Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

maihanh191

Thành viên
  • Số lượng nội dung

150
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi maihanh191

1. Vào lúc 2/11/2009 tại 11:17, phantuhuong đã nói:

Cách tách bản vẽ của anh Hoành là để ẩn, khi explode thì lại hiện ra toàn bộ bản vẽ. Vậy có cách nào tách hẳn ra 1 cách độc lập không phụ thuộc bản cũ không vậy?

Câu hỏi này quá hay mà ko ai trả lời vậy. HIC

Đúng vấn đề mình đang tìm. 10 năm trước đã có người gặp rồi. :-D

2. Vào lúc 3/10/2018 tại 17:22, dotrungbac đã nói:

Chào các bạn

Cho mình hỏi sao mình tải lisp ofs của bạn Tot77 về, load rồi nhưng dùng lệnh không hoạt động được vậy các bạn?

Trân trọng

mình lúc đầu cũng không chạy được. Bạn cop toàn bộ nội dung text của lisp sang file text mới rồi lưu dưới dạng .lsp thì chạy bt. Bạn thử xem nhé

3. Vào lúc 21/6/2012 tại 11:34, Doan Van Ha đã nói:

Lisp offset tất cả các đối tượng kín được chọn vào phía bên trong đối tượng, với cùng 1 khoảng cách offset.

;Doan Van Ha - CADViet.com - Ngay 21/6/2012
    ;Muc dich: Offset tat ca doi tuong vao ben trong voi 1 khoang cach co dinh, va xoa tat ca doi tuong cu.
    (defun C:HA ( / ss )
    (vl-load-com) (command "undo" "be") (setq cmd (getvar "cmdecho") osm (getvar "osmode")) (setvar "cmdecho" 0) (setvar "osmode" 0)
    (or *stp* (setq *stp* 10.0))
    (setq stp (getint (strcat "\nKhoang cach Offset <" (rtos *stp* 2) ">: ")))
    (if (not stp) (setq stp *stp*) (setq *stp* stp))
    (princ "\nChon cac hinh kin can Offset...")
    (setq ss (ssget '((0 . "CIRCLE,ELLIPSE,POLYLINE,LWPOLYLINE,SPLINE"))))
    (foreach obj (HA:ss->vla ss)
     (command "offset" *stp* (vlax-vla-object->ename obj) (HA:CenCur obj) ""))
    (command "erase" ss "")
    (setvar "cmdecho" cmd) (setvar "osmode" osm) (command "undo" "end") (princ))
    (defun HA:CenCur (obj / ttc)
    (cond
     ((= (cdr (assoc 0 (entget (vlax-vla-object->ename obj)))) "REGION")
      (setq ttc (vlax-get obj 'Centroid)))
     ((wcmatch (cdr (assoc 0 (entget (vlax-vla-object->ename obj)))) "CIRCLE,ELLIPSE,POLYLINE,LWPOLYLINE,SPLINE")
      (setq ttc (vlax-get (car (vlax-invoke (vla-get-modelspace (vla-get-activedocument (vlax-get-acad-object))) 'addregion (list obj))) 'Centroid))
      (entdel (entlast))))
    ttc)
    (defun HA:ss->vla (ss / i l)
    (if ss
     (repeat (setq i (sslength ss))
      (setq l (cons (vlax-ename->vla-object (ssname ss (setq i (1- i)))) l)))))

bạn có thể đổi thành offset ra ngoài giúp mình được không. mình cần vẽ nét trát của tường nhanh. THanks

4. Vào lúc 27/8/2009 tại 15:40, gia_bach đã nói:

Bạn chạy thử Lisp này :

Do có lỗi trong Insert Code Box

Update : Aug 28 2009, 7:30 download here

cảm ơn lisp của bác. bác xem giúp e khi merg text lại với nhau thì text giữ nguyên căn lề, giãn text của text đầu tiên với. sau khi merge lại e có sử dụng text căn lề, giãn dòng của bác thái mà bị lỗi các text thành 0 hết. bác xem giúp. thanks

5. bạn chưa tìm hiểu về cách in ấn nên hơi lơ mơ.

có 2 cách in phổ biến.

cách 1 là in theo layer đặt sẵn. khi tạo laỷe để vẽ thì đặt nét luôn. khi in không cần đặt lại. dân kiến trúc hay dùng cách này.

cách 2 là in theo màu layer. khi vẽ bạn để ý màu của layer. tránh để các nét in khác nhau lại cùng màu. sẽ khó quản lí. khi in thì đặt theo màu để in. dân xây dựng hay dùng cách này

mỗi cách đều có ưu nhược điểm. bạn tìm hiểu sẽ thấy đơn giản thôi

• Vote tăng 1

6. Thứ nhất lisp của bạn như thế nào thì chỉ có bạn mới biết, muốn mọi người biết thì đem nó lên cho mọi người test thử bạn ah

thứ 2 khi trim mà nó bắt dính những thằng ở xa xa luôn thì bạn gõ lệnh trim enter 1 lần rồi gõ E chọn No extend là dc

lisp này của anh nguyen hoanh dua len. minh đã dùng lâu rồi không có vấn đề gì đâu.

gần đây có 1 số bản vẽ khi mình ẩn đối tượng đi thì dùng lisp này để nối line có những đối tượng đã ẩn nhưng vẫn bắt vào gây khó chịu. chắc vấn đề của mình là do

biến hệ thống nào đó. ai biết xin chỉ giùm

7. em dungf lệnh layiso chọn đối line rồi nối lại bằng lisp nn thì nó lại nối thêm 1 số đối tượng đã ẩn đi.

em nghĩ là do file cad vì bt em dùng lisp này vẫn rất ổn.

thêm nữa em dùng lệnh trim, exten. enter 2 lần để thực hiện lệnh nhanh thì nó vẫn bắt dính vào những đối tượng đã ẩn.

có ai biết 1 số lỗi như trên biết cách khắc phục không ạ

8. - Lỗi : k phải là lỗi, lý do do biến dimscale thay đổi toàn bộ các thiết đặt kích thước của style. Muốn thay đổi kỹ hơn thì bạn phải đi sâu 1 chút nữa vào dimstyle :)

- Trường hợp rất khó bạn nêu : đúng là rất khó, và trả lời giúp bạn luôn là không có cách nào toàn diện cho trượng hợp này( thay đổi 1 block def thì tất cả các block trong bản vẽ đều thay đổi, trong khi tỉ lệ scale là khác nhau) :) Mà dim lại còn nằm trong Blog nữa thì Cad chả biết đâu mà tìm :)

nhân tiện cho hỏi anh ketxu về vấn đề chiều cao chữ của bản vẽ.

cách up các dim, các text em đã nắm được.

nhưng chiều cao text trong các blog att, các kí hiệu cốt, trục ...của các bản vẽ trước cần sửa thì cách nào tối ưu để chỉnh sửa. các blog att thì bi scale rất nhiều, số lẻ..chỉnh sửa hàng loạt không quản lí được.

anh quản lí bằng cách nào chia sẻ it kinh nghiệm ạ