệm chương trình NoCAD - modul Dầm BTCT

Test NoCAD

File hướng dẫn sử dụng:

sd-NoCAD.pdf

Tiện ích của bạn rất tốt. Đạt yêu cầu tương đối của bản vẽ dầm. Tôi có 1 ý kiến là với vị trí mặt cắt ví dụ: 2f16+ 2f16. Bạn có thể làm cho thành 2 nét thép được không? Vì 4 thanh thép thì không đặt cùng hàng được. Nhiều khi làm với mấy bác nhà nước bắt bẻ mệt quá!

12. mình ở tphcm, cần 1 chỗ học cad về thiết kế hệ thống ðiện,vẽ bản vẽ về ðiện các công trình, nhà ở...,có chất lýợng,anh chị nào biết chỉ dùm mình với

Bó tay! Bạn đưa ra 2 yêu cầu mà tìm được như bạn thì thật là khó.

Thứ nhất là học CAD, thứ 2 là học về điện. Nếu bạn là kỹ sư điện thì việc đó chắc là không phải bàn. Còn nếu không bạn nên đi học các lớp về điện chứ chẳng ai day cad về thiết bị điện bao giờ!:s_big: