Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

hg_aum

Thành viên
  • Số lượng nội dung

41
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi hg_aum

1. em chào tất cả các bác,em đang làm bản đồ địa chính và có vấn đề mong các bác giúp em.Trên bản  vẽ của em có các txt cùng một lớp,cùng màu giờ em muốn tự động chọn tất cả chúng, rồi đưa về các lớp theo yêu cầu.Các đối tượng trên có cùng một cấu trúc như sau(không phải là khối):
    12
    LUC
    Nguyễn Văn A
    Thôn 3
    22

ý nghĩa và yêu cu
    12                   :là số thửa trong bản vẽ nó chạy từ 1 đến n.em muốn chọn chúng rồi đưa vào lớp                                                                                                                      "so thua" trên bản vẽ.
    LUC                : là loại đất trên bản vẽ sẽ có nhiều loại nhưng ta sẽ có một danh sách ký hiệu của                                                 chúng(LUC,LUK,LNK....)   và em muốn chọn rồi chuyển                                                                                                        chúng vào lớp "loai dat" trên bản vẽ.
    Nguyễn Văn A:  là họ tên người sử dụng đất,em muốn chọn rồi chúng về lớp"chu su dung"trên bản vẽ.
    Thôn 3           : là địa chỉ ,tất cả đều giống nhau chỉ khác là số 3 hay 1...ta sẽ chọn và đưa chúng                                                                                                                                      về lớp"dia chi"
    22                 :số tờ bản đồ,trong cùng một bản vẽ nó đều giống nhau là 22 tùy vào số tờ bản đồ và                                                                                                                ta sẽ xóa bỏ đối tượng này.

Sau khi  ta đưa được các đối tượng về lớp"so thua" lop"loai dat" lop"dia chi" và xóa bỏ các số 22 thì các txt còn lại chính là lớp"chu su dung" ta có thể chuyển bằng tay.Rất mong  các bác giúp đỡ,em xin chân thành cảm ơn!63415_loc_du_lieu.jpghttp://www.cadviet.com/upfiles/3/63415_loc_du_lieu.dwghttp://www.cadviet.com/upfiles/3/63415_danh_sach_loai_dat.txt

2. hi mình muốn vẽ 2 đường thẳng cùng một lúc,một thuộc lớp "đường",một thuộc lớp "mương" đó bạn.Nếu có thể bạn hãy viết chi tiết hơn cho mình nhé.Lớp đường mình mặc định để màu đỏ nhưng khi đường thẳng vẽ bằng lệnh này nó sẽ có màu xanh.Cám ơn bạn đã sớm hồi âm nha.

3. vấn đề của mình như sau;trên bản vẽ mình có 2 lớp là duong và muong.Mình muốn vẽ một đường thẳng trên cả 2 lớp đó(khi dùng lệnh vẽ trên lớp duong,chương trình cũng sẽ vẽ đường thẳng đó trên lớp muong luôn,có nghĩa là đường thẳng đó phải vẽ trên cả 2 lớp.Rất mong các anh em trên diễn đàn giúp đỡ.Em xin cám ơn nhiều!

4. em cũng dùng thử trên civil 2013,thấy chương trình rất hay và tiện dụng nhưng vẫn có chút băn khoăn,bác nào dùng quen rùi thì mách em với nhé.Đó là khi vùng tính khối lượng có taluy thì cần làm như thế nào?em cũng đang tìm hiểu phần grading nhưng ko hiểu lắm.Khi xuất khối lượng chi tiết ra bảng excel ,các bác thử lấy diện tích nhân với chênh cao trung bình xemcos khớp với khối lượng tính ra không,vì không hiểu sao em nhân thử lại hơi lệch chút ít các bác ạ.

• Like 1

5. Hề hề hề,

Bạn hãy post cả file bản vẽ drawing và file excel lên để mọi người tiện kiểm tra bạn ạ.

Hình ảnh bạn post quá nhỏ, khó đọc quá, Tuy mình có thể hiểu chút chút nhưng thực sự chưa biết cấu tạo các text của bạn trong bản vẽ là gì để làm lisp.

Vì bạn chưa có file excel nên mình làm tạm cái này để bạn test. nếu cần gì sẽ bổ sung sau

Chú ý file excel phải được save as lại dưới dạng file csv. Các text trên bản vẽ phải đúng với các text trên file csv cả về chữ hoa và chữ thường. File csv chỉ có hai cột dữ liệu như hình ảnh bạn đã post.

(defun c:uptxt (/ fn f datlst txt etxt str L a)
    (setq  fn (getfiled "Select Data File" "" "csv" 0)
               f (open fn "r")
               datlst (list)
    )
    (while (setq txt (read-line f))
         (setq datlst (append datlst (list txt)))
    )
    (close f)
    (while  (setq etxt (car (entsel "\n Chon text can update")))
       (setq str (cdr (assoc 1 (entget etxt))) a nil )
       (foreach txt datlst
           (separate txt ",")
           (if (= str (car L))
               (progn
                   (command "text" (getpoint "\n Chon diem dat text") 2 0 (cadr L))
                   (setq a T)
               )          
           )
       )
       (if (= a nil)
        	(alert "\n Khong co doi tuong cap nhat cho text ban chon")
       )
    )
    )

;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;
    (defun Separate (S sym / i ch)
    (setq i 0 L nil)
    (while (< i (strlen S))
         (setq i (1+ i) ch (substr S i 1))
         (if (= ch sym) (progn
    (setq
    	L (append L (list (substr S 1 (- i 1))))
    	S (substr S (1+ i) (- (strlen S) i))
    	i 0
    )
         ))
    )
    (setq L (append L (list S)))
    L
    )

Chúc bạn vui.

Cảm ơn anh nhiều nhiều nhé,em kiểm tra rồi thấy ok anh ạ.hihi hehe

6. 63415_untitled.jpgĐây là phần phụ trong công tác tính khối lượng,em không phải tính nhưng lại phải điền số liệu vào bản vẽ nên có ý tưởng viết lisp này nhưng vì em mới tìm hiểu lisp nên chưa viết được rất mong bác nào pro về lisp giúp đỡ em.em xin cám ơn rất nhiều.em có một bản vẽ cad có tên ô vuông và em phải điền khối lượng vào đó.Em đã có file excell có tên ô vuông và khối lượng tương ứng.Ý tưởng của em là trên cad ta chọn tên ô vuông(txt),chương trình sẽ đọc txt được chọn rồi tìm trong file đầu vào excell(ta có thể chuyển về dạng txt) tên ô vuông tương ứng,nếu tìm thấy sẽ đọc khối lượng tương ứng của nó rồi viết lên ,màm hình cad,nếu không thấy báo lỗi trong file số liệu.

7. 63415_untitled.jpgĐây là phần phụ trong công tác tính khối lượng,em không phải tính nhưng lại phải điền số liệu vào bản vẽ nên có ý tưởng viết lisp này nhưng vì em mới tìm hiểu lisp nên chưa viết được rất mong bác nào pro về lisp giúp đỡ em.em xin cám ơn rất nhiều.em có một bản vẽ cad có tên ô vuông và em phải điền khối lượng vào đó.Em đã có file excell có tên ô vuông và khối lượng tương ứng.Ý tưởng của em là trên cad ta chọn tên ô vuông(txt),chương trình sẽ đọc txt được chọn rồi tìm trong file đầu vào excell(ta có thể chuyển về dạng txt) tên ô vuông tương ứng,nếu tìm thấy sẽ đọc khối lượng tương ứng của nó rồi viết lên ,màm hình cad,nếu không thấy báo lỗi trong file số liệu.

8. bạn cần topo chạy trên cad bao nhiêu. mình đang dùng topo chạy trên cad 2004. phần mềm thì bạn có thể tải trên mạng còn crack nếu bạn cần mình gửi cho. nhưng để sử dụng được thì hơi khó khăn

vậy bạn làm ơn gửi cho mình phần mền và hướng dẫn sữ dụng theo địa chỉ email:aum204@gmail.com với nhé.Cảm ơn bạn nhiều!

9. em dùng cad2004 thôi nhưng có một trường hợp em cài cad2004 cho bạn của em .Tuy cài thành công nhưng khi vẽ có lệnh dùng được có lệnh lại không dùng được, ví dụ lệnh polyline dùng được nhưng lênh line lại không dùng được..em thấy rất lạ và không biết tại sao .Mong các bác trên diễn đàn giúp em với !