Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

pikeman286

Thành viên
  • Số lượng nội dung

325
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

7

Bài đăng được đăng bởi pikeman286

1. NHỮNG CÂU NÓI “THÔNG THÁI”

Nam Thống VNMTS Nghệ An

Công tác phòng chống HIV/AIDS của chúng ta đã có những chuyển biến tích cực, đã đạt được những kết quả bước đầu đáng ghi nhận, công tác truyền thông được đẩy mạnh, có sự phối kết hợp chặt chẽ giữa các ban ngành trong công cuộc phòng chống lại Đại dịch thế kỷ v.v.. đó là những mỹ từ được nói ra một cách khiêm tốn ở trong báo cáo hàng quý, hàng năm hay các bài phát biểu đây đó, trong các cuộc họp hành, hội thảo.

Tiếp xúc với người có H tôi lại được nghe những câu nói hết sức khôi hài sau đây:

- “HIV lây tùy người, phải có cái máu (tạng người) thế nào đó thì con HIV nó mới lây được” – Lời một đồng đẳng viên trong khuôn khổ dự án Quỹ toàn cầu nói về vợ mình vì cô ta không bị, hoặc chưa bị nhiễm HIV.

Sự thật: Đúng là có một số ít người, xin nhấn mạnh là rất ít, chỉ vài người trong 6 tỷ người trên thế giới không bị lây nhiễm HIV. Có một người đàn ông ở Châu phi bị nhiễm HIV nhưng tự khỏi, khiến các bác sỹ kinh ngạc vì kết quả mấy lần xét nghiệm âm tính của anh ta. Đó là niềm hy vọng cho công cuộc tìm kiếm phương pháp điều trị HIV/AIDS. Còn thực tế thì chúng ta vẫn bị HIV như thường nếu không biết cách phòng tránh đúng cách. Cụ thể ở trường hợp này là dùng bao cao su và quan hệ tình dục an toàn.

- “Em ạ! Em bị HIV từ chồng là vì hồi em quan hệ với nó em bị bệnh phụ khoa, chị cũng thế, nếu không bị bệnh phụ khoa thì không bao giờ bị HIV” – Lời một NCH đang được cấp phát ARV, tức là đã được tư vấn về mặt nào đó.

Sự thật: Niêm mạc âm đạo của phụ nữ rất mỏng, nên dễ bị tổn thương. Không cần phải bị bệnh phụ khoa, mà chỉ cần hăng hái một chút trong lúc làm chuyện ấy là nó có thể bị loét ra rồi và HIV rất dễ dàng xâm nhập.

- “Thằng ấy mà kháng thuốc rồi thì hết phương cứu chữa vì nó uống thuốc phác đồ hai rồi” – Lời một thành viên của tổ chức VNMTS.

Sự thật: Kháng thuốc bậc 1 thì còn có thuốc bậc 2 (hiện đã có ở Việt Nam). Anh cán bộ tư vấn kia nhầm từ 3 phác đồ điều trị với 3 bậc thuốc.

- “Mình đã bị thế này rồi thì quan hệ với chúng nó (GMD) đi bao làm đếch gì, đường nào mà chả thế” (tức là có H rồi thì không cần giữ gìn nữa) – Lời một NCH.

Sự thật: Có HIV rồi, nếu quan hệ tình dục không đúng cách thì vẫn có thể nhiễm thêm HIV từ phía đối tác, nếu gặp phải dòng HIV đã kháng thuốc thì thật là nguy hiểm. Đó là chưa kể việc nhiễm thêm các bệnh xã hội khác như viêm gan, lậu, giang mai v.v.. nhưng quan trọng hơn, mình dùng bao cao su để không lây bệnh cho người khác.

- “Xét nghiệm CD4 làm quái gì cho mất thời gian, để thế chết khi nào thì chết” – Đó là ý kiền thống nhất trong một cuộc tranh luận của rất nhiều người có H.

Sự thật: Xét nghiệm CD4 định kỳ là rất quan trọng, vì trong mỗi giai đoạn khi CD 4 xuống thấp dần thì lại xuất hiện một số loại bệnh nhiễm trùng cơ hội nào đó như zona, virus viêm màng não, nấm v.v.. biết được số lượng CD4, chúng ta có thể uống thuốc phòng các bệnh đó, làm cho cuộc sống của mình khỏe mạnh hơn, và có thể tránh được những hậu quả không đáng có. Thêm vào đó, xét nghiệm CD4 là một trong những dấu hiệu cho biết, ta có bị kháng thuốc ARV đang sử dụng hay không.

- “Mày đừng có ôm tao, lỡ lây bệnh sang cả mẹ nữa thì chết đấy con ạ” – Lời mẹ tôi.

Sự thật: HIV không thể lây qua đường bắt tay, ôm ấp, vuốt ve, sờ nắn v.v.. nếu không có vết thương hở. Mọi người không nên quá sợ hãi, dẫn đến thận trọng, thậm chí xa lánh gây nên những tổn thương tinh thần không đáng có đối với người có H. Cuộc sống của họ cũng đủ địa ngục rồi.

Thực tế chứng kiến của một cá nhân tôi, không thể là toàn cảnh công cuộc phòng chống HIV/AIDS ở nước ta. Nhưng những gì tôi nghe được ở trên cũng là một tiếng nói góp thêm vào để giúp chúng ta nhận thấy rõ thực trạng. Công cuộc phòng chống lại Đại dịch Thế kỷ của chúng ta còn nhiều gian nan khi nhận thức của xã hội vẫn còn nhiều điểm bất cập.

2. Đọc kỹ hướng dẫn nhé Gp14 chỉ không dc spam tại các mục chuyên đề kỹ thuật còn thảo luận vỉa hè thì OK!

Chắc vanduong chưa đọc kỹ luật nên ko dám spam bậy bạ! :)

Nãy giờ nói bác Dương nào là đẹp trai với cười to, mà chẳng thấy bác ấy đâu. Có khi đang chạy "xe ôm" cho em nào thì khỗ. :)

3. Bác nhập mã số là gì mới được chứ? phải nhập chuẩn thì mới ra được chứ bác, cái két nhà em chắc lắm :) không phá được đâu. :lol:

Không được chơi ăn gian, ai đã thoát rồi thì đừng đọc pass cho pike nha, phải nhốt hắn mấy ngày nữa cho đói một trận. :)

Cố lên đây là cửa ải số 1 thôi. Vndesperados qua 2 cửa rồi

cửa tiếp theo sẽ post sau khi có ít nhất 5 người qua được (ai qua rồi chỉ cần post ảnh làm chứng, không nên mách nước để mọi người chơi cho vui nha)

bác "nhớ mặt em". Em mà thoát được. Em ra em mua xăng em đốt cái nhà đó. :) . Ai kíu tôi với......

4. Jikibo ốm nặng nên đến bác sỹ để khám bệnh . Sau một hồi xem xét kỹ lưỡng bác sỹ đi đến kết luận :

- Theo tôi anh nên về đi tắm có lẽ bệnh sẽ khỏi .

- Không được đâu bác sỹ , trước đây tôi cũng từng đi khám bác sỹ khác ông ta cũng nói vậy tôi về đã thử nhưng chỉ 2 tuần sau là bệnh lại tái phát .

Cái này em ko dám nói "nhảm nhí" . :)

p/s: Bác có phải lấy từ ý tưởng cái áo "cháo lòng" của bác Ji bên mục tranh ảnh không?

5. Em trông anh giống một diễn viên điện ảnh, nhưng mà sao cái áo có lẽ phải 1 tháng chưa giặt anh Ji nhỉ! (hơi cháo lòng)

(Cơ bản là anh em mình bận mái quả)

Cái này không trách bác Ji được. Bác ấy dù sao cũng chưa lấy vợ. Nếu mà lấy vợ rồi....."vợ anh sẽ cho chú biết tay".

6. sweet_lies sao rành 6 câu "vặn cổ" dzạy nè

Con gái có mấy câu "vặn cổ" cũng chẳng qua do các ông chồng dám "cãi lương" mà. Làm đàn ông con trai phận "chân yếu tay mềm" phải biết thân biết phận. Đừng có "cùn", đừng có "cố" thì gia đình mới êm ấm. :)

7. Đây là gì?

Ai biết nhỉ?

Tôi thử down thì mới biết nó là A.R.M. Nhưng vẫn chưa down hết nên không biết số bao nhiêu.

Bạn nên rút kinh nghiệm khi post dữ liệu nhé. phải có tên tuổi rõ ràng.

Bác cứ Đao đi rồi Up hộ anh em vào host khác với. Em nói thật là mấy cái Mề Gà với Rá pít này em chịu. Không biết Đao đâu. :)

8. dạo này mình rảnh rỗi ai cần phần mềm gì thì cứ post lên ở 2pic này nhé

Tớ giúp đỡ hết sức mình trong điều kiện có thể

:)

Bác à. Bác có phần mềm nào chuyển định dạng từ .mp3 sang .wav không? Em dùng cái Ease audio conveter mà sao chuyển một file .mp3 có 4mb sang .wav thành những 36mb. Đúng là pó tay. Cảm ơn bác trước nhé.

9. Có chuyện gì vậy mọi người ?

Cái này lâu rồi mà bác feet. Từ tận tháng 8. bác lại lôi ra làm em hết hồn.

Nếu lỡ ngày mai del (delete) tóp (topic) này

Lạc lõng đêm khuya tỏ cùng ai

Dòng đời cuốn xoay theo ngày tháng

Chờ đợi đêm về để pót thơ. :)

10. MÌnh thấy có mấy cách thế này các pác cùng cho ý kiến nhé!

1. Khi đi hát hãy chuẩn bị găng tay bảo hộ(Giống nón bảo hiểm ý :) ).

2. Trong khi hát tránh nhiệt tình thái quá (hát mà văng nước..lung tung vào micro có ngày bị giật "vêu mỏ") :)

3. Khi hát mà đi chân đất ra nhảy hiphop thì kể như giống quả cột thu lôi gặp thiết bị đểu là anh em chúng ta xơi điện toàn thân! :lol:

4. Để an toàn khi hát hãy ngồi thu chân lên ghế xa lông hoặc an tọa luôn trên bàn là chắc cú! :)

5. Kỹ sư vanduong đã có kinh nghiệm "sương máu" khi Ka rao Ok nên cần phải hợp đồng bốc chuyên gia này đi theo kiểm tra các thiết bị điện(He he vanduong có nghề tay trái nhé!) :)

6. Điều quan trọng cuối cùng là có chị em tham gia (Thường chị em tham gia thì buộc anh em phải cẩn thận hơn kiểm tra các thiết bị điện tốt hơn để tránh cho chị em bị xơi điện) :D

Xin hết ạ....!

Vài nhởi với bác SONCAD. theo bác có 6 ý kiến về công tác phòng chống "Điên nặng" khi đi hát. Tuy nhiên em thấy một số điểm chưa ổn lắm.

1. Bác mà bảo với bạn là đeo găng tay đi hát karaoke là hôm sau thấy bà xã lò dò đến công ty ngay.

2. Em chả biết thế nào chứ bạn bè con gái của em. Đi hát cứ xong một bài là phi Mic cho nhau. Có ngày nó phi cái Mic có điện vào mặt mình thì 'tan mặt" chứ chẳng chơi.

11. Cảm ơn vanduong nhưng cuộc sống mà. Hãy cứ để nó tự nhiên như nó hằng có đi. Đừng gượng ép làm gì. Dù cho có chọn nhưng tình yêu không đủ để vượt qua "cám dỗ" cuộc sống thì thế nào cũng bị "toang hoang". Dương đại gia xem có iêm nào "chân dài tới nách. Lông nách dài tới chân" tuyển hộ bạn cái coi. :)

12. Giả Sử: đẹp trai =1,xấu trai= -1 ,chung tình =2 đa tình = -2, nghèo=3, giàu= -3 , đã có vợ =0.

Nếu ta tìm được 1 anh chàng : đẹp trai + chung tình = nghèo; chung tình + giàu = xấu trai; nghèo + xấu trai = chung tình. đẹp trai +giầu = đa tình

Còn nếu Anh chàng nào mà : Đẹp trai +giàu + chung tình = thì "Đã có vợ"

Nói như bác thì Xấu trai+đa tình+nghèo=thì"đã có vợ". Suy ra các cô nên chọn ông chồng phải có ít nhật 1 trong các tật trên. Anh em ta sướng nhé :)

13. @KE AN MAY DI VANG: Mãi đến hôm nay em mới biết bác ksgia đổi tên trên diễn đàn.

Em không biết bác bao nhiêu tuổi nữa. Nhưng có lẽ gấp đôi tuổi đời của em. Nghĩa là niềm vui cũng phải gấp đôi và có khi nỗi buồn cũng thế. (vậy theo bác thì em "sướng" hơn hay bác "sướng" hơn :) ).

Nhưng có cái gì làm em cảm nhận sao bác giống giám đốc công ty em thế. Giám đốc đã hơn 50 tuổi rồi. Cũng từng trải trên đường đời nhưng chưa thấy ai mà vẫn có thể giữ được nét trẻ trung thế. Còn đi xe đạp đôi với anh em công ty. Và vẫn thường tặng anh em những bài thơ tự làm (có kèm theo lời nhắn: những bài này tặng gái thế nào chẳng "đổ").

Nghe bác nhắc đến từ ngẫu nhiên. Lại làm em nhớ đến bài hát của Trịnh Công Sơn. Em có nhớ nhất câu:

Hòn đá lăn trên đồi

Hòn đá rớt xuống cành mai

Rụng cánh hoa mai vàng

Chim chóc hót tiếng qua đời.

Nói thật ra em không phải là người biết ăn nói. Sợ nói thêm tí nữa lại "con chuột cắn đuôi con mèo".

Tặng bác bài hát Ngẩu nhiên:

http://www.mediafire.com/?seayaauwydt

(Em cố gắng nhưng không thể Upload bằng CADVIET được...)

• Vote tăng 2

14. Hình như bạn MŨN lập ra tóp pích này là muốn chúng ta post lên những bài thơ (văn vần) của chúng ta tự làm. Có thể đó là 1 phút muốn làm thi nhân nhưng dẫu sao cũng là cây nhà lá vườn (rau sạch). Nên đề nghị các mem bờ lưu ý

Thơ tình đau khỗ em không thuộc

Không biết gieo vần với tình yêu

Chỉ có khi nào em xỉn rượu

May ra thơ cóc được vài câu.

:) :)