Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

congchivo

Thành viên
  • Số lượng nội dung

24
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi congchivo

1. Mình dùng win7 64bit và cài Cad 2007 nhưng không hiểu sao dùng bình thường nhưng gõ tiếng việt thì không được. Đã thử gỡ cài lại Cad cũng như Win cũng như bộ gõ nhưng cũng không coa kết quả. Bác nào giúp mình với. Trong Task Manager cad vẫn chạy 32bit. các ứng dụng khác gõ tiếng việt bình thường.

Đơn giãn thôi bạn. Bạn sử dụng bộ gõ nào thì kích chuột phải vào properteis của cả hai tức là: vừa cad và unikey đưa về cùng hệ thống win7 của bạn là ok.

Do cad của bạn ở hệ điều hành winxp còn hỗ trợ gõ tiếng việt ở Win 7 nên ko gõ được. chúc bạn thành công

2. @NguyenHoanh: Bạn gõ 1 đoạn text có font là VNI

Sau đó dùng lệnh cfu để chuyển đoạn text đó về unicode (kết quả là A) =>lisp chuyển hoàn hảo

Dùng lệnh cft để chuyển kết quả A về font TCVN thì sẽ thấy lỗi ở một số ký tự

bạn tiên đọc ở trang 1. Anh hoành đã tóm tắt các lỗi đã ý kiến. còn nhược điểm của font TCVN3 thì có lý do gì đó. nhưng lsp của anh hoành đã đạt đến 99% rồi. nói chung giải quyết rất nhiều thời gian cho 1 bộ bản vẽ đẹp. em cảm ơn anh hoành và các anh em trong diễn đàn vui tươi.

3. Bạn thử test giúp mình file vlx convertfont này nhé.

3_convertfont.zip

Bắt đầu em gõ font chữ vni: mặt đường bê tông xi măng m200 đá 1x2

lệnh chuyển font hoàn toàn hoàn hảo anh hoành ah.

Cảm ơn anh rất nhiều bây giờ ok rồi.

anh hoành còn một vấn đề nữa anh ah.

chuyển qua lại vni - tcvn3 ko vấn đề gì.

khi chuyển vni- unicode ok, chuyển ngược lại báo lõi chữ. các chữ cái "Đ" , " Ă", " Ư", " Ơ". chắc trong code dịch ngược từ unicode - vni hay TCVN3 có máy chữ cái bị lỗi anh hoành ah

4. Thật lạ, mình đã làm như sau:

- dùng lệnh Dtext tạo một text với nội dung "- MẶT ĐƯỜNG BTXM M200 ĐÁ 2X4 DÀY 20CM" bằng mã unicode

- dùng lệnh cft để chuyển text này sang tcvn

- dùng lệnh cfv để chuyển text này sang vni

- dùng lệnh cfu để chuyển text này trở lại unicode

- kết quả được "- MặT ĐƯờNG BTXM M200 Đá 2X4 DàY 20CM"

Nghĩa là không bị lỗi (lỗi chữ hoa thường do bị ở lúc chuyển TCVN).

bạn congchivo có thể mô tả cách làm mà lisp bị lỗi để mình có thể tái diễn để tìm lỗi lisp được không?

em gõ dt với nội dung UNICODE : " MẶT ĐƯỜNG BTXM M200 ĐÁ 1X2 DÀY 20CM"

bắt đầu chuyển cft: kết quả chưa đổi stye : MÆT ĐƯĂªNG BTXM M200 ĐÁ 1X2 DÀY 20CM

Sau khi đổi stye : MÆT ĐƯĂªNG BTXM M200 ĐÁ 1X2 DÀY 20CM.

bắt đầu chuyển cfv kết quả chưa đổi stye: MAĂ‹T ĐƯĂ”Ă˜NG BTXM M200 ĐÁ 1X2 DÀY 20CM

Sau khi đổi stye: MAĂ‹T ĐƯĂ”Ă˜NG BTXM M200 ĐÁ 1X2 DÀY 20CM

- Em thấy hàng chữ sau vẫn giữ nguyên, hàng chữ đầu thay đổi nhưng sau khi đổi stye thì kết quả vẫn lỗi anh hoành ah.

- em gửi lại lsp của anh hoành kiểm tra giúp em nhé.http://www.cadviet.com/upfiles/5/56922_chuyendoifont_1.lsp

- Anh hoành ơi hình như lsp của anh cũng ảnh hưởng đến font chữ của notepad phải ko anh. Em rà từng chữ trên lsp anh hoành đã đưa lên diễn đàn, thì có một sô ký tự nguôn ngữ chuyển đổi trong lsp khác với Sau khi em copy và dán vào notepad anh ah. notepad của em font chữ unicode còn của anh là gì ........

Có khả năng anh đưa file .vlx sẽ ko có vấn đề gì anh ah.

(cons "tcvn"
      (list "¸"   "µ"   "¶"   "·" "¹"   "¨"   "¾"   "Æ" "»"
    3_convertfont_new6.lsp- dòng ký tự trên khác với em xem trực tiếp trên diễn đàn, 
     Anh cho em xin 1 file vlx của anh thử là biết liền thôi. chứ nếu do máy thì vài cái lsp của em dùng ko đc rồi.
    lsp chuyển đổi font rất phức tạp vì trong 1 lsp của anh chuyển tới 3 loại font tcvn3, vni, unicode. còn notapad chỉ dùng đúng một loại, theo em nghĩ là vấn đề nằm chỗ này, lệnh cf+, cf- vẫn ok. nhưng chuyển font thì có vấn đề.
    Theo em là vậy thôi chứ em ko biết gì về lsp anh ah.
    chúc anh hoành và các anh em trên diễn đàn mạnh khỏe.

• Vote tăng 1

5. 1. Từ unicode - vni - TCVN3 báo lỗi gì bạn?

2. Chỉ viết hoa riêng chữ đầu tiên, sau khi bạn dùng lệnh cf-, bạn dùng lệnh TCASE là được.

Cảm ơn anh hoành đã chia sẽ.

việc em chuyển vni - tcvn3. em thử 2 trường hợp: 

1. chuyển font từ các loại font khác về unicode và chuyển ngược lại vni, tcvn3 xẩy ra như sau:

nguồn :"- MẶT ĐƯỜNG BTXM M200 ĐÁ 2X4 DÀY 20CM" - unicode

đích: "- MÆT ĐƯĂªNG BTXM M200 ĐÁ 2X4 DÀY 20CM" - tcvn3

Cái này giống ý kiến của bạn tien 2005 nói trên.

2. Chuyển font chữ tự gõ vào: cad báo 

Hay cho cac text
    Select objects: Specify opposite corner: 1 found
    Select objects:
    Thoi gian chuyen font: 0ms
    phần chữ vẫn giữ nguyên.
     - còn ý thứ 2 bạn tiên và các anh em dùng bình thường thì em cung ko biết nói sao.
     - Anh hoành có thể kiểm tra 2 code anh đã test bài trước có thiếu gì ko anh.
    mong anh giúp đỡ.

6. Thực sự mình cũng thấy khá khó hiểu, vì trên máy mình chạy ổn. Mình đang đoán rằng phần download của diễn đàn có vấn đề.

Nhờ các bạn test cho mình 2 file này,

3_convertfont_new6.lsp

3_convertfontphantram.lsp

Cảm ơn bác hoành nhiều, em đã test và dung được rồi. anh nói đúng phần download của diễn đàn chắc có trục trặc gì anh hoành ah. Khi em copy code trực tiếp của anh vào thì trong lsp có cấu trúc xắp xếp hơi khác. Bây giờ đã ok rồi anh hoành. Cảm ơn anh nhiều.

- Em dùng thử chạy về unicode ok.

- từ unicode - vni - tcvn3 vẫn báo lỗi.

- Anh lỡ giúp rồi anh cố gắng giúp em luôn nghen anh.

- cf- ( chuyển tất cả về chữ thường)   anh có thể chỉnh chữ cái đầu tiên trong chuỗi vẫn là chữ in được ko anh hoành.

7. Cảm ơn anh hoành và các anh em trên diễn đàn đã tận tình giải quyết vấn đề của em nhờ giúp, em dùng lsp chuyển font của anh nguyễn hoành, về lệnh cf+ & cf- thì rất ok. còn các loại lệnh chuyển font cft, cfv & cfu thì trong đó có một số text thay đổi nhưng sau khi điều chỉnh styre vẫn bị lỗi, còn có một số  text vẫn như cũ ko thay đổi gì cả. mong muốn anh hoành cố gắng tìm ra nguyên nhân giúp cho anh em trên diễn đàn với. Em thấy chuyển đổi font trong cad rất hữu ích .Một lần nữa chúc các anh em trong diễn đàn mạnh khỏe.

8. Mình vừa cập nhật mã code để tăng tốc độ xử lý.

Bạn thử download và dùng nhé.

Với file cad của bạn, có tất cả 22549 đối tượng text, chạy hết khoảng 1 phút.

em load lại file lsp trang 1, về sử dụng cfu, các text vẫn đứng im ko có dấu hiệu gì cả anh hoành ơi..... anh giúp em với.

nó chỉ báo Thoi gian chuyen font: 15ms. còn các font vẫn như cũ . cũng là file hôm trước em gửi cho anh đó.

9. Bạn hiểu ý mình chứ. là khi bạn gõ font chữ loại chữ in, thì quá khứ bạn gõ có chữ thường trong đó, nhưng kết quả chữ gốc của bạn vẫn là chữ in đó.

Bạn sử dụng lsp cua bac hoành được ah, vậy là chắc chắn máy mình có vấn đề rồi.

Thôi em xin lỗi bác hoành nhé, để em cài lại máy sử dụng lại rồi nhờ bác sau vậy

10. Xinh chào các anh em trên diễn đàn, nhất là tác giả của lsp chuyển font chữ của anh nguyễn hoành.

em thật sự ko biết gì về lsp, nhưng em xin các anh chuyển giúp dùm em font chữ như bản vẽ em đã mail phía trên.

thật sự em ko biết lỗi gì cả, các anh có thể giúp em một lsp chuyển các font chữ trên bản vẽ có rất nhiều loại font, chuyển về cùng 1 loại.

khi thấy lsp của anh hoành em thấy mình đã gặp phải lsp đúng như ý, thật sự khi dowload về thì bản vẽ em không sử dụng được. không hiểu vì sao.

chắc cuối năm mấy anh bận công việc. vậy khi nào rãnh nhờ anh hoành cho em xin lại lsp mới như ý muốn.

Chân thành cảm ơn anh nguyễn hoành và các anh em trên diễn đàn.

11. Em cảm ơn anh hoành nhiều. nhưng em chuyển font sao nố chạy hơi lâu anh ahf. em dùng cad 2007 và dùng win7 64bit.ko biết trong lisp của anh hoành có đề cập tới đường dẫn của cad ko anh.

chứ em chay thấy cad nhấp nháy và hiện lên hình màu đen và thêm di dòng chữ (not responding).

em chân thành nhờ anh giúp đỡ.

cảm ơn anh nhiều.

(File em gửi anh phía trên anh chạy có ra kết quả ko anh:    http://www.cadviet.c...22_ban_ve_a.dwg.)

12. bác hoành ơi!!!!!!!!

không hiểu sao em thấy mấy anh trên cảm ơn bác là lisp cua bác đã ok.

Vậy mà em chuyển ko được.

mỗi lần chuyển máy chạy khá lâu, và hiện tượng ko xẩy ra điều gì cả.

có lúc chuyển rồi và đổi lại stye nó cũng bị lỗi.

em load file lên bác xem giúphttp://www.cadviet.com/upfiles/5/56922_ban_ve_a.dwg.

địa chỉ email của em là:  congchivo@gmail.com

trước tiên cảm ơn bác nhiều

13. bac tue oiiiiiii, em co bo lisp ten la lenh nhom luu o ổ D em muốn nhờ bác viết hộ em 1 lisp load tất cả các lisp kia để sử dụng, bộ lisp của em có file .lsp, vlx ròi sau do em ap lẹnh lisp vừa tạo vào contenst de luu 1 lisp do thoi, em ko rành về lisp nên nhờ bác giúp, em cảm ơn bác trước

14. bac ketxu oiii, em có cái này muốn hỏi bác và nờ bác giúp, nhờ bác viết hộ em cái lisp chọn đối tượng của 1 lớp layer trong bản vẽ hiện hành rất nhiều layer, mình dùng lệnh fi trong cad cũng thấy hơi lâu , mình muốn nhờ bác viết một lisp khi chọn 1 đối tượng thuộc 1 layer thì tất cả lớp layer đó được chọn. mình cảm ơn bác nhiều. địa chỉ mail của em là congchivo@gmail.com .

em chân thành cảm ơn bác trước....

15. máy bạn viết mẫu hach theo yêu cầu trên được ko, còn nếu viết lisp thì bạn chọ sao điểm đầu điểm cuối và offset dang dần ra theo một hệ số tăng theo hướng định săn của hai line được chọn được không các bác. các bác viết như trên em dùng thấy cũng khó khăn wa. em nhờ các bác điều chỉnh lisp trên lại dùm em với , em cảm ơn nhiều

16. minh cung bi lỗi save va saveas tương tự vậy. các file khác thì dung bình thường nhưng có một số file bị lỗi như vậy. cho em hỏi lkieeuj file no bị nhiễm vi rút ko vậy , em thấy mở máy file đó lên vẽ thì bình thường nhưng khi lưu hay sao lưu thành file khác là ko dc,

cũng có nhiều người hỏi như vậy nhưng bác ketxu nói bạn thu copy sang file khác rồi lưu thử, làm như vậy thì đc nhưng có rất nhiều file làm như vậy hơi lâu, căn bản là em muốn triệt để lỗi luôn, bác nào biết chỉ cho mình với. đây là báo lỗi file cad2010 của mình

Click here to start download from MediaFire..,