Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

hadongnat

Thành viên
  • Số lượng nội dung

25
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi hadongnat

1. Nếu máy mạnh, rảnh rỗi thì nên đưa vào cho đúng catalogue.

Thường thì không. Để mô hình áp lực đất ta có thể chuyển nó sang dạng phân bố trên dầm hoặc cột.

Em cũng suy nghĩ khả năng là không nên cho vào. Vì máy em cũng không đủ mạnh để có thể chạy tốt? Thứ hai là em sợ khi mình vẽ tầng hầm thì không biết gán tải áp lực đất như thế nào. Chả lẽ em nghĩ là gán như bản sàn thẳng đứng?

Cho em hỏi anh khi mình gán áp lực đất vào dầm thì sẽ lấy bao nhiêu? có thể coi tầng hầm như 1 thanh ngàm tại mặt móng vào liên kết khớp vào sàn tầng hầm để truyển tải vào dầm. Khi thế thì sẽ lấy giá trị truyền tải vào dầm là bao nhiêu. Và tải trọng đất là tải tam giác phân bố từ trên xuống nên xác định tải trọng vào dầm như thế nào. Nhà em làm tốt nghiệp có 1 tầng hầm thôi anh à.

2. Nếu chỉ chắn đất, thì tường barret sẽ được tính toán như bản console cắm vào đất nền. Nó phụ thuộc nhiều vào sơ đồ cừ phần tầng hầm. Cách tính chung là :

- Giả thiết chiều sâu cắm cọc.

- Xác định tâm xoay cọc (cách đáy cọc một đoạn nào đó).

- Vẽ áp lực đất (phần trong tầng hầm (áp lực chủ động), phần cắm vào đất trên tâm xoay (áp lực bị động ngược hướng), phần cắm vào đất dưới tâm xoay (áp lực chủ động cùng hướng với áp lực chủ động)).

- Cân bằng lực và moment, từ đó xác định chiều sâu chôn cừ (nhớ hệ số an toàn).

Đây là cách tính dùng cho tường chắn đất tạm thời, hoặc không cần khống chế chặt chẽ chuyển vị.

Với tường barret làm tầng hầm, vì phải khống chế chặt chuyển vị đỉnh cừ, nên sơ đồ trên không đúng. Vì chuyển vị của cừ bé, các áp lực đất chủ động và bị động chưa được huy động hết. Phải hiệu chỉnh hệ số và hình dạng phân bố áp lực đất.

Tốt nhất nên bỏ vào máy và phân tích. Tính tay chỉ để đối chiếu thôi.

Cho em hỏi. Khi mô hình hoá nhà cao tầng trong etabs ta có nên đưa tường tầng hầm vào khung không gian không? em thấy có người bảo là nên đưa vào vì tường tầng hầm chịu áp lực đất. Cũng có người bảo áp lực đất các phía cân bằng nhau. Em thấy phân vân quá. Mong các anh giải thích kỹ càng vấn đề này ạ?

3. http://www.cadviet.com/upfiles/UNIVN2.shx

Các bạn download Bigfont UNIVN2.shx này nhé

Sau đó gõ font Roman bằng kiểu gõ Unicode một cách bình thường.

Không cần dùng font xược cho phức tạp ra.

Em gõ cộng hoà xã hội chủ nghĩa việt nam thì thấy chữ " hội" có "ộ" bị chuyển về font arial. Anh xem thử giùm em với. Em dung cad 2008

4. Bắt đầu từ lúc 9h50Pm ngày hôm nay, khi bạn search kết quả trên google, tất cả các trang web để báo là 'Trang web này có thể gây hại cho máy tính của bạn', kể cả trang của 'chính chủ' là google.com.

Ví dụ:

Search từ AutoCAD

Search từ Google

Bạn thử luôn đi, để chiêm ngưỡng được giờ phút hiếm hoi google bị lỗi trước khi họ fix được.

Vâng. Em hôm nay cũng tìm kiếm trên mạng nhưng không thể tìm kiếm bằng google.com được? Không ngờ google.com mà cũng bị tấn công? hic.hic

5. Danh sách CADViet Thái Bình như sau:

1- Vanduong

2- MANHHUNGXDA

3- phankhoi

4- 0123

5- lê văn tuấn

6- Luơng Xuân Hậu

7- kientn1504

8- nhatha

9- son08

10- hadongnat

11- trankhoactm

12- lolita_kt

13- daotuki

14- khuyenn

Anh Văn Dương xem thế nào tết anh em cadviet gặp mặt nhau tại Thái Bình tí nhỉ? Bọn anh đã được nghỉ tết chưa vậy?

6. Anntative là mới áp dụng cho text, dim ... theo mình công dụng rất lớn. Cho nên khi có nó mình chỉ vẽ các loại hình có 1lần rheo tỷ lệ 1/1 còn muốn in theo tl 1/m thì dùng nó & layout

Tính năng của annotation thì thật sự rất hay. Em đã vẽ dùng annotation và cảm thấy thật sự thích thú. Nhưng bản vẽ rất nặng anh à. Anh có thể chia sẻ kinh nghiệm về vấn đề này được không?

7. đây là bản vẽ mới của bạn, ngon rồi đấy

http://www.cadviet.com/upfiles/2keo_seibi_...i23102008_1.zip

bạn gõ lệnh IM hoặc Xref sau đó xoá hết các đường dẫn đó đi

rồi PU sau đó dùng thêm Audit/Yes cho chắc, cuối cùng là qsave là OK

hy vọng đúng i' bạn

anh bảo đánh lệnh IM rồi xoá đường dẫn là như thế nào? chân thành cảm ơn anh?

8. Tất cả có 6 lệnh: Line, Circle, Rectangle, Copy, Move, Offset. Có lẽ cũng đủ dùng cho các thao tác cơ bản?

Xin lưu ý các dòng nhắc nhở ở đầu chương trình. Tác giả vẫn bảo lưu quan điểm và mong rằng đến một lúc nào đó sẽ không còn ai cần đến chuơng trình này nữa!

Anh có thể viết thêm lệnh ML nữa được không à. Em hay vẽ với lệnh ML. Cám ơn anh trước à

9. Hy vọng đoạn Code này chạy theo đúng ý của bạn :

Tên lệnh là DTL

(defun c:DTL() 
    (setq TL (getreal "\nNhap he so ti le :")) 
    (setq TLe (/ 1 TL))
    (command "dimlfac" TLe)
    (command "graphscr")
    (prompt "Ban ghi kich thuoc :")
    (command "dimaligned")
    (princ)
    )

Chúc thành công. :cheers:

khả năng là khó anh à. vì nó can thiệp cả đến line,dim... gần như tất cả các lệnh vẽ cơ bản anh à.

10. Hy vọng đoạn Code này chạy theo đúng ý của bạn :

Tên lệnh là DTL

(defun c:DTL() 
    (setq TL (getreal "\nNhap he so ti le :")) 
    (setq TLe (/ 1 TL))
    (command "dimlfac" TLe)
    (command "graphscr")
    (prompt "Ban ghi kich thuoc :")
    (command "dimaligned")
    (princ)
    )

Chúc thành công. :cheers:

cám ơn anh đã trả lời em. em đã dùng thử nhưng không được anh à. em nói rõ hơn anh nhá. em vẽ 1-1 sau đó sc xuống 1/25 = 0.04 sau đó dimlfac 25 thi sẽ đo dim trong hình vẽ là tỉ lệ 1/25 nhưng sau đó em muốn vẽ gì đó trong hình vẽ đã sc đó ví dụ em muốn vẽ 1 đoạn line dài 1000 thì em phải nhập là 40 ( =1000/25). ý em là mình có thể dùng lisp để có thể không cần chia cho 25 khi vẽ đường line đó. cảm ơn anh ạ.

11. Có cách khắc phục chứ :

Bạn sử dụng lệnh Celtscale : Khi sử dụng lệnh này thì hệ số tỷ lệ của đường nét chỉ ảnh hưởng tới đối tượng sắp vẽ chứ không hề ảnh hưởng tới toàn bộ tỷ lệ nét của các đường tim, trục, các đường khuất trong bản vẽ của các bạn.

Còn lệnh Ltscale với hệ số tỉ lệ của nó thì hệ số tỉ lệ của nó không những ảnh hưởng tới đường hàn của bạn mà còn ảnh hưởng toàn bộ tới tỷ lệ nét của các đường tim, trục, các đường khuất trong bản vẽ của các bạn.

Bạn hãy cẩn thận.

Mình nghĩ nên sử dụng lệnh Celtscale để gán tỷ lệ linetype cho đối tượng sắp vẽ mà không ảnh hưởng tới các đường tim, trục, các đường khuất trong bản vẽ của bạn.

Chúc các bạn thành công.

cám ơn anh. thật là hay. rất cảm ơn anh.

12. Bạn có thể post yêu cầu về autolisp ở topic này.

ý tưởng của em là đang vẽ tỉ lệ 1-1 sau đó dimlfac xuống 1-25. chẳng hạn như mình muốn chỉnh sửa hoặc đo kich thước trong tỉ lệ 1/25 chẳng hạn thì mình phải chia số cần đo cho 25. anh có thể viết được lisp nào khắc phục được điều đó không? tức là có thể viết được lisp nhập hệ số tỉ lệ để khi mình nhập kích thước vào thì nó tự động chia cho 25 được không? Rất cám ơn anh.

13. Đã 1 ngày rồi mà không thấy ai hỏi han gì hết buồn vậy hi`hi`.thôi để mình đưa ra câu hỏi được nha.

Câu 1: Chiều sâu của máy đào, khoan đào liên quan đến cái gì?

Câu 2: Trong hệ khung phẳng, tại dầm chính.Vì sao momen dương tại gối lớn hơn momen dương tại nhịp?

Anh có thể giải thích cho em 2 câu này được không. Câu thứ 2 em làm đồ án bêtông mặc dù momen âm tại gôi tính cho ở mép gối mà vẫn lớn hơn momen dương ở nhịp. MOng anh giải thích giùm em.

14. YƠU GOOD!

THẾ LÀ HIỂU SƠ BỘ MỘT CÁCH SỚ LƯỢC CỦA THÁI BÌNH RỒI ĐẤY

THEO TÔI, THÁI BÌNH KHÔNG BAO GIỜ LÀM BẠN BUỒN ĐÂU, CÓ NHIÊU CHỖ LẮM

NẾU BẠN CÓN Ở TB, HÔM NÀO VỀ TÔI SẼ CHỦ TRÌ!...

MÌnh ở Kiến Xương. trong này không có ai ỏ kiến xương à. đang học hết năm 4 trường kiến trúc khoa xây dựng. có gì anh em họp mặt thì báo cho mình biết nhá. sdt 0978 952 610 .

15. YƠU GOOD!

THẾ LÀ HIỂU SƠ BỘ MỘT CÁCH SỚ LƯỢC CỦA THÁI BÌNH RỒI ĐẤY

THEO TÔI, THÁI BÌNH KHÔNG BAO GIỜ LÀM BẠN BUỒN ĐÂU, CÓ NHIÊU CHỖ LẮM

NẾU BẠN CÓN Ở TB, HÔM NÀO VỀ TÔI SẼ CHỦ TRÌ!...

MÌnh ở Kiến Xương. trong này không có ai ỏ kiến xương à. đang học hết năm 4 trường kiến trúc khoa xây dựng. có gì anh em họp mặt thì báo cho mình biết nhá. sdt 0978 852 610 .