Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

haluke

Thành viên
  • Số lượng nội dung

105
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

1

Bài đăng được đăng bởi haluke

1. Chiện nì mà có thiệt ha? giỡn hoài ,ai mà tin dược . Sorry nha ,tại vì tui la dân cơ khí nên kí rì củn phải chính xác hít . :cheers:

Câu truyện này chắc chắn không có thật! Nhưng lại vô cùng chính xác!Chính xác hơn nhiều so với những chi tiết tuyệt vời của bạn. Bạn không thể đo được dung sai của tâm hồn mà!

Cám ơn Happyfeet vì những bài viết! Nhất là đoạn "trái tim hình tròn" của bạn. Đó là một điều tuyệt vời đấy! :s_big:

• Vote tăng 1

2. Nhớ câu chuyện 'Nam tước Muyn-khao-den', khi bị ngã xuống đầm lầy, tự túm tóc mình lôi lên.

Chào bác Nguyen Hoanh. Nhân dịp ....WC em có thể khẳng định đưọc tính đúng đắn của câu nói này. Nhưng em có thể hỏi bác, hỏi tất cả mọi người rằng có tin vào điều này ko? Muyn-khao-den tự túm tóc lôi mình lên khỏi vũng lầy? :cheers:

Theo em thì điều này hoàn toàn làm được (và tất nhiên phù hợp với định luật 3 Newton)

3. Ko có gặp bất trắc gì hết đang vui đây, chỉ thiếu tiền đ ánh b ạc! Lâu lâu không thấy ai spam cũng thèm được thư giãn!

Cậu em haluke đa tài thiệt đó

----b ình th ơ gi ỏi:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...t=0&start=0

----Chuy ên gia t ư v ấn v ề thi c ông t ầng h âm:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...60&start=60

-----Cao th ủ v ề c ơ kh í:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry88748

Bác cho em uống nhiều nước quá! :cheers:

4. Sáng nay đi thang máy lên văn phòng, tự nhiên nghĩ ra 1 giả định:

-Giả định là thang máy lên tới tầng 10 thì đột nhiên đứt cap và rơi tự do, có người khăng khăng là nếu khi nó rơi gần chạm đất thì nhảy lên là sẽ không sao cả :cheers: theo bạn thì sao?

Theo tớ thì khi thang máy rơi tự do. Người mắc trong thang máy sẽ ở trạng thái trong không gian vô trọng lực,lơ lửng,không thể tự nhảy lên được.Chết chắc!

5. 2.JPG

Em mới học cad có bài tập như hình vẽ .Các nào có thể hướng dẫn chi tiết em cách vẽ nào nhanh nhất ko .em loay hoay mãi mới vẽ được

Thế này nhé:

+ Nghiên cứu bản vẽ và hiểu được các đường kích thước.

+ Đối với hình này, dựa vào kích thước để bắt đầu vẽ các đường thẳng (dạng đường XL) song song và vuông góc với nhau tạo nên đường biên bao cơ bản của hình

+ Tiến hành cắt đoạn (Trim) bao mép và vát mép (lệnh FilletChamfer).

+ Vẽ cung tròn R10 ( bạn nên vẽ đường tròn R10 rùi trim đi); Mirror đường tròn này qua trục đối xứng. Lấy tâm I của đường trong đối xứng này vẽ đường tròn R50 (sau đó Trim đi).

+ Xác định kích thước, vẽ 2 đường tròn nhỏ φ12 ( nó cách đường đối xứng 22 đơn vị độ dài).

+ Vát mép đường côn bên phải

+ Vẽ đường thẳng song song với Ox và cắt đường côn này tại điểm A (kích thước từ tâm đường tròn φ12 đến A là 39,74)

+ Từ điểm A, vẽ nốt đoạn thẳng có góc 103 độ so với trục Ox.( Có nhiều cách vẽ)

Mirror

Chúc vẽ CAD vui vẻ!

:rolleyes:

6. Em có 1 bản vẽ có Xref mặt bằng, khi Bind bản vẽ đó vào lập tức mặt bằng đó biến mất, tắt bản vẽ đi, mở lại thì thấy xref vẫn còn đó và hiện lên bình thường?

Có ai bị như e k ạ? Rất mong các ý kiến giúp đỡ!

Có. Cậu copy file xref và file chính của cậu vào chung 1 thư mục rồi bind lại.OK

• Vote tăng 1

7. Làm sao để đổi đuôi file SV$ thành đuôi DWG dc. Em rename mà không đuợc?

Cậu vào Tool/Folder Option trên thanh Menu trong cửa sổ Window ( Ví dụ cửa sổ My Computer chẳng hạn) rùi tick vào option "Show hidden files and folders" rùi bỏ tick ở option "Hide extensions for know file types""Hide protected operating system file..." đi rồi nhấn OK. Sau đó Rename file SV$ thành DWG. Ok :D

Thói quen tốt vẫn là Ctrl + S

8. Nataca Húa-hùa khá lắm. Hòn đá cô đơn hay! :cheers:

Cậu có Gam bài "Sinh nhật tình yêu" ko? Tui thấy bài đó rất hay, nó như thế này này:

Một sinh nhật thật vui, một sinh nhật thật vui

Anh trao đến em cùng bao lời thầm kín trong tim

Bao nhiêu ngày qua anh yêu em trong lặng thầm mà nào dám nói ra đâu

Ừ thì bánh kem này, ừ thì hoa hồng này

Anh trao đến em cùng trái tim nồng say

Đêm nay trời cao bao nhiêu sao sáng ngời

cho em ước mơ tuyệt vời

.................................

OK? :D

9. mình được gởi qua mail 1 bản vẽ, trong đó có nhiều layer xref nhưng ko hiện lên đuợc,vậy có phải là đã bị lỗi ko, và làm sau để các layer đó hiện lên được,mọi người giúp với vì đang gấp lắm.

Có thể file con của bạn ko được gửi kèm theo bản vẽ chính hoặc do bị rơi mất. Bạn thử Reload hay attach lại xem được ko?

10. Các anh ai có LISP ghi dung sai không cho em xin với được không?Em đang làm đồ án mỗi lần chi kích thước lại phải mở sách ra tra thấy rất lâu và bất tiện.Lần trước em cũng down được LISP ghi dung sai lắp ghép (ví dụ 30 H7/f6) nhưng em muốn xin lisp để ghi dung sai để chế tạo thôi các anh à(vi dụ 100H7) thôi các anh à.

ANh nào có thì share em với nhé.Em thank nhiều

Bạn ăn thử cái lisp này xem:

http://www.cadviet.com/upfiles/2/tra_dung_sai_t__%D0_ng.rar

:cheers:

• Vote tăng 1

11. “lạc đề. Close! “ (Zoi)

Cảm ơn anh Zoi rất nhiều! Anh đọc tất cả các bài viết trong đây xem “ai là người lạc đề”?

Mong nhận được lời góp ý công tâm công bằng để diễn đàn CADViet thực sự là nơi học tập chia sẻ kinh nghiệm của những người làm công tác kỹ thuật!

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...=17588&st=0

Tất cả chúng ta hoặc không ai cả! :cheers:

12. Em là sinh viên ngành xây dựng, học về AutoCad, SAP và có nghịch 1 chút về Photoshop. Vì Gia đình cũng không có điều kiện cho lắm, tích cóp mãi mới đủ tiền cho em mua đc cái máy 11 triệu trởi lại. Vậy nhờ các anh chỉ dùm em với giá tiền đó có thể mua đc máy nào Có thể đáp ứng cho nhu cầu học tập của em, và chất lượng tốt sẽ để dùng lâu dài ( Vì không có tiền đổi máy ). Mấy cái này em mù tịt, nhờ mấy anh chỉ kĩ giùm em.

Em cảm ơn !

HP Compaq CQ40 152 TU :cheers: