Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

haluke

Thành viên
  • Số lượng nội dung

105
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

1

Bài đăng được đăng bởi haluke

1. Hề hề hề,

Việc đầu tiên cần làm ấy là bạn hãy chịu khó mò mẫm đi xem ở đâu đó xem cái băng tải nó tròn méo ra răng, nó gồm có những bô phận gí, nó hoạt động như thế nào, và phải hiểu các thông số mà đề bài cho nói lên điều gì đã nhé.

Không hiểu những điều đó thì đến bài tập nhỏ cũng chả xong nói chi bài tập nhớn.

Hề hề hề........

Sau khi đã nắm được những điều trên ta sẽ bàn tiếp, hề hề hề....

Chúc bạn sớm hoàn thành nhiệm vụ.

Cười gì nghe gớm thế phamthanhbinh?

Theo tôi cậu nên mua ngay 2 tập " CƠ SỞ THIẾT KẾ MÁY VÀ CHI TIẾT MÁY" của tác giả Trịnh Chất mà đọc. 2 tập này sẽ phục vụ bạn tận răng trong việc Thiết Kế họp giảm tốc của bạn! Chúc thành công! :cheers:

2. Chúc các anh chị cả năm tràn đầy sức khỏe, hạnh phúc, thành đạt, liên tục phát triển, ngày nào cũng nhận được nụ cười:

Nụ cười ấy làm bạn vui

mỗi ngày

Làm bạn vui mỗi lần

nhìn thấy

Làm bạn thanh thản

và nhẹ nhõm hơn

làm bạn xao xuyến

bâng khuâng

Hạnh phúc chỉ đơn giản

là nhìn thấy nụ cười

Nụ cười của Chủ tịch

Hồ Chí Minh in trên tờ Polyme

mệnh giá 500000

Chúc các anh chị năm mới

tràn ngập nụ cười ấy!

Ai có kế hoạc gì đầu năm không ? VD như thành lập 1 CLB nào đó cũng hay đấy chứ....AE nào biết chơi bóng bàn không?

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry87693

3. Em là sinh viên khoa điện và môn AutoCAD ko phải là chuyên nghành của em <_< nhưng em quyết định sẽ lấy bằng AutoCAD để đi làm :cheers: . Nhưng em ko biết trước khi học AutoCAD thì cần học những môn gì để chuẩn bị. Mong các bác chỉ giáo :cheers: . Thanks :cheers:

Có khi nào bạn nghĩ rằng: Cần làm một cốc bia trước khi bắt đầu gõ lệnh "Line"? Bạn nên bát đầu học bằng cách khởi động Auto CAD! Sau đó bạn sẽ biết mình phải làm gì...

4. Bảo vệ Thuần Phong Mỹ Tục

Thứ sáu, 10/04/2009 - 10:49:am

Bảo vệ thuần phong mỹ tục

(Tóm tắt bài giảng của Sư Phụ Thích Chân Quang tại chùa Kim Huê, thị xã Sa Đéc tỉnh Đồng Tháp ngày 29/03/09).

Đất nuớc ta đang trong thời kỳ mở cửa, hòa nhập với thế giới trong xu thế tòan cầu hóa. Ngòai những yếu tố tích cực mà sự mở cửa này đem lại, sự xâm nhập ồ ạt của lối sống phương tây có nguy cơ làm cho chúng ta có thể đánh mất đi bản sắc văn hóa tốt đẹp vốn có của mình. Chúng ta có thể thành công về mặt kinh tế nhưng nếu cả xã hội chúng ta sống không có đạo đức, tội ác lan tràn thì tương lai của dân tộc sẽ ra sao? Ví dụ về vấn đề ăn mặc, dân tộc ta có truyền thống người phụ nữ phải ăn mặc kín đáo, quan hệ nam nữ trong sáng được xem là đạo đức, nhưng ngày nay do bắt chước nước ngòai, nhiều phụ nữ đã ăn mặc hở hang, khoe da thịt và có tính gợi dục, nhiều biển quảng cáo phô bày cơ thể người nữ quá đáng, những cảnh trai gái ôm nhau, đã đánh vào tâm hồn của lớp trẻ khơi gợi bản năng tình dục, làm cho nhân cách của con người bị xuống cấp phát sinh nhiều hệ lụy và tội ác ngày càng lan tràn. Như vậy ăn mặc hở hang gợi dục cũng là một tội ác, việc chống lại ăn mặc hở hang cũng là một nội dung của bảo vệ Thuần Phong Mỹ Tục. .......

Thiện Tâm

Đúng là "Phật Pháp vô biên" nhưng chúng ta cần kiếm tiền để ít nhất phải duy trì được cuộc sống, thứ 2 mới nói đến kế hoạch để thực hiện giấc mơ, thứ 3 là ngoảnh đầu nhìn lại và thứ 4 mới nên nghĩ đến "kiếp tu hành" ( nếu muốn) :cheers:

5. Mình cảm thấy chưa đồng tình. Giả sử haanh nói vấn đề nào khác, mình còn ủng hộ. Chứ vấn đề này khó nói lắm. Đem thuyết nhà phật ra đây là không phù hợp. Đời sống được bao lâu, chẳng phải haanh vẫn đang bương chải kiếm tiền đó sao?!?

Những gì nêu trong topic này khiến Tú đây có phần bức xúc. Mong haanh hiểu

Tớ đồng ý với cậu!

6. Không phải ai cũng như thế, bác đừng viết và phát ngôn kiểu vơ đũa cả nắm! Đọc bài của bác mình thấy buồn khi bác nói:

"khi thấy người mình ghét đau khổ thì chính ta lại thấy hạnh phúc, khi thấy người mình ghét rơi lệ chính ta lại thấy hân hoan vui mừng"

Người ta chỉ vui khi tất cả mọi ngươi vui thôi chứ? sao lại có chuyện hân hoan khi người khác phải rơi lệ? Sao lại thấy người ta đau khổ bác lại thấy hạnh phúc!

Chỉ có kẻ cắp là hạng người vô lương, lấy cắp được của người khác, để người ta phải đau khổ còn kẻ cắp cảm thấy sung sướng và hạnh phúc khi ăn cắp được nhiều...

Bác đọc bài viết sau để hiểu rõ về lòng nhân nghĩa truyền thống của dân tộc ta:

Bình Ngô Đại Cáo

Tác giả: Nguyễn Trãi

Dịch giả: Trần Trọng Kim

Tượng mảng:

Việc nhân nghĩa cốt ở yên dân, quân điếu phạt chỉ vì khử bạo. Như nước Việt từ trước, vốn xưng văn hiến đã lâu. Sơn hà cương vực đã chia, phong tục bắc nam cũng khác. Từ Đinh, Lê, Lý, Trần, gây nền độc lập; cùng Hán, Đường, Tống, Nguyên, hùng cứ một phương. Dẫu cường nhược có lúc khác nhau, song hào kiệt đời nào cũng có.

Vậy nên:

Lưu Cung sợ uy mất vía, Triệu Tiết nghe tiếng giật mình. Cửa Hàm Tử giết tươi Toa Đô, sông Bạch Đằng bắt sống Ô Mã. Xét xem cổ tích, đã có minh trưng 83.

Vừa rồi:

Vì họ Hồ chính sự phiền hà, để trong nước nhân dân oán bạn. Quân cuồng Minh đã thừa cơ tứ ngược 84 , bọn gian tà còn bán nước cầu vinh. Nướng dân đen trên ngọn lửa hung tàn, vùi con đỏ xuống dưới hầm tai vạ. Chước dối đủ muôn nghìn khóe, ác chứa ngót hai mươi năm. Bại nhân nghĩa, nát cả càn khôn, nặng khoa liễm 85

vét không sơn trạch. Nào lên rừng đào mỏ, nào xuống bể mò châu, nào hố bẫy hươu đen, nào lưới dò chim sả. Tàn hại cả côn trùng thảo mộc; nheo nhóc thay quan quả điên liên 86. Kẻ há miệng, đứa nhe răng, máu mỡ bấy no nê chưa chán. Nay xây nhà, mai đắp đất, chân tay nào phục dịch cho vừa. Nặng nề về những nỗi phu phen, bắt bớ mất cả nghề canh cửi. Độc ác thay ! trúc rừng không ghi hết tội; dơ bẩn thay ! nước bể không rửa sạch mùi. Lẽ nào trời đất tha cho, ai bảo thần nhân nhịn được.

Ta đây:

Núi Lam Sơn dấy nghĩa, chốn hoang dã nương mình. Ngắm non sông căm nỗi thế thù, thề sống chết cùng quân nghịch tặc. Đau lòng nhức óc, chốc là mười mấy nắng mưa; nếm mật nằm gai, há phải một hai sớm tối. Quên ăn vì giận, sách lược thao suy xét đã tinh; ngẫm trước đến nay, lẽ hưng phế đắn đo càng kỹ. Những trằn trọc trong cơn mộng mị, chỉ băn khoăn một nỗi đồ hồi. Vừa khi cờ nghĩa dấy lên, chính lúc quân thù đang mạnh.

Lại ngặt vì:

Tuấn kiệt như sao buổi sớm, nhân tài như lá mùa thu. Việc bôn tẩu thiếu kẻ đỡ đần, nơi duy ác hiếm người bàn bạc. Đôi phen vùng vẫy, vẫn đăm đăm con mắt dục đông 87 ; mấy thủa đợi chờ, luống đằng đẵng cỗ xe hư tả 88. Thế mà trông người, người càng vắng ngắt, vẫn mịt mờ như kẻ vọng dương 89. thế mà tự ta, ta phải lo toan, thêm vội vã như khi chửng nịch 90. Phần thì giận hung đồ ngang dọc, phần thì lo quốc bộ khó khăn. Khi Linh Sơn lương hết mấy tuần; khi Khôi huyện quân không một lữ. Có lẽ trời muốn trao cho gánh nặng, bắt trải qua bách chiết thiên ma; cho nên ta cố gắng gan bền, chấp hết cả nhất sinh thập tử. Múa đầu gậy, ngọn cờ phất phới, ngóng vân nghê bốn cõi đan hồ. Mở tiệc quân, chén rượu ngọt ngào, khắp tướng sĩ một lòng phụ tử. Thế giặc mạnh, ta yếu mà ta địch nổi; quân giặc nhiều, ta ít mà ta được luôn.

Dọn hay:

Đem đại nghĩa để thắng hung tàn, lấy chí nhân mà thay cường bạo. Trận Bồ Đằng sấm vang sét dậy, miền Trà Lân trúc phá tro baỵ Sĩ khí đã hăng, quân thanh càng mạnh. Trần Trí, Sơn Thọ mất vía chạy tan; Phương Chính, Lý An tìm đường trốn tránh. Đánh Tây Kinh phá tan thế giặc, lấy Đông Đô thu lại cõi xưa. Dưới Ninh Kiều máu chảy thành sông; bến Tụy Động xác đầy ngoại nội. Trần Hiệp đã thiệt mạng. Lý Lương lại phơi thây. Vương Thông hết cấp lo lường, Mã Anh không đường cứu đỡ. Nó đã trí cùng lực kiệt, bó tay không biết tính sao; ta đây mưu phạt tâm công, chẳng đánh mà người chịu khuất. Tưởng nó phải thay lòng đổi dạ, hiểu lẽ tới lui; ngờ đâu còn kiếm kế tìm phương, gây mầm tội nghiệt. Cậy mình là phải, chỉ quen đổ vạ cho người; tham công một thời, chẳng bỏ bày trò dơ duốc. Đến nỗi đứa trẻ ranh như Tuyên Đức 91 , nhàm võ không thôi; lại sai đồ nhút nhát như Thạnh, Thăng, đem dầu chữa cháy. Năm đinh mùi tháng chín, Liễu Thăng từ Khâu Ôn tiếng san; lại năm nay tháng mười, Mộc Thạnh tự Vân Nam kéo đến. Ta đã điều binh giữ hiểm để ngăn lối Bắc quân; ta lại sai tướng chẹn ngang để tuyệt đường lương đạo. Mười tám, Liễu Thăng thua ở Chi Lăng, hai mươi, Liễu Thăng chết ở Mã Yên. Hai mươi lăm, Lương Minh trận vong; hai mươi tám, Lý Khánh tự vẫn. Lưỡi dao ta đang sắc, ngọn giáo giặc phải lùi. Lại thêm quân bốn mặt vây thành, hẹn đến rằm tháng mười diệt tặc. Sĩ tốt ra oai tì hổ, thần thứ đủ mặt trảo nha. Gươm mài đá, đá núi cũng mòn; voi uống nước, nước sông phải cạn. Đánh một trận sạch không kình ngạc, đánh hai trận tan tác chim muông. Cơn gió to trút sạch lá khô, tổ kiến hổng sụt toang đê cũ. Thôi Tụ phải quì mà xin lỗi, Hoàng Phúc tự trói để ra hàng. Lạng Giang, Lạng Sơn thây chất đầy đường, Xương Giang, Bình Than máu trôi đỏ nước. Gớm ghê thay ! sắc phong vân cũng đổi; thảm đạm thay ! sáng nhật nguyệt phải mờ. Binh Vân Nam nghẽn ở Lê Hoa, sợ mà mất mật; quân Mộc Thạnh tan chưn Cần Trạm, chạy để thoát thân. Suối máu Lãnh Câu, nước sông rền rĩ; thành xương Đan Xá, cỏ nội đầm đìa. Hai mặt cứu binh, cắm đầu trốn chạy; các thành cùng khấu, cởi giáp xuống đầu. Bắt tướng giặc mang về, nó đã vẫy đuôi phục tôi; thể lòng trời bất sát, ta cũng mở đường hiếu sinh. Mã Kỳ, Phương Chính, cấp cho năm trăm chiếc thuyền, ra đến bể chưa thôi trống ngực. Vương Thông, Mã Anh, phát cho vài nghìn cỗ ngựa, về đến Tàu còn đổ mồ hôi. Nó đã sợ chết cầu hòa, ngỏ lòng thú phục; ta muốn toàn quân là cốt, cả nước nghỉ ngơi.

Thế mới là mưu kế thật khôn, vả lại suốt xưa nay chưa có. Giang san từ đây mở mặt, xã tắc từ đầy vững nền. Nhật nguyệt hối mà lại minh, càn khôn bĩ mà lại thái. Nền vạn thế xây nên chăn chắn, thẹn nghìn thu rửa sạch làu làu. Thế là nhờ trời đất tổ tông khôn thiêng che chở, giúp đỡ cho nước ta vậy.

Than ôi !

Vẫy vùng một mảng nhung y nên công đại định, phẳng lặng bốn bề thái vũ mở hội vĩnh thanh. Bá cáo xa gần, ngỏ cùng cho biết.

Các bạn nên nghe bài " Bên đời hiu quạnh" của Trịnh Công Sơn và cảm nhận cho riêng mình!

7. Mình xin lưu ý là điểm M phải được vẽ bằng point ( lệnh tắt po) mới làm theo cách trên được ,còn nếu M là giao của 2 line thì lần pick chọn thứ 3 bạn giữ Shift và click chuột phải,chọn Intersection(bắt điểm giao) rùi ra bắt điểm M là ok.

Bạn lam thử chưa? Không được đâu! Lúc đó nó yêu cầu nhập Radius của đường tròn mà? Bạn kiểm tra lại xem có phải thêm thao tác gì không?

8. chào bạn haluke

mỉnh biết đên tên tuổi của bạn thông qua mấy cái vụ chúc mừng năm mới!mình rất thích cách phân tích văn thơ ! rất sáng tạo( :cheers: )

Mình muốn hỏi bạn:

máy tính của mình cấu hinh như sau P4 2.4GHz Ram 512 thì liệu có dùng được cad 2k10 không!

Tks!

Hi, hông dám. Gọi là "em dang tay đón cơn mưa vào lòng" chút thôi! :cheers: Cấu hình của cậu thế chạy làm sao được CAD 2010? Nâng cấp con ram 1GB lên đi. Phải đầu tư chút đỉnh công lực mới lên nhanh được! OK

• Vote tăng 1

9. Màn hình Độ lớn màn hình14.1inch Độ phân giảiWXGA (1280 x 800)HDD Dung lượng HDD320GB Số vòng quay của HDD5400rpmCPU Loại CPUIntel Core 2 Duo P8700 Tốc độ máy2.53GHz (3MB cache)Graphic Video ChipsetNVIDIA GeForce 9300M GS Graphic Memory256MBMemory Memory TypeDDRII 800Mhz Dung lượng Memory4GBNetwork LAN10/100 Mbps WifiIEEE 802.11a/b/g/nDrive Loại ổ đĩa quangDVD±R/RW/RAM/+RDLThông số khác Chuột• TouchPad

OSWindows Vista Home Premium Tính năng khác• Express Card

• VGA out

• RJ-11 Modem

• Camera

• Microphone

• IEEE1394

• Bluetooth

Cổng USB3 x USB 2.0 port Cổng đọc CardSD Memory Battery2giờ Trọng lượng2.6kg Kích cỡ (mm)335.8 x 29-39.8 x 245

Mình đang xài lapto cấu hình như trên chạy ngon không thấy vấn đề gì?

Cấu hình thế này nói làm jì. Tui dùng con HP Compaq CQ 40 152Tu ram 1Gb vẫn vẽ ngon.Không nặng tý nào!

10. Đầu năm xin gửi lời chúc tốt lành đến toàn thể thành viên diễn đàn Cadviet. :cheers:

Tiện thể mình có thắc mắc về Cad 2010, nếu bác nào biết thì hướng dẫn giúp nhé.

Tình hình là mình cài Cad 2010 trên nền Win7, cấu hình máy thì vô tư nhưng khi vẽ,

đơn giản là lệnh line thôi mà mình di chuyển chuột rất nặng & chậm chạp lắm.

Không biết có bị ảnh hưởng bởi biến nào trong Cad không, vậy mong các bác giúp nhé! :cheers:

Nếu bạn đã thử đổi chuột, cài lại CAD và crack đúng bước mà vẫn bị lỗi đó thì bạn thử tắt các thanh công cụ ko cần thiết đi hoặc là chuyển về giao diện classic xem sao? Nhưng theo tớ đoán thì do có vấn đề trục trặc ở phần mềm thui. Bạn cài lại thử xem. Bạn cũng nên chú ý mấy cái vụ Virut nữa!

• Vote tăng 1

11. cảm ơn bạn, mình làm thi công bạn àh

Vậy càng hay! Tớ chỉ đang làm về tư vấn chưa có KN về thi công. Tớ cũng có một số tài liệu về chủ đề hầm ngầm này, cậu cho tớ Email của cậu để tớ gửi chứ up ở đây lâu lắm.Hy vọng chúng ta sẽ trao đổi nhiều để hiểu hơn về công việc này!

• Vote tăng 1

12. Bạn gửi file acad.pgp của bạn lên xem sao!

Cám ơn bạn tớ cài lại CAD tự nhiên lại được rùi. Chắc trong khi cài bị lỗi ở 1 option nào đó. Cách của media_V cũng dùng được. Cám ơn Media đã cho tớ phương án!

Tớ thấy ACAD 2010 dùng thật tuyệt. Giao diện Pro và có thể hoán đổi về dạng Model ACAD Classic bằng lệnh "WSCurrent". Các bạn dùng thử sẽ thích mê cho mà xem! :cheers:

13. Kà kà kà Tặng anh mấy cục thơ vừa sưu tầm được để tâm hồn anh được thu thái:

Chúc anh nhanh chóng qua cầu

Tuy rằng trơn trượt nhưng cầu dễ đi

Mong anh chẳng ngại ngùng chi

Bên kia có kẻ ngu xi đợi chờ

Chúc kẻ khờ mãi ngu ngơ

Đời là bể khổ đừng vơ thêm vào

Thông minh có được chi nào

Chỉ thêm phiền phức ruớc vào không hay

Tôi cũng có rất nhiều bài thơ dạng như thế này để sẵn sàng tặng cậu. Nhưng tôi không tặng vì tâm hồn tôi luôn thư thái. Bạn hãy lắng sâu một chút, đừng giằng xé gì nữa hihi. Năm mới đã đến, chúc cậu vui vẻ và hạnh phúc bên gia đình và bạn bè!

• Vote tăng 1