Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Kha_Anh_Tu

Thành viên
  • Số lượng nội dung

321
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi Kha_Anh_Tu

1. <a href="http://www.cadviet.com/upfiles/Ufunctions.xla" target="_blank"><a href="http://www.cadviet.com/upfiles/Ufunctions.xla" target="_blank"><a href="http://www.cadviet.com/upfiles/Ufunctions.xla" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/Ufunctions.xla</a></a></a>

đây nè, các bác down cái này về, vào Excel -> Tool -> Add-Ins -> Browse duyệt đến file này -> OK

bây giờ muốn chuyển số ở ô A1 thành số thì gỗ lệnh: =vnd(A1)

hoặc thêm =vnd(A1;1) thì kết quả sẽ thêm vào chữ "đồng" đằng sau.

có thể làm với tiếng anh bằng lệnh USD(A1)

có nhiều tính năng nữa, các bạn tự khám nhé

Mình dơn về và làm theo cách của bạn nói. Rất Ok, nhưng cho mình hỏi thêm, tại sao nó lại hiểu hơi khác. Giả sử mình nhập 1.000.000 nó lại hiểu Một triệu ồng, thiếu mất chữ đ :s_dead:

• Vote tăng 1

2. Có bạn nào có kích thước chuẩn của cửa sổ loại 2 cánh cho mình xin với. Chuẩn bị làm nhà cấp 4 để ở tạm mà. Có kích thước cửa ra vào theo phong thủy nữa thì tốt quá. Cảm ơn trước nhé

Tóm lại là bạn cần kích thước và hình dáng kiểu cửa hay là vị trí đặt cửa theo phong thủy?!?

cái này là kích thước cửa, trên diễn đàn nhiều lắm rồi, nhưng thôi up cho bạn luôn nè

http://www.cadviet.com/upfiles/2/block_door.dwg

• Vote tăng 1

3. Các bác chỉ giùm em cách áp vật liệu vào trong 3d mà vật liệu lấy từ bên ngoài giống như 3dmax ý . Liệu có được không ?

Bạn hỏi về vấn đề này. Nói thiệt bạn đừng buồn. Chẳng có câu trả lời nào hết. Vấn đề này mình cũng đã hỏi nhiều lần rồi, nhưng vẫn không có kết quả. Diễn đàn mình chỉ mạnh về Cad2D và mấy cái lisp gì gì đó. Chứ riêng mảng Cad 3D vẫn chưa có forum dành riêng cho nó.

4. về công năng: thì khả năng là gần vứt đi (các không gian ko hài hoà, ko cân đối, ko hợp lí. rồi vị trí cầu thang, cau thang ngoai, phòng khach, rồi tỉ lệ các phòng, sự liên kết giao thông đi lại.....vvvv..) khong kể hết, mà nhất là đây lại là biệt thự. SẤU<-----Già đầu mà còn viết sai chính tả (phải là XẤU mới đúng). Lời lẽ y chang cha ph168xd, chắc 2 người là anh em hoặc đồng nghiệp quá

Về chi tiết: chẳng có cái gì để nói ( chưa thấy gì đặc sắc) cũng như vật liệu, nếu i' bạn đang theo kiểu kiến trúc chắp vá thì là bạn đang thành công với phương án này rồi đấy <-----Nên chú trọng lời nói, hãy hạn chế thái độ phách lối của mình và đọc kỹ những gì người lập topic đã nêu. Chỉ mới năm 1, thế này là ngon rồi :s_dead:

về kết cấu: với cái nhà này mình thấy là làm được ko có gì phức tạp conson 2,5 hay 3m làm được tuốt (Lực đạn ai ném banh xác, nổ như bắp rang bơ)

xấu đẹp mỗi người thích một kiểu chẳng biết thế nào. Tôi thì nói thật. đừng nản nhé! <---- Và tui cũng nói thật, thông cảm nhá :s_dead:

• Vote tăng 1

5. Tại Tú thấy cái background đẹp quá nên chèn vào. Chứ bản thân chưa có tiền đi máy bay qua đó nữa thì lấy đâu ra xây nhà chứ. Tú thấy haanh dị ứng với màu đỏ, kaka. Càng tốt. Màu đỏ là màu người Hoa thích lắm ah nha. Tú thấy nhận xét làm mái nhọn có lý. Giả sử bị đóng băng ta tận dụng làm dốc trượt tuyết luôn. Quá chí lý. kaka :s_dead:

6. Bạn muốn thu nhỏ màn hình cad??? Nếu chuột của bạn có bánh xe cuộn ở giữa thì..... cứ ấn và giữ nó thì có thể kéo bản vẽ, còn lăn lên- xuống là thu lớn nhỏ

Còn chuột của bạn ko có bánh xe thi tốt nhất nên đi mua ma dùng bạn ạ, như vậy tiện hơn trong công viêc nhiều. :s_dead:

Chưa có khả năng mua chuột có lăn thì tạm dùng lệnh này nè. Z + enter 2 lần màn hình Cad xuất hiện biểu tượng kính lúp, bạn đè chết chuột trái, rồi kéo (kéo lên là phóng to, kéo xuống là thu nhỏ). Chúc bạn mau cứng tay nghề

• Vote tăng 1

7. Mình nhận xét thế này ( không bàn về phong thủy vì không biết tuổi tác như thế nào, hướng nhà ra làm sao):

Về phòng khách : Quá tối bố cục không có gì đặt sắc, bàn ghế đưa từ archmodel vô cũng không khớp với không gian nữa. Vách tivi bạn dán formica đúng ko? Dán cái đó mà không khéo là nó ghớm lắm đó. Tốt nhất nên dùng giấy dán tường sẽ đẹp hơn mà sang nữa. Cái hóc vách tivi bóp nhỏ lại. Kệ tivi thiết kế tệ quá. Mấy cái thanh gỗ trên trần nhà nhìn nặng nề lắm. Ai ngồi nói chuyện lâu sẽ có cảm giác khó chịu ức chế lắm đó.

Về phòng ngủ thì như vậy tạm ôn nhưng vách tím rồi thảm tím nhìn nó quê mà sến quá.Bớt ánh sáng bên ngoài lại rồi render sẽ đỡ hơn.

Đánh gia chung thì không gian tạm ổn nhưng đồ mộc ẹ quá. Thiếu sự đầu tư nghiêm túc. Đừng nên chủ quan cho rằng đồ mộc chủ nhà tự mua. Hãy tư vấn để đóng đồ mộc luôn sẽ phù hợp kích thước và không gian nhà hơn.

kakaka, bác ph168xd có đối thủ rồi :s_dead: , để coi bác đưa ra được giải thích nào trước những mũi giáo của Mr.Po không. Cố lên, cố lên :s_dead:

8. Đơn giản và cụ thể như thế này nè:

Dùng lệnh D + enter ---> hiện hộp thoại Dimension Style Manage, chọn tỷ lệ bạn đã tạo rồi vào mục Modify... (bên góc phải). Chọn mục Text---> rồi hiệu chỉnh chiều cao chữ ngay dòng Text height thường là chọn từ 180 - 220.

Làm trình tự như thế, Tú bảo đảm được :s_big:

9. Đây là điều em cũng đang thắc mắc... vì sao một người làm ở 2 cty? có lẽ anh đã ra trường và đi làm khá lâu? nhưng anh cũng đâu tránh khỏi những sai sót??? huống chi em đây mới năm 2, chưa đụng chạm nhiều về chuyên ngành??? các phần mềm cũng tự học ở ngoài và mày mò trên diễn đàn CAD này thôi!!! nhưng anh phang em dữ wá,

Ko biết anh vô tình hay cố ý mà ko nghĩ đến những người trẻ bọn em?

Gởi bài lên diễn đàn đều là những gì ma người gởi tâm huyết và mong có sự góp ý, trao đổi kinh nghiệm của các bậc đàn anh đi trước,

Nhờ đó những người mới chập chững như bọn em mới có thêm kinh nghiệm cũng như tự tin sáng tạo,

Nhưng hình như anh lại đi ngược lại với những gì tụi em mong muốn.

Em nghĩ la một KTS khi xem tác phẩm của bất khì một ai thì cũng nên tôn trọng tác phẩm của họ, đó là điều tối thiểu nhất mà một KTS cần có

Thành thật xin lỗi anh nếu có gì đụng chạm đến tự ái của anh (em chắc là anh tự ái mà) :blink: :blink:

Đọc và suy ngẫm những gì Duy Phong viết...mới biết mình thật nhỏ nhoi làm sao đó ha anh ph168xd.Đừng xem thường tụi trẻ... :s_big:

10. Là cái phối cảnh ngoại thất ở bài trước đó bác, đây là phần nội thất mới chỉ có cái bếp thôi, chưa có gì hơn, em cũng đang gấp gáp triển khai nốt phòng ngủ và phòng khách luôn, mới hôm wa cafe sáng với chủ nhà xong, ông ta có vẻ chưa hài lòng lắm về phối cảnh ngoại thất, còn cái bếp thì tạm ổn rồi, em buồn wa đi.... chưa tìm ra phương án nào cho em nó cả,

các bác giúp dùm em với, vì đây là công trình đầu tay có khả trở thành thật chứ ko phải trên giấy như những cái đã vẽ trước đây.

Xin đa tạ......!

Tú có mấy mẫu "chôm" được bên nhavui nè. send thử coi chú có phát huy và sáng tạo ra thêm được gì không nha.

Chúc chú mau mau lấy tiền chủ đầu tư để ăn mừng :blink:

số 1:

số 2:

số 3:

số 4:

:s_big:

11. Bếp Duy phong max xi la bùm đây:

Tú không dám nói gì thêm. Đã có các cao tăng đắc đạo nói hết rồi. Tú nói thêm chắc làm chú đau lòng cò con. :s_big:

Cái thiết kế mà chú đề cập tới chuẩn bị động thổ ấy. Là ý chú nói đến cái nào sao Tú không thấy!?? :blink:

12. Dạ! cảm ơn bác! nói chung em cũng mới tập tành dụng đại vậy thôi, chưa chú ý đến vấn đề bác nói (background) vì chỉ quan tâm đến cái nhà thôi mà bỏ qua phầm đó.

Tiếp thu ý kiến của bác!!! :blink:

nhưng cho em hỏi? ngoài những điều bác nói ra thì về HÌNH KHỐI, BỐ CỤC căn nhà thế nao???

Em lấy ý tưởng từ số 2 và số 9 lồng vào nhau, màu đỏ là số 9, màu vàng là số 2 đó bác!!! :blink: :blink: :cry:

Vì chú đang theo học chuyên ngành này nên Tú không dám đề cập tới bố cục và hình khối. Có lẽ tại thấy ổn, khỏi cần bàn cãi chi mệt. Về màu sắc thì có chuyện để nói. 2 tông này đi với nhau, nhìn thấy sao đó, chú xem lại. Điểm nhấn ở đây có phải chú muốn đề cập tới mảng tường trên sân thượng?!?Hay là viền đỏ chạy suốt từ trên xuống dưới?!Chú tạo nhiều ô trang trí nhìn nhàm lắm, hạn chế thôi?Nếu được chú thử up file đó lên, Tú phối màu bên Cad luôn (vì Tú chỉ biết 3D Cad). :s_big:

@ph168xd: Tú nói anh hoài mà chẳng thấy anh sửa. Nhận xét của anh không giúp được anh em ngày càng phấn đấu và cố gắng hơn. Chỉ đi ngược lại chiều hướng ấy, riết rồi ae chẳng ai dám up file lên diễn đàn để nhờ chỉ bảo. Thành thử ra cứ vậy hoài, chẳng tiến bộ, và làm cho diễn đàn mình ngày càng tẻ nhạt đơn điệu lắm anh biết không?!?Hy vọng đây là lần cuối, Tú nhắn gửi đến anh chuyện này :)