Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

khachduongxa

Thành viên
  • Số lượng nội dung

15
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi khachduongxa

1. Em có một file cad 2000, bây giờ sử dụng nó trong thiết kế thì bị lỗi tè le hột me. Triệu chứng như sau:

1. Sử dụng lệnh line kẻ từ 1 đường thẳng này ---> vuông góc tới đường thẳng kia thì nó ra kích thước =1/10 kích thước mình gõ.

VD: em kẻ từ đướng thẳng A --> đg thẳng B distance 1600 thì nó ra 1 đoạn line = 160 :D

2. Em không thể nào vẽ được đường tròn tiếp xúc 2 đường thẳng (lệnh c ---> ttr).

Các bác save file cad của em rồi xem thử hộ em nhé :D( em điên lắm rồi... (cứ mở lên mà ttr) :D

@mà chỉ những nét vẽ cũ mới bị lỗi, chứ nếu em vẽ 2 đg line rồi ttr thì lại bt :D chả hỉu sao nữa...

https://www.yousendit.com/download/aHlUYkJqQzcxUUR2Wmc9PQ

bác nào down về rồi cứu em với :D(

File có bị làm sao đâu!

Mình đã kiểm tra Dimension Style, Fit các Dim;

Rồi vẽ đường tròn Ttr

Nói chung là không có gì lỗi cả, Bạn xem lại Cad của Bạn đi nhé.

:D

2. Thế thì Pótay.com thui. keke

Bạn máy móc quá,

c = circle

c=cp=co=copy (trong trường hợp này, c <> circle, vậy thi bạn đánh đầy đủ "CIRCLE" thì thành lệnh vẽ đường tròn)

Mặt khác, bạn cần lưu ý khi load lisp, bạn phải tránh để trùng lắp lệnh tắt;

Bạn nên xem lại nội dung các lisp, nếu đủ khả năng thì đổi lệnh tắt trùng lắp trong Lisp

Điều này tránh cho bạn nhiều phiền toái, nhất là làm bạn giảm tốc độ xử lý bản vẽ do không tư tin khi dùng lệnh tắt;

Mong là giúp được Bạn đôi chút.

Trân trọng!

3. Hoặc là đối tượng (text và các thứ linh tinh kia) là 1 block thì lấy điểm chèn để scale. Còn là các đối tượng rời thì mình nghĩ chỉ có thể gải quyết 1 lần cho 1 nhóm đối tượng chứ ko cho nhiều nhóm đối tượng được.

-Trước tiên chọn text chuẩn trước tìm trung điểm cảu text này làm điểm cơ sở sau đó chọn các đối tượng bu theo.

Với yêu cầu trên mình nghĩ chắc chỉ giải quyết đc vậy thôi. Bởi vì làm sao có cách nào mà biết đối tượng nào thì bạn í muốn phụ thuộc vào text nào mà làm.

Mình có cách này, chắc là giải quyết được vấn đề:

Kết hợp Quick select trong Bảng Property với lệnh "SCALETEXT".

1. Click ký hiệu cái phễu (Quick select);

2. Click ký hiệu Select Objects;

3. Quét chọn toàn vùng cần điều chỉnh text, "OK";

4. Chọn Object type là text (hoặc Mtext);

5. Bỏ qua bước chọn Properties;

6. Chọn tiếp Operators là "Select All"; Click "OK";

*Hoàn thành phần chọn và lọc đối tượng*

7. Gõ lệnh "Scaletext"

8. Chọn Existing;

9. Đến đây có nhiều Option để lựa, trong trường hợp này thì chọn "S" (Scale Factor) để định 1 tỷ lệ chung cho các text;

10. Cứ mạnh dạn Nhập vào tỷ lệ rồi Enter?

11. Khoom tới Khoom lui xem có sai gì không, nếu sai thì UUUUUUUUUUUUUUUUU

Nếu đúng thì nhớ Thanks cho cái nha.

:(

• Vote tăng 1

4. Khi mình vào Cad -> Open -> chọn ổ disk thì xảy ra lỗi trên và cad bị out ra ngoài:""Fatal Error: Unhandled Access Violation writing 0x0014 Exception at 779afc77h".

Ai biết lỗi này xin giúp đỡ dùm mình.

Cảm ơn rất nhiều. Trân trọng

Hồi trước mình còn xài Acad 2000 cũng gặp lỗi này, cài lại vẫn đụng;

sau đó mình thay RAM thì hết, Bạn thử xem nhé;

Chắc trong diễn đàn vẫn có cao kiến hơn.

:(

5. Mình đang dùng cad không biết có chỉnh cái gì không mà mỗi khi quét chuột trên màn hình hoặc dùng lệnh xoá đối tượng, sau khi xoá xong các đối tượng để lại trên màn hình các chấm (Giống như các Point) trông rất khó chiệu, nhưng khi lăn chuột một cái thì các chấm (Giống như các Point) đó biến mất.

Bác nào có cao kiến gì xin chỉ dùm mình cái nhé!

Thanks !

"Nó" hả? Nói chung chẳng là cái gì hết, không là Point, không là Dot, càng không là Node... Nói riêng là Nó y chang như câu hỏi của BẠN vậy.

Chỉ là rác.

(Của "Chế độ cũ" thôi).

6. tôi có đã lâu không toàn dùng bản vẽ file cứng. Vừa rồi nhận được file bản vẽ của anh bạn trong Nam thiết kế.

Loay hoay mãi và cũng gọi hỏi nhiều người tuy nhiên vẫn chưa xử lý được. Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người để tôi có thể xem được nội dung của bản vẽ. Nếu xử lý được gửi cho mình fontcad mà bạn có nhé. Địa chỉ mail của mình: Truongman@gmail.com tên mình là Trường K42 đại học Xây Dựng Hà nội

http://www.cadviet.com/upfiles/3/file_gui.dwg

Trân trọng!

Bạn thử xem nhé.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/file_gui_1.dwg

http://www.cadviet.com/upfiles/3/dt_font.rar

Mong là đáp ứng được ý bạn.

7. Các bạn đừng "kênh" nhau nữa! Dĩ hoà vi quý!

Ssg đã hoàn thiện chương trình tổng hợp, hy vọng làm hài lòng tất cả các bạn:

http://www.cadviet.com/upfiles/ChiaDat.zip

Minh hoạ:

Các bạn dùng thử, phát hiện sai sót và phản hồi, ssg sẽ sửa.

@tuannguyen:

Anh diễn giải rõ ý hơn, ssg sẽ xem và lập trình giúp anh. Trước hết, anh post cho ssg cái bảng toạ độ bằng Excel (để khỏi phải gõ lại).

Sao mình thì dùng không được Ssg ới ời, nó như thế này...

Command: pl PLINE

Specify start point:

Current line-width is 0.0000

Specify next point or [Arc/Halfwidth/Length/Undo/Width]:

Specify next point or [Arc/Close/Halfwidth/Length/Undo/Width]:

Command: q LINE Specify first point:

Specify next point or [undo]:

Command: dl Unknown command "DL". Press F1 for help.

Command: dl Unknown command "DL". Press F1 for help.

Command: appload

ChiaDat.lsp successfully loaded.

Command: dl

Chon 1 pline kin:

Chon duong chia, cat pline it nhat tai 2 diem:

Pick 1 diem, ve phia can chia so voi duong chuan:; error: quit / exit abort

Command:

Trong khi các Lisp khác thì dùng được. Rất mong được chỉ giáo

8. hix! các bác ơi e mới học cad....mà e có 1 văn bản các lệnh tắt e copy đc từ máy thèng bạn qa....nhưng khi ở máy e e lại ko đọc đc....văn bản đó rất tiện cho những ai mới làm qen vs cad....nhưng e ko đọc đc...:-(( e hỏi thèng bạn nó bảo bị lỗi vietkey hay zì zì đó....mà e cài lại rồi ko đc....khi mở văn bản đó ra e toàn thấy chữ zì zì ko à...như tiếng Hàn ý....vs cả các ô vuông nữa....có bác nào bit cái lỗi đó ko chỉ giùm e với....thanks các bác nhìu lắm...:-((

Theo mình biết thì file lệnh tắt này dùng dạng plain text (Văn bản trơn, không định dạng), thì sao lại có lỗi như bạn mô tả nhỉ! Bạn xem lại thử nhé.

Mình thích dùng lệnh tắt (Aliases) vì nhiều lý do, mình cũng có 1 vài lệnh thường dùng, chép lên đây, bạn copy về tham khảo xem, có dùng được không nhé!

;Lenh tat do Nguoi dung dinh nghia (Cad2004):

AC, *UCSICON

AZ, *OPTIONS

ART, *ALIGNTEXT

SCT, *SCALETEXT

EE, *EXTEND

ER, *ELLIPSE

ERT, *EXTRIM

FE, *OPEN

FR, *LIST

GR, *PLOT

Q, *LINE

SQ, *SPLINE

RQ, *RAY

QW, *LWEIGHT

QQ, *MLINE

ASD, *DIMALIGNED

DSA, *DIMLINEAR

DEA, *DIMANGULAR

DCC, *DIMBASELINE

DAN, *DIMANGULAR

DBA, *DIMBASELINE

DE, *DIMCENTER

DC, *DIMCONTINUE

DD, *DIMDIAMETER

DED, *DIMEDIT

DLI, *DIMLINEAR

DA, *DIMRADIUS

CV, *COPY

CC, *MOVE

CX, *MIRROR

RA, *LAYER

AR, *ALIGN

VA, *MATCHPROP

RT, *ROTATE

FF, *UNDO

ZZ, *ZOOMFACTOR

X, *EXPLODE

QS, *LTYPE

DBC, *DBCONNECT

DI, *DIST

DVV, *DIVIDE

HE, *HATCHEDIT

TC, *TCOUNT

; Aliases for commands discontinued in AutoCAD 2004:

Dòng dưới cùng là để bạn dễ định vị khi chép thêm vào File "acad.pgp", mình đang dùng cad2004 và 2009.

Khi chép thêm vào file "acac.pgp" bạn phải nhớ lọc những lệnh trùng sao cho lệnh tắt là duy nhất trong file (dùng tổ hợp phím 'Ctrl+F' để kiểm tra), vì Acad sẽ không hiểu bạn muốn dùng lệnh nào (Acad sẽ dùng lệnh xuất hiện trước).

Mình nghĩ, khi đã thông thuộc một số lệnh tắt cơ bản của Acad và vài lệnh như trên thì đối với 1 bản vẽ 2D, bạn không phải dời tay trái trên bàn phím nhiều (cầm chuột tay phải) và dành thời gian nhìn lên màn hình nhiều hơn => tốc độ vẽ sẽ cải thiện đáng kể.

Tuy nhiên kinh nghiệm bản thân cho thấy, khi vẽ (cơ bản hay triển khai chi tiết), điều quan trọng nhất không phải là công cụ mà là tư duy, và đó là thứ không ai có thể giúp bạn tốt hơn chính bạn.

Chúc bạn vẽ tốt hơn.

• Vote tăng 1

9. Cho tôi hỏi cách vẽ đường thẳng theo góc. ví dụ vẽ 1 đường thẳng tạo 1 góc 12 độ 39 phút với đường khác thì thế nào:(

Chà chà, lâu lâu không vẽ góc, nay đụng câu này làm mình sực nhớ về cách vẽ cơ bản. Theo mình, nó như thế này...

\\\

Command: line

Specify first point:

Specify next point or [undo]: <12d39'

Angle Override: 13

\\\

Đồng thời, bạn phải thiết lập đơn vị hiển thị độ đo góc theo hình post theo:

Rất mong là đáp ứng được ý bạn.

10. Hề hề hề,,,,,.

Chào bạn thanhhoa.36,

Theo thiển ý của mình trong CAD không thể có lệnh nào đáp ứng hoàn toàn được yêu cầu của bạn trừ biện pháp copy. Sở dĩ vậy vì những lý do như sau:

1/- Cái thằng B' là do bạn đo đạc thực tế trên hiện trướng, mà cái vụ đo đạc này thì không những không chính xác về phương mà còn cả về độ lớn nữa. Vì thế nếu bạn dùng align thì chỉ sắp xếp được theo phương, còn độ lớn thì bó tay nếu như bạn không dùng thêm các lệnh phụ để co dãn các đoạn thẳng cho phù hợp.

2/- Khi bạn Align được một khúc thì chả chắc các khúc sau sẽ trùng hoàn toàn về phương chứ chưa nói đến độ lớn. Và như vậy bạn sẽ phải cắt thằng A thành các đoạn rời rạc để Align từng đoạn và sau đó mới dùng các lệnh để co dãn các khúc đó cho bằng nhau.

Việc làm như vậy quả là bất tiện so với việc bạn xài lệnh copy.

Đành rằng cái lệnh copy này không thực đúng với ý bạn song có điều nó có thể làm được cái điều mà bạn muốn, nghĩa là nó biến thằng A thành thằng A' trùng khit với thằng B.

Là người thiết kế, bạn nên hiểu rằng mèo trắng và mèo đen đều tốt cả, miễn là chúng cùng bắt được chuột.

Mình không rõ mục tiêu mà bạn cần song nếu đúng như bạn mô tả thì chỉ cần copy một phát rồi tùy ý mà move chúng đến nới bạn cần. Việc thay đổi các thuộc tính của đối tượng theo mình không phải là việc khó nữa bạn ạ.

Mong rằng bạn hãy nghĩ thoáng hơn một chút chứ đừng câu nệ phải làm thế này hay phải làm thế kia trong thiết kế bạn ạ. Làm thế nào cũng tốt nếu như nó ra đúng được cái kết quả mình cần.

Hề hề hề,....

Chúc bạn sớm ngộ ra những điều đơn giản này.....

Hà hà, hay cho câu "Mèo trắng với Mèo đen...", Tớ cũng đồng ý với ý kiến này. Phải thoáng thì mới nhanh được.

Vả lại vấn đề đưa ra, chỉ đọc qua thôi thì đã thấy là bất khả thi rồi. Khó có thể đáp ứng đầy đủ các tỷ lệ của đối tượng này với đối tượng kia (lớn hơn 2 tiêu chí) được! Trừ khi scale (up & down) nhỉ!

11. em muốn học cad mà chưa biết đi học ở đâu là tot cả. Mong các bác chỉ cho e

Hồi trước, khoảng năm 2002, 03 gì đó, mình học tại Trung tâm ở đường Bùi Thị Xuân (Gần đối diện trường Bùi Thị Xuân - Quận 1 - TP HCM, Thầy dạy mình là Thái Minh Trung, Thây dạy rất hay, phưong pháp ấn tượng... Nói chung là hiệu quả.

Thầy còn viết luôn cả giáo trình nữa, không biết nay Thầy còn dạy không, bạn lại đó xem thử nha?

Tự học cũng được nhưng theo mình thì "Nhìn đèn để đi tới luôn nhanh và an toàn hơn vừa cầm đèn vừa dò đường đi"

Hè hè, lâu lâu nói tửng tửng chút...

12. Xin các cao thủ giúp em. Khi em gõ lệnh LA thì cad hiện ra thông báo

" Unhandled exception has occurred in a component in your application. If you click continue, the application will ignore this error and attempt to continue.

Only TruType fonts are supported. This is not a TrueType font. "

Lỗi này làm em không thể tạo lớp khi vẽ. Đó là một cực hình. Mong các bác giúp em

Ủa, sao không dùng Icon "Layer Properties Manager" trên thanh Layers ? Cứ gì phải lệnh tắt nhỉ?

13. chào các bác!

Tôi sủ dụng cad2010, nhung hiện tại phần mềm của tôi đang bị lỗi không thục hiện lệnh in đuọc, Tôi đã Repair phần mềm nhung vẫn không đuọc, trên dòng Commad báo lỗi: plot Unknown command "PLOT". Mong các bác có thể cho tôi biết nguyên nhân và huóng giải quyết. Tôi không biết bộ phần mềm Acad 2010 cố nhiều thay đổi so vói các phiên bản truóc đó hay không về cách load các lisp cad trong visual lisp.

cảm on! :D

Mạn phép nhắc khéo bạn nhé, dùng cách thường thử! Tức là Ctrl+P hoặc dùng Menu File...... thử xem?

Mình đang dùng Cad 2009 nên chưa biết lỗi này.

14. giúp mình vơí mình dim kt cho hình đối xứng thì ok rồi , có điều con số kt nó lại ko nằm theo hướng của đường giống, làm cách nào để con số nằm trong nghiêng theo đường kt,cám ơn các bác trước nha!

Bạn vào Hộp thoại "Modify Dimension Style", chọn thẻ "Text", tại khung "Text Alignment" bạn chọn ô "Aligned withdimension line", Nhấn "OK" để chấp nhận.

Mong là đáp ứng được ý bạn!