Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

AutoTay.com

Thành viên
  • Số lượng nội dung

137
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

1

Bài đăng được đăng bởi AutoTay.com

1. Stretch và Insert block theo tỷ lệ các chiều x, y, z là 2 cách hoàn toàn khác nhau mà các pro (chỉ giống nhau với đối tượng đơn giản, như hình chữ nhật chẳng hạn, và scale 1 chiều của Block :) )

Stretch là kéo dài 1 phần đối tượng, còn Insert blockk là thay đổi tỷ lệ toàn bộ đối tượng theo chiều mình chọn (1, 2 hay 3 chiều).

2. Chiêu cao tay của bố

Cô gái đi học trên Hà Nội, nửa đêm nhận được tin nhắn:

-Chào em, mình làm quen được không? Em có người yêu chưa?

- Em có rồi anh ạ!

- Thế á, cha mày đây, sớm mai bắt xe về quê ngay họp gia đình chuyện này!

Hôm sau cô gái nhất quyết không về, nửa đêm lại có tin nhắn:

- Anh phải làm sao để được làm bạn em? Cho phép anh làm quen nhá! Em có người yêu chưa?

- Em chưa!

- Em làm anh thất vọng quá, một phép thử đơn giản là biết được lòng nhau ngay, mình chia tay thôi!

- Ôi em xin lỗi, em tưởng ông già em, cho e một lời giải thích.

- Giải thích gì? Ông già mày đây, mai không về quê thì đừng về nữa! Gọi cả thằng đó về cho tao!

:)) :)) :))

3. Thêm 1 vấn đề nữa:

Lisp này không xài được đối với 2DPolyline.

Sau một hồi loay hoay Convert với các tham số khác nhau của Plinetype chả hiểu thế nào lại rải đước tất tần tật cả Polyline lẫn Lwpolyline.

Thử đổi Plinetype với các tham số khác nhau rồi Convert, chẳng làm sao cho để nó lại lỗi như trước!hik2

Tóm lại là OK roài!

Thank các PRO!

4. Hề hề hề,

Bạn hãy gửi cái bản vẽ mà bạn dùng lisp này không được lên thì mới có cơ sở để phán chứ chỉ đọc lisp thì hơi khó. Rõ ràng lisp không hề sai bởi vì nó đã chạy đúng ở một số bản vẽ của bạn.

vậy thì vấn đề nằm ở cái bản vẽ chứ không phải ở lisp. Có thể trên bản vẽ của bạn đã dùng các đối tượng mà người làm lisp không quan tâm tới nên không xử lý nó. vậy đối tượng đó là cái chi thì bạn phải gửi bản vẽ lên mới có cơ sở để mò và từ đó mới có thể bổ sung để hoàn chỉnh cái lisp này theo các đối tựơng thường gặp của bạn được.

Hề hề hề, tiên trách kỷ hậu trách nhân, bạn hãy cố gắng tìm hiểu sự khác nhau giữa các bản vẽ của bạn để có thể phát hiện ra lỗi nếu như bạn không muốn post cái bản vẽ của bạn lên.

Hãy nhớ rằng lisp không phải là vạn năng mà các lisp chỉ luôn đúng với một số hữu hạn các trường hợp được người làm lisp quan tâm tới. Với các trường hợp ngoài phạm vi đó thì người sử dụng phải biết cân nhắc và tự chịu trách nhiệm khi sử dụng nó. Khi người dùng am tường về lisp thì sẽ có lựa chọn đúng, Vì vậy cũng như tất cả mọi món đồ khác hãy cố găng làm " người dùng lisp thông thái " bạn nhé.

Hề hề hề,....

Bản vẽ của em đây:

http://www.cadviet.c...les/3/sdw_1.dwg

Mong các bác chỉ giáo!

Thanks!!!!!!!!!!!!

5. Bạn nào .....

thì vào đây nhé. Hehe

(defun c:taluy (/)  (setvar "CMDECHO" 0)  (setq osmode (getvar "osmode"))  (setvar "osmode" 0)  (setvar "unitmode" 0)  (setvar "dimzin" 0)  (setvar "blipmode" 0)  (setvar "aunits" 0)  (setvar "angbase" (/ pi 2))  (setvar "angdir" 1)  (if (not (tblsearch "layer" "BATTER"))    (command "layer" "n" "BATTER" "color" "8" "BATTER" "s" "BATTER" \n)    (command "layer" "s" "BATTER" \n)  )  (if (not lint)    (setq lint 10.0)  )  (setq	int (getdist (strcat "\nNhap khoang cach chia taluy <"		         (rtos lint 2 3)		         ">: "	         )    	)  )  (if int    (setq lint int)    (setq int lint)  )  (command "line" (list 0.0 0.0) (list 0.0 0.0001) "")  (if (tblsearch "block" "tadtick")    (command "block" "tadtick" "y" (list 0.0 0.0) (entlast) "")    (command "block" "tadtick" (list 0.0 0.0) (entlast) "")  )  (while (setq refent (entsel "\nChon doi tuong can rai taluy : "))    (command "undo" "group")    (redraw (car refent) 3)    (initget 1 "daO daP")    (setq      reply (getkword "\nChon kieu taluy Nen Da[O] hay Nen Da[P]: ")    )    (print "\n")    (print "Chon cac doi tuong can batter :")    (setq s (ssget))    (command "measure" refent "b" "tadtick" "y" int)    (setq p  (ssget "p")  	cn 0    )    (if	s      (progn	(while (< cn (sslength p))(setq en (entget (ssname p cn))p0 (cdr (assoc 10 en))pt1 p0pt2 nilb (cdr (assoc 50 en)))(entdel (ssname p cn))(setq p1 (polar p0 (+ (/ pi 2) b ) 0.0001))  	(command "line" p0 p1 "")  	(command "extend" s "" (list (entlast) p1) "")  	(setq xent (entget (entlast)))  	(setq	xdist	     (distance (cdr (assoc 10 xent)) (cdr (assoc 11 xent)))  	)  	(if (not (equal xdist 0.0001 0.0001))    	(setq pt2 (cdr (assoc 11 xent)))    	(progn      	(command "extend" s "" (list (entlast) p0) "")      	(setq xent (entget (entlast)))      	(setq xdist (distance (cdr (assoc 10 xent))			    	(cdr (assoc 11 xent))		  	)      	)      	(if (not (equal xdist 0.0001 0.0001))		(setq pt2 (cdr (assoc 10 xent)))      	)    	)  	)  	(entdel (entlast))  	(if pt2    	(if	(= reply "daP")      	(if (= (rem cn 2) 0)		(command "line" pt1 pt2 "")		(command	  	"line"	  	pt1	  	(polar pt1 (angle pt1 pt2) (/ (distance pt1 pt2) 2))	  	""		)      	)      	(if (= (rem cn 2) 0)		(command "line" pt2 pt1 "")		(command	  	"line"	  	pt2	  	(polar pt2 (angle pt2 pt1) (/ (distance pt2 pt1) 2))	  	""		)      	)    	)  	)  	(setq cn (1+ cn))	)      )    )    (command "undo" "en")  )  (setvar "blipmode" 1)  (setvar "osmode" osmode)  (princ))

Bon...on...n

Come on!

Không hiểu sao khi dùng lisp này em rất hay gặp lỗi. Quá trình chạy lisp thì vẫn bình thường nhưng kết quả thu được là 1 mớ các Line dài loằng ngoằng nằm tận đẩu đâu. Đôi lúc với trường hợp chân và đỉnh taluy là các Pline gấp khúc thì lại gặp phải lỗi các Line không nối hết khoảng trống giữa 2 Line chân và đỉnh taluy.

Nhưng nếu Copy bản vẽ sang bản vẽ mới thì lại rải được bình thường, cũng có lúc làm mọi cách vẫn không được, kể cả thử trên bản vẽ mới hoàn toàn! Nói chung là rất bực mình! :huh: :huh: :huh:

Mong các bác giúp đỡ!

Thankssssssssssssssssssss!

6. Layer đích là layer như thế nào hả bạn

Ví dụ thế này:

Mình muốn chuyển 1 đối tượng từ layer "0" sang layer "net lien". Thông thường là chọn đối tượng >>> qua Properties >>> đổi layer của đối tượng sang "nét liền" (hoặc dùng lệnh MA). Mình muốn thao tác ngắn gọn chỉ là: Chọn đt >>> lệnh (ví dụ là "1" chẳng hạn) >>> Enter >>> đối tượng chuyển sang layer "net lien".

Chỉ có thế bạn ạ!

Mong ban giúp! mình tìm mãi mà không thấy lisp giải quyết!

Thanks!!!!!