Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

maihanh191

Thành viên
  • Số lượng nội dung

150
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi maihanh191

1. em có bản vẽ kiến trúc cop trên mạng, em thấy người ta gọi sê nô( như file e gửi kèm) là sê nô âm, em không hiểu tại sao ng ta lại gọi như thế. bác nào giải thích dùm em được không?

http://www.ziddu.com/download/17215282/gggg.rar.html

do upload cadviet đang nâng cấp nên em up tạm file lên đây.mong các bác thông cảm

vi` no' đựoc đổ âm vao` mái. nhìn bên ngoài sẽ không thấy như các sêno bình thường khác.

sêno là máng thoát nước.

a` bạn gửi hết file đê. nhìn quả mái nó ghe thật

2. minh to nen dac nen ty le khoang cach minh ko chinh, tuy nhien minh da thu chon nen khac va chinh ty le nhu ban noi deu ko duoc, da sc lon rat nhieu lan, sc nho cung rat nhiu lan deu khong duoc, du ve hinh moi hinh nho gi cung to khong duoc, qua trang moi thi lam dc rieng bai thi lai khong duoc, minh khong biet chinh sao nua, giup minh voi, minh cam on ban nhiu lam...hix

gui? file len se~ co' nguoi` giup' ban

3. Kích thước trên bản vẽ kỹ thuật rất quan trọng. Làm thế nào để có được 1 bản vẽ kích thước không thừa, không thiếu mà lại đẹp?

Ai có kinh nghiệm gì xin chia sẻ!

up. van' de` nay` em dang rat' quan tam. anh co the? up len 1 file cad duoc dim du? va` dep duoc khong a?

em thay' anh that pro. :mellow:

4. Hình em chụp lại cho rõ hơn đây ạ?

em định làm đường thang máng cáp chạy qua cái hố ấy nhưng sợ vướng nên nhờ các bác xây dựng nhận xét em hố đấy có phải là hố ga không và có bị vướng không khi có vật gì đi qua mặt bằng.

thank!

đua ca cai file di. 2 cach chup anh cua ban kho hinh dung qua'. :unsure:

5. 1. Chỉ có điều ngược lại :)

Các lệnh tắt mặc định thì đã được liệt kê trong pgp (và cui). Chú ý trong file lệnh tắt thì CAD mặc định đặt 1 số lệnh thôi, chứ đó không phải nơi để bạn tham khảo danh sách lệnh của CAD. Cần thiết thì hãy vào Hekp

2. Đã được (aliasedit). Sự khác nhau là sau khi sửa ở file acad.pgp và lưu lại, bạn phải khởi động lại CAD hoặc reinit -> Pgp thì lệnh tắt mới mới cập nhật , còn aliasedit (1 tiện ích của Express) đã tự động làm việc này rồi

hỏi thêm anh ketxu là cad sẽ ưu tiên nhận lệnh ở đâu. vd cùng 1 lệnh mà ở file acad.pgp và aliasedit lại khác nhau thì cad sẽ thực hiện theo bên nào.

6. Chính xác.

vấn đề đó là do làm lệch góc nhìn 2D đi thôi...thành ra nhìn thấy góc nhìn 3D.

Plan là lệnh để đưa về góc nhìn 2D của mặt OXY hiện hành.

Còn vấn đề Ctrl vài lần thì đúng là...không nên...

bạn đó giữ shift và chuột giữa sẽ xoay khung nhìn đi.

cách ctrl+z là tôi tự nghĩ ra khi gặp lỗi này truớc đây, hoàn toàn hợp lệ bạn ạ. :rolleyes:

7. Vậy là các bạn cũng không giúp được rồi. thật ra lỗi này mình nghĩ có thể tuỳ chỉnh được. nhưng trong Photoshop thì ít có tuỳ chọn điều chỉnh nên mình không thể tìm ra được. cái việc tự động bắt kết nối lại khi mình không di chuyển chuột vài giây rất khó chịu. khi bạn đã chọn được một số điểm nhưng chưa xác định điểm kế tiếp. mình ngặt nỗi chỉ có thể dùng lệnh lasso còn lệnh Pen chưa có rành lắm các bạn àh.

bạn dùng photoshop mấy? công cụ lasso số mấy. mình nghĩ mặc định của shop ko phải chỉ có mấy s như bạn đề cập đâu. bạn tìm cách đưa về mặc định: mày mò thanh công cụ của lasso xem. hoặc cài lại shop xem.

cách sửa khác là như các anh trước nói đó. thêm vung chọn, bớt vùng chọn ...

khẳng định với bạn là chọn bằng pen là hiệu quả và cho vùng chọn sắc nét nhất. nếu biết shop nhiều chắc bạn cung ko qua băn khoăn về công cụ lasso này đâu

8. Em là cùi bắp chính hiệu lun. hi hi

Mới tập tò vô Cad nên hok pit j hết á. Cũng mới tham gia diễn đàn lun. hihi

Mấy sư huynh vui lòng cho em hỏi tai sao khi em dùng Unikey để ở chế độ tiếng Việt, gõ một số lệnh tắt trong Cad thì bị thoát đột ngột lun. Có phải do Cad không tương thích với Unikey hok? Vì em dùng Vietkey thì hok sao.

Cảm ơn các sư huynh nhiều nhen!

LỖI CỦA BẠN LÀ ở cad 2004. dùng cad 7 hoạc dùng vietkey vậy :rolleyes:

9. Chào maihanh191!

Mình đang dùng cad2007 nên không có tính năng Anomitions.Bạn có thể chỉ rõ cho mình bên layout đươc không?

Mình làm theo cách của bạn là chọn các kích thước vào dimension chọn update nhưng kích thước đo trên layout thì đông nhất nhưng kích thước bên model vẫn không được mà mình muốn in ra là kích thưóc bên model đây là hìn mình chụp lại mong bạn giúp đỡ chỉ rõ hơn!xin cảm ơn.hinh5.jpg

bạn đặt dimition to layout cho dim thì chỉ cần tạo 1 dim nhưng phải dim bên layout. vào từng khung mview dim rồi update. không được như bạn có thể là do dim đó bạn ko dim bên layout mà la bên model. 2 là chưa updim hoặc đấy là dim khác ko phải loại dimitión to layout. mình nghĩ bạn nên tìm hiểu kĩ.

10. Mình đã chọn rồi bạn ơi mà vẫn không được?

bạn dùng cad cũ dim xong trong khung layout thì quét chọn tất cả các dim này vào thanh công cụ dimesion rồi chọn update.

nên dim bên model với cad cũ rồi sang layout sắp xếp.

cad mới thì in bên layout vì có tính năng anomitions. và có thể xuất từ layout sang model được ( trong trường hợp cần chuyển bản vẽ cho các bộ phận khác như kết cấu, điện nước.. ko biết về layout)

mình đung cad 7 nên vẫn dùng cách 1. quan trọng là bạn phải hiểu mình cần vẽ với tỉ lệ bao nhiêu là vừa khổ giấy. sau đó thì tạo dim, rồi quản lí chiều cao chữ cho đồng nhất.

p/s: bạn có thể tìm hoàn toàn trên diễn đàn những vấn đề mình đề cập