Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

maihanh191

Thành viên
  • Số lượng nội dung

150
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi maihanh191

1. Các pro ơi cho mình hỏi 1 câu thôi. Khi chọn đối tương trong Cad bằng phương pháp CrossWindow thì nếu chọn bằng cách tick 1 điểm góc phải màn hình kéo qua góc trái đồng thời zoom nhỏ lại khiđôs sẽ có đối tượng mặc dù vẫn nằm trong cửa sổ WindowCross nhưng không hiển thị trên khung nhìn sẽ không được chọn. Mình muốn hổi làm thế nào mà nhưng đối tượng đó vẫn có thể được chọn, chứ khi làm việc với nhiều đối tượng thì rất bất tiện.

Cảm ơn mọi người trước nha.

khéo tay chọn thôi hihi. chonj ket hop them vd tat bat layer ,ten blog, mau,..

cach chon cung anh huong nhieu den thoi gian ve ma

2. 300x150 thì quá thoải mái rồi. Nhưng giờ làm nhà dân người ta ít làm hộp kĩ thuật lắm toàn đặt ống xuyên dầm thôi. Vừa thẩm mỹ lại đỡ tốn diện tích.

anh nói rõ hơn được không ạ.

làm được thế thì tốt quá. nhưng ống thoát là d110 hay 140 gì đấy thì đặt qua dầm được không ạ. dầm em làm rộng có 150

3. mình muốn hỏi một vấn đề la mình dùng layout vẽ tất cả với tỉ lệ 1:1 , cả phần chứ ghi chú của bản vẽ cũng ghi với ti lệ 1:1 luôn, nhưng khi sang layout sau khi chỉnh tỉ lệ xong thì mình update dim thì chỉ phần kích thước trong dim la update được còn phần ghi chú của bài vẽ thì không update được , liệu bạn nào có cách nào làm chỉ cần dùng một loại text với tỉ lệ 1:1 thôi chứ dùng nhiều loại text với tỉ lệ khác nhau mỗi hình vẽ thì cũng mất thời gian lắm

mình vẫn phải lamf việc mất thời gian này mà.

nge nói ở cad 2008 có chức năng tự update mà chưa thử

nhưng mình nghĩ up vẫn được mà

4. Cốt nhà vệ sinh cao tầng hạ thấp xuống so với cốt sàn để làm gì có tác dụng gì ngoài thế ? cách thi công lắp đặt thiết bị cuar WC như thế nào ? bạn nao biết xin trả lời giúp mình nhé.

không biết nhà cao tầng có yêu cầu gì khác so với nhà dân 4 5 tầng bt không!

nhưng mình nghĩ nên hạ cốt nhà vệ sinh. mình thường vẽ theo 2 cách

1 là ghép cốp pha thấp xuống rồi đổ sàn wc

2 là làm lộn sàn, sau đó tôn nền và lát thấp hơn

cách 1 phải làm trần phụ. ghép cốp pha khó

cách 2 ngon nhưng tốn phần san nền, mình hay vẽ theo cách này!

lí thuyết thôi! vì mình chưa có công trình nào được làm từ a>z hic! kts giấy

5. Em đang dùng AutoCAD 2008 để vẽ đồ án về hộp giảm tốc (cơ khí) . Do em thấy mấy đường cong sao nhìn nó gấp khúc nhiều quá với cả những đường hatch nó còn chui ra ngoài đường giới hạn cong đó. Em nghe nói là có cách để chỉnh độ phân giải gì đó thì những đường con đó sẽ mịn hơn nhưng không biết chỉnh như thế nào. Vậy bac nào biết thì hướng dẫn giúp em với. Xin cảm ơn!

re phải ko?

• Vote tăng 1

6. Mình cần biết một số ệnh cơ bản để chuyển từ Cad sang Max 2009 với bản vẽ mặt bằng để mình dựng nhà biệt thự ý mà,nếu cao nhân nào giỏi giúp đỡ mình cái bài tập này nha thầy giao bài mà toàn lỗi, ai sửa giúp mình nhé ví dụ nhu Bo chẳng hạn( mình làm bài tập 3 max)

http://www.mediafire.com/?dhozmumeq3w3ror

do bản vẽ của bạn vẽ bi chồng nét, đứt nét nên thi thoảng bo bị lỗi

xuất cad sang max thì chỉ dùng lệnh bo va w xuat bt. để ý đơn vị hay la mm

nên làm sạch cad trước. bo lại rồi xuất. bạn nên nhờ 1 người đã biết cad và max hướng dẫn cụ thể 1 buổi. sau đó cứ thế làm nhiều sẽ hiểu kĩ hơn

nhà dân thì dựng kiểu gì chẳng ra được. hi

• Vote tăng 1

7. Mình chưa thấy lệnh AI_DRAWORDER bao giờ!

Để dùng lệnh DRAWORDER chỉ cần dùng lệnh tắt nguyên bản của Cad là DR.

Hay có thể dùng bằng cách sổ menu TOOL/Draworder và lựa chọn.....

Nếu TH mà bạn dùng DR một thời gian không được nữa thì bạn đã bị lỗi Cad.Để khắc fục bạn chỉ cần COPY Suport Cad 07 của người không vị lỗi về C:\Program Files\AutoCAD 2007 của mình là được.

Nếu không được nữa có lẽ nên cài lại Cad or win...Nếu bạn bị thế nhiều hãy kiểm tra xem vì có thể máy bạn đang nhiễm virut.Hãy làm sạch máy và thử lại mình nghĩ là OK

:leluoi:

thanks!

cũng nghĩ là virut. a` tiện em hỏi anh luôn xem em thi thoảng em bị bỏ hết bắt điểm thí sao a. bt em chọn hết các bắt điểm, đang vẽ làm thao tác gì đấy sau thấy mất hết. chọn lại được ngay thôi nhưng không biết tại sao. thanks anh lần nữa vì anh là người đầu tiên trả lời câu hỏi của em trên diễn đàn!

8. Bạn NGUYENHOANH ơi,

Nhóm lệnh DRAW ORDER gồm các lệnh:

- Bring to front

- Sent to back

- Bring above object

- Send under object

Tức là lệnh để sắp xếp các đối tượng lên trên hoặc xuống dưới nhau í

Tôi cài lại Acad chỉ dùng 1 thời gian rồi lại bị lỗi các lệnh này.

Mong bạn chỉ júp nha. THANKS!!!!!!!!!!!

[/q0uote]

emcũng bị lỗi này! mong các anh chỉ giúp!

9. Tình hình là trong các bản vẽ Cad của mình rất hay dùng Wipeout để che các đối tượng khác, nhưng mỗi lần vẽ nó phải click thủ công => rất là lâu.nhiều khi đang vẽ, phải làm việc gì khác, quên nhấn ESC là y như rằng phải vẽ lại từ đầu.trong lệnhWipeout cũng có phần tùy chọn để chọn Pline.Nhưng chỉ sử dụng được cho đoạn thẳng,

Giờ mình muốn nhờ các cao thủ viết dùm 1 Lisp, có thể chọn được tất cả các đối tượng : đường cong, Spline, Pline có cả đường cong ở trong đó...,nói chung là những đối tượng khép kín.

rất mong sớm nhận được sự giúp đỡ. Mình cảm ơn rất nhiều

Chúc CadViet ngày càng thành công.

deufun c:wi:­wipeout

chon doi tuong

tat ca loai duong

nhan space de thuc hien lenh

finish!

:)