Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

maihanh191

Thành viên
  • Số lượng nội dung

150
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi maihanh191

1. Hay thật cho mình góp 1 bài với :

Tình yêu ư?

Nó chỉ đến với những ng` vẫn còn niềm tin khi đã từng bị thất vọng.

Nó chỉ đến với những ng` vẫn còn muốn yêu khi họ đã từng bị tổn thương.

Chỉ cần thời gian một phút thì bạn đã có thể cảm thấy thích một ng`. Một giờ để mà thương một ng`. Một ngày để mà yêu một ng`. Nhưng mà bạn sẽ mất cả đời để quên một ng`.

Chính vì thế mong bạn đừng bao giờ đi yêu một ng` chỉ vì bề ngoài diện mạo đẹp đẽ của họ tại vì cái đẹp đó rất dễ bị phai tàn.

Và... đừng bao giờ yêu ng` ta chỉ vì tiền tài danh vọng, tại vì những cái đó đều sẽ tan theo mây khói.

Hãy chọn một ng` mang lại được nụ cười trên môi của bạn tại vì chỉ có nụ cười mới có đủ quyền lực xua tan màn đêm u tối trong bạn.

Bạn hãy chọn một ng` mà muốn những thứ tốt nhất đến với bạn và sẵn sàng để sự vui vẻ của bạn trên hết mọi thứ; trên cả sự vui vẻ của chính mình.

Bạn hãy chọn ng` mà bạn có thể cùng tâm sự, chia sẻ niềm vui với nỗi buồn, sẵn sàng ôm bạn vào lòng khi cần thiết và hoàn toàn hiểu rõ tất cả về bạn và những gì bạn muốn.

Bạn hãy chọn ng` mà chịu bỏ hết tất cả thời gian quý báu của họ để đến với bạn và ko bao giờ đòi hỏi bất cứ điều gì ngoại trừ được nghe lời nói dịu dàng của bạn và làm một nơi nương tựa tốt nhất khi bạn cần đến.

Một tình yêu thật sự ko thể xây dựng từ những mâu thuẫn đổ vỡ của quá khứ mà phải bằng những gì trong sáng ở tương lai.

Bạn nên hướng nhìn thẳng về phía trước chứ đừng bao giờ ngoái nhìn lại dĩ vãng. Bạn sẽ ko thể nào tiếp tục sống vui vẻ nếu như bạn ko chịu bỏ qua những đau đớn từng xảy đến trong đời. Bạn nên có nghị lực để làm những gì bạn cảm thấy là đúng và tốt cho những ng` bên cạnh bạn, nhất là chính bản thân bạn.

Nếu bạn để cho một mối tình ko vui vẻ luôn níu kéo bạn thì bạn sẽ càng bị nhiều đau khổ, tan nát con tim và cay đắng của sự chia tay.

Chính vì những thứ nói trên, bạn đừng bao giờ ngần ngại nói lên những gì bạn đang suy tư và những gì đang đến trong lòng bạn. Những lời nói mà ko thể nói được, lúc nào cũng mang đến những bất hạnh cho chính bản thân. Những lời ko nói đó có một lực rất mạnh mẽ và nó sẽ làm ảnh hưởng đến bạn rất nhiều nếu bạn ko nói ra.

Có những lúc trong cuộc sống khi bạn thật sự nhớ nhung một ng` và chỉ muốn lấy ng` đó ra khỏi giấc mơ và mong muốn có thể ôm lấy họ trong thực tại. Bạn hãy mơ những gì bạn muốn mơ và đi tới những chỗ nào bạn muốn tới. Bạn hãy làm những gì bạn muốn làm, tại vì bạn chỉ có một cuộc đời và một lần cơ hội để làm những gì bạn muốn.

Bạn nên nhớ: lúc nào cũng phải đặt bản thân mình vào vị trí của ng` khác. Nếu như những gì làm hoặc nói đó sẽ làm tổn thương đến bạn thì bạn phải biết rằng nó cũng sẽ làm tổn thương đến ng` đó. Một lời nói tế nhị cũng có thể dẹp được những cuộc tranh luận (tranh cãi lớn), một lời tàn nhẫn có thể làm tan nát một đời ng`, một lời nói hợp thời có thể làm dịu những căng thẳng và một lời nói yêu thương có tác dụng chữa lành một vết thương. Niềm vui ko phải gồm toàn những điều đẹp nhất trong cuộc sống nhưng phải tạo thành từ tất cả những điều xảy ra trong thời gian dài và với tiến trình của nó. Niềm vui chỉ chờ đợi những ng` đã từng khóc, những ng` đã từng thương tâm và những ng` đã từng tìm kiếm, tại vì chỉ có những ng` đó mới biết từng yêu quý trong niềm vui của mình và của những ng` bên mình.

Bạn sẽ cảm thấy rất đau khi bạn thât sự thương yêu một ng` mà ng` ấy lại ko yêu bạn. Nhưng cái ấy còn chưa đau bằng nếu bạn thật sự thương yêu một ng` nhưng lại ko có can đảm để nói cho ng` đó biết.

Có thể là Thượng Đế, ngài muốn chúng ta quen trước những ng` mà ko phải thuộc về mình trước khi cho mình gặp được “ng` bạn trăm năm” để cuối cùng mình sẽ biết quý trọng ng` đó hơn. Nhưng bạn hãy nên nhớ rằng trên đời sẽ ko có một ai có thể biết được “ng` bạn trăm năm” của mình sẽ là ng` như thế nào? Có thể bạn đã gặp được ng` đó nhưng vì sự rụt rè nhút nhát ko dám nói của bạn sẽ làm bạn mất đi cái ng` lý tưởng đó. Bạn sẽ ko thể ngờ được nhiều khi ng` đó cũng có những tình cảm như bạn nhưng còn đang chờ đợi bạn ngỏ lời. Bạn nghĩ thử coi, bạn đã tìm được một ng` trần quý nhất thì ng` thiệt thòi nhất chính là bạn mà thôi.Nhưng mà thật sự cái buồn thảm nhất chính là khi bạn đã tìm được ngươi tình trong mộng của bạn rồi nhưng để tới cuối cùng mới phát hiện ra rằng ng` đó lại ko có duyên phận với bạn và bạn ko còn đường chọn lựa nào khác hơn là đành phải xa nhau. Cái đó là một điều đau khổ nhất nếu xảy ra trong đời bạn.

Cuối cùng hãy yêu quý những gì bạn đang có và đừng nên vì những giận hờn nhỏ nhặt để rồi dẫn đến cuộc chia tay ko nguyên cớ. Hãy thương yêu và tôn trọng lẫn nhau vì trong đời ng`, tình yêu có khi chỉ đến có 1 lần mà thôi.

hạnh ơi anh yêu em

2. nếu bản vẽ của bạn không phải là bv mới thì bạn cứ chấp nhận scale xyz của các blok hiện tại là đúng cho dù nó có giá trị bao nhiêu cũng kệ (không phải trách nhiệm của mình, trừ khi có yêu cầu chỉnh sửa lại cho đẹp hơn). rồi bạn dùng cái chỉ số scale xyz đó ở tl bao nhiêu của bản vẽ có sẵn, suy ra chỉ số scale xyz cho bản vẽ của bạn.

không ổn đâu bạn ạ. scacle x,y,z là 1 số thập phân vô hạn. nếu mình chỉnh về 1 số chẵn thì chiều cao text sẽ nhảy lẻ.

mình thấy scale x, y , z này không thể thoả đáng được

3. Bạn thử sử dụng đoạn này xem sao. 1 ví dụ điển hình của việc biết lisp thì lợi ntn ^^

(defun c:fix ()
    (defun chDXF (dxf val ent) 
    (entmod (subst (cons dxf val) (assoc dxf (entget ent)) (entget ent))))
    (defun dxf (dxf ent) (cdr (assoc dxf (entget ent))))
    (foreach e (acet-ss-to-list (ssget "X" (list (cons 0 "TEXT")(cons 1 "~-#")(cons 1 "##"))))
    (chDXF  1 (strcat "." (dxf 1 e)) e)
    )
    )

bạn tự học lisp trên diễn đàn à. mình thấy những ai biết lisp toàn là đại cao thủ :wub:

4. em đang in bài nộp có các mặt bằng, đứng.. em muốn in phối cảnh bên layout luôn.khi đem đến nhà in hay máy khác thì đường dẫn hình phối cảnh bị mất chỉ còn lại link thui.bên max thì có thể archi để giữ vật liệu.bên cad làm sao ah?xin mấy anh chị chỉ giáo diùm àh

kinh nghiem xương máu 1 2 lần là biết thôi. copy ko cop theo ảnh. :lol:

5. cam? on ban nhieu`

trường hợp của mình là th2

các blog thuộc tính của mình đã scale nhiều lần nên o giá trị ở scale x, y , z rất lẻ. ko kiểm soát được.

vậy mình phải lấy những blog tự tạo để dễ quản lí phải không. nếu bản vẽ mình được giao sửa có các blog thuộc tính mà mình không quản lí được phần này thì sao?

mình vẫn băn khoăn về vấn đề này. mình biết quy định về chiều cao chữ trong bản vẽ nhưng cách update lai chậm và dễ sót.

chiều cao chữ trong số hiệu trục và cốt cao độ mình toàn phải scale thủ công.

6. ý bạn là sữa chiều cao text trong block ATT ha.

truoc tien bạn dùng bedit sửa cái gốc của block theo đúng ý bạn. rồi dùng lệnh attsync chọn select rồi chọn cái block là tất cả đổi theo giống như cái gốc.

mình làm theo cách của bạn thì tất cả các blog này đêu thay đổi. ý của mình là thay đổi trong 1 vùng trọn nào đấy của mình thôi. thay đổi để up tỉ lệ cho từng bản vẽ ấy. bạn có thể nói cụ thể hơn được không?

7. Theo mình nên đánh cốt thô, để Kết cấu và kiến trúc cùng 1 số (KC chẳng bao giờ đánh theo hoàn thiện)

vâng. em hỏi thêm vấn đề nữa về độ chênh cốt giữa nền, sàn nhà với nhà wc. mình muốn hạ cốt wc thấp xuống thì đổ betông nen wc thấp xuống phải không ạ,

a` đúng rồi còn cốt bậc tam cấp nữa ạ

mình quy định cốt thô nền nhà la 0.000 nha cao hon so voi nen la 450

nhưng mình muốn cốt nền nhà cao hơn tam cấp la 50. như vậy có phải cốt tam cấp là -0.5. 3 bậc lúc này sẽ là 400. là 1 số lẻ thì các bậc chia không đều ạ?

8. em xin hỏi 1 vấn đề nhỏ : khi mình vẽ bản vẽ ktrúc thì nên quy định cốt hoàn thiện la cốt o.ooo hay cốt xây thô là 0.000

các lớp vữa lát, gạch lát nữa. khi mình quy định cốt hoàn thiện là o.oo thì khi đổ bêtông rõ ràng phải đổ thấp đi là 1 số lẻ ạ. y' là bên kết cấu phải để số lẻ ạ.

à nếu có bản vẽ nào chi tiết về các vấn đề cos bản vẽ thi công này các anh gửi em xem cho dễ hiểu đỡ băn khoăn lần sau vẽ được không ạ

9. em xin hỏi các anh về các up lai chiều cao chữ trong bản vẽ cho đúng tỉ lệ ạ.

tiếp đến là chiều cao các chữ trong các số hiệu trục; cốt cao độ; blog ...

em đã biết sơ sơ cách up chữ dt, mt.. nhưng cốt cao độ và số hiệu trục thì toàn scale thủ công. vì nó có cốt và hình tròn bao quanh số hiệu trục thì mới khó

10. Chào các bác, em là thành viên mới mon men.

Em đang cần file cad về mẫu mã ghế dựa lưng đơn bằng gỗ có bọc đệm để ngồi.

Bác nào có share cho em với ạ. Em xin cảm ơn và hậu tạ.hehe :rolleyes:

làm bài tập lớn nội thất hả. trc mình lấy 1 con ngon vãi của hàn quốc thằng thầy dám bảo không ngồi được. thế là thi lại.

11. Mọi người cho em hỏi em có 1 bản vẽ cad 2d của người khác vẽ và giờ chuyển qua cho em sửa lại , khi vẽ trên bản vẽ này thì không dùng được lệnh F và mỗi lần vào bản vẽ thì những ô trong bảng opject snap đã đánh dấu đều trở về như khi chưa đánh dấu @@ ai đã từng bị thế này hoặc biết cách khắc phuc thì chỉ hộ em với :wub: :undecided: đây là bane vẽ đó http://www.cadviet.com/upfiles/3/mc.rar

bản vẽ của bạn bị lỗi giống trường hợp không cutdim được. do toạ độ z các điểm khác 0. bạn tìm trên diễn đàn cách sửa nhé

12. cảm ơn maihanh191 nhé nhưng mình muốn sử dụng layout để chỉnh tỉ lệ maihanh191 ạ. Mình thực hiện cách update như bạn nói nhưng mà vẫn không được bạn à, bạn có thể hướng dẫn chi tiết cho mình được không. cảm ơn bạn nhiều

thế như này nhé bạn đang trong mview đã có tỉ lệ mview chính xác rồi, dim đã để scale to layout rồi.

vào dimesion chọn update trước rồi quét chọn các dim cần up tỉ lệ.

cách up dim như mình nói co hiệu quả tương tự

13. mọi người ơi giúp đỡ mình update dimension trong layout với. mình đọc rất nhiều các bài trên các diễn đàn (cả cadviet) nhưng đều không làm được. bác nào biết rõ xin chỉ giáo với. nếu có thể cho mình một file mẫu đơn giản như khung hình chữ nhật với các kich thước khác nhau chẳng hạn. Cảm ơn mọi nguơi nhiều(mình đã xem rất nhiều các bài trên cadviệt nhưng không thể nào update được nên mong mọi ngưòi chỉ giúp)

bạn chọn scale dim to layout trogn bảng dímtyle

bên layout nháy vào khung mv quét chọn dim rồi vao thanh công cụ diméion chọn upđate

mình làm cách này nhanh hơn này

bạn tạo 1 dim voi tỉlệ mong muốn rồi đặt tên dim nay

chọn các dim ma bạn muốn là tỉ lệ này ( quét cả vùng kể cả hình vẽ cũng được) rồi trong thanh công cụ style o ghi ti lệ dim bạn đưa về tên của dim này

cách updim khó kiểm soát hơn cách này

14. các pro ơi cho em hỏi muốn vẽ được bản vẽ như thế này ta dung phần mềm gì vậy? em nghe có người nói dùng bản cad xuất sang shop để đổ màu,nhưng vấn đề là ở chỗ ,các đồ đạc trong phòng như là bàn ghế giường tủ thì làm thế nào đây? em nghe nói có bộ thư viện đồ nội thất dưới dạng ảnh shop để ta đưa vào khi đã đổ màu cho căn phòng, nhưng không bít tìm ở đâu cả! bác nào có share cho anh em với! hoặc có đường link down cái bộ thư viện đấy không ,cho em xin với,em đang rất cần để làm đồ án mà ko thể tìm được ,cám ơn các bác nhiều nhiều. em chờ hồi âm các bác!^^

xuất cad sang shop rồi đổ màu bt. đồ đạc có file thư viện shop có sẵn. mình có dùng rồi.

thấy không hiệu quả lắm.

không cần thiết phải ghép tốn công thế. vẽ max render 1 con bóc mái cho chủ đầu tư xem chẳng hạn :s_big: