Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

do tien hung arsenal

Thành viên
  • Số lượng nội dung

19
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi do tien hung arsenal

1. vậy cho em hỏi:nếu em thay đổi thông tin về đối tượng nhưng thông tin thêm vào này không đúng với những dữ liệu khác của đối tượng thì cad sẽ không thể hiện gì có đúng không ah.(ví dụ em thay đổi tọa độ điểm đầu của đt là line nhưng điểm cuối không thay đổi và chiều dài(nếu có thông tin này,thực tế không có) thì cad sẽ thể hiện ntn?em thử với dimangular nhưng chẳng thấy thay đổi gì cả mặc dù thông tin trong list phức hợp của đối tượng có thay đổi nhưg trong bản vẽ thì vẫn vậy.

anh tdvn có thể viết cho em xin một đoạn code ngắn ngắn có sử dụng hàm entupd dc kô?em cảm ơn anh nh!

2. hay quá anh tdvn ah,bg em mới biết về cái dlmr mà anh nói.em sẽ tìm hiểu thêm về nó, có gì mong a tiếp tục giúp đỡ.

còn về cái hàm entupd sao em vẫn không làm được vậy.cụ thể là: trong dimension style em chọn text style là standard, sau đó em vào text style (lệnh tắt là st) thay đổi chiều cao chữ. thì chiều cao chữ chưa thay đổi trên màn hình,nếu em chọn đối tượng sau đó gán cho nó kiểu dim vừa thay đổi nó mới cập nhật lại. em muốn dùng hàm entupd trong trường hợp này thì phải làm ntn.a có thể nói cụ thể cách dùng hàm trong ví dụ này hộ em.cảm ơn anh nhiều.

3. ah cho em hỏi thêm: lisp có hỗ trợ hàm nào để thêm thông tin về đối tượng theo ý của mình không.

ví dụ như: các thông tin của đường dimangular có thông tin về góc của đối tượng, em muốn thêm thông tin về chiều dài của đối tượng có được không.

còn nữa, có phải nếu thông tin thêm vào đối tượng mà không đúng:vd nếu đường line em thêm vào thông tin chiều dài của đối tượng nhưng không thỏa mãn với tọa độ điểm đầu và điểm cuối của đối tượng(nghĩa là chiều dài thêm vào không đúng với chiều dài thật) thì cad sẽ thể hiện đối tượng ntn?

4. Entmod là sửa thông tin đối tượng, tức bản thân đối tượng đó vẫn có tên gọi như ban đầu (ename và handle không đổi)

Entmake là tạo một đối tượng mới với thông tin đưa vào (ename và handle mới toanh)

Để biết Entmod "không dùng được" là tại sao thì bạn up code của bạn lên đây anh em giải thích cho.

không phải entmod của em không dùng được mà là sau khi entmod thông tin của đối tượng đã thay đổi, nó trả lại kết quả là danh sách liên hợp có những thông số thay đổi nhưng nó không thể hiện trên bản vẽ.

5. qua diễn đàn em đã biết cách thay đổi mã dxf của một đỗi tượng

sau khi thay đổi mã em chưa biết làm thế nào để vẽ lại đối tượng với các thông tin đã thay đổi

em biết hàm entmod để cập nhật thông tin thay đổi và vẽ lại đối tượng nhưng dùng không được.(thông tin thì cập nhật nhưng không thấy vẽ lại)

cho em hỏi thêm: hàm entmod và entmake khác nhau như thế nào ah?

6. trong một bản vẽ có những chi tiết rất lớn vd như mặt bằng

bên trong mặt bằng có những chi tiết nhỏ như bàn ghế,tủ...

nếu sử dụng cùng một đường dimstyle để dim cho tất cả các kích thước này em thấy nó không được đẹp lắm

mọi người cho em hỏi có nên dim những chi tiết lớn với dimstyle có text,... lớn hơn chi tiết nhỏ bên trong nó không.

7. Theo em trên bản vẽ anh phải ghi kích thước theo đoạn cung tròn riêng, đoạn thẳng riêng(Từ CAD2007 đã có lệnh Arc length -ghi kthước theo độ dài cung tròn)

Trong thực tế em chưa ghi kt kiểu ú bao giờ, đường thẳng ứ là Polyline anh có thể dùng lệnh Li hoặc LEN để biết chiều dài tổng hoặc anh có thể dùng lisp tính tổng:

Lisp tính tổng chiều dài của mọi đối tượng có thuộc tính chiều dài (line, pline, spline, arc, circle, ellipse). Lệnh TL:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=8438

Lisp ghi chiều dài đoạn thẳng theo Scale factor của Dimstyle hiện thời, nhờ các bác giúp em với

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=9681

Hãy vào chức năng kiếm tìm ,a nh sẽ kiếm được nhiều cái hay!

[/quot

cảm ơn bạn nhiều

8. em sử dụng lệnh lwdisplay đặt là on thì đường nét trong autocad hiển theo nét đã đặt trong layer

nhưng em chỉ thấy nó có tác dụng với các layer mình đặt nét lớn hơn 0.3 thôi còn các layer có chiều dày nhỏ hơn 0.3 thì vẫn giống nhau hết trong cad

em muốn hỏi làm thế nào để có thể hiển thị chiều dày của những nét nhỏ hơn 0.3 trong cad.

9. em dùng cad 2007,khi sử dụng chuột để zoom thì chỉ zoom to được còn zoom nhỏ rất khó khăn(chỉ zoom nhỏ được rất ít).

trước đây thì không có hiện tượng này.

em sử dụng zoom/all thì trục tọa độ không còn nằm về chính góc dưới bên trái màn hình mà lúc ở chỗ này lúc ở chỗ khác

Cho em hỏi có phải em đã vô tình thay đổi biến hệ thống j ko, hay cad của em bị lỗi. Cảm ơn mọi người.