Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

cadman12

Thành viên
  • Số lượng nội dung

6
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

1

Bài đăng được đăng bởi cadman12

1. Mình học ĐH GTVT mới ra trường, giờ đang băn khoăn không biết nên đi làm thi công hay đi làm thiết kế? Nhờ ace ở Cadviet - những người trong ngành, từng trải tư vấn giúp.Cảm ơn nhiều !

Chúc mừng bác có việc rồi...thú thật với bác, ra trường rồi tôi đi làm thiết kế 3 năm chung với chuyên gia Liên Xô, rồi đi thi công 5 năm, rồi lại về thiết kế 2 năm, rồi có dịp đi nghiên cứu sinh, xong về lại thiết kế ít năm, lại ra thi công chừng 5 năm trở lại đây...thú vui buồn có cả, thiết kế thì vui, nhưng thi công thì nhiều kỷ niệm lắm, khiến khó bỏ nghề,

Buồn là khi mình đến, chổ ấy còn hoang vu, khi công trình hoàn tất sạch sẽ khang trang, thì mình lại đi. Chuyến xe cuối cùng anh em rời công trường thường có nhiều buồn vui lẩn lộn...có khi ít năm sau có dịp ghé qua công trình, nhớ những ngày nằm mưa, đội nắng, anh em quần quật vượt cái khó, nhìn lại công trình như một phần đời của mình, một đứa con, bạn bè, anh em,... thành ra suy nghĩ mông lung như dòng suối đổ về,

Bất chợt có anh bảo vệ chạy ra hỏi làm gì lãng vảng ở đây? !!!

....có khi muốn dẩn thằng bé nhà mình vào xem công trình của bố nó, thì phải mua vé cho cháu vào xem...thằng bé hỏi.... thế có thật bố làm kỹ sư ở đây hở, sao không thấy tên bố vậy?...đời thi công nó thế, chẳng ai nhớ đến....

Bác có dịp vài tháng sau ghé vào cho anh em biết cảm nghĩ, và cho vài câu bình luận nhé, đừng quên anh em góp ý trên này....

Thân ái.

2. Mình học ĐH GTVT mới ra trường, giờ đang băn khoăn không biết nên đi làm thi công hay đi làm thiết kế? Nhờ ace ở Cadviet - những người trong ngành, từng trải tư vấn giúp.Cảm ơn nhiều !

Một vấn đề rất quan trọng mà hôm trước tôi chưa có dịp bàn đến. Đó là môi trường làm việc và tương lai của bác. Tôi có nhiều bạn cùng học một lớp, nhưng sau này thì có anh đã tiến xa lắm, có anh học giỏi nhất lớp sau này chẳng làm ra gì...Nói thế không phải đặt vấn đề hên xui may rũi, mà vì môi trường làm việc. Môi trường làm việc gặp cấp trên giỏi giang chỉ bảo, hướng dẩn nghề nghiệp, hun đúc cho mình kỷ năng giải quyết công việc, giao trách nhiệm và có chương trình đào tạo mình thì có cơ hôi phát triển. Xui xẻo gặp môi trường làm chung với những người không chịu làm việc, ngồi lê đôi mách, ngẫm nghĩ chuyện rút ruột công trình, thiết kế ẩu tả, kéo bè kéo cánh không sớm thì muộn, bác cũng thành như họ, nhìn ra ngoài, bác thấy rỏ, gương sáng thì ít, mà gương xấu thì đầy dẩy.

Sách có câu "Gần mực thì đen, gần đèn thì sáng" là thế.

Không biết bác có biết chuyện Mạnh Tử hay không? Chuyện thế này, thuở nhỏ mẹ thầy Mạnh Tử sống gần nhà anh đồ tể, thế là thấy Mạnh Tử cứ chơi dao kéo, tập cắt đầu mổ bụng, thọc tiết heo, mẹ thầy Mạnh Tử bèn nghĩ :: thế này thì con ta mai sau sẽ thành đồ tể mất. Nói rồi thì dọn nhà đi nơi khác. Nơi mới lại cạnh nghĩa địa, Mạnh tử lại học thổi kèn đám ma, khóc lóc ỷ ôi. Mẹ Mạnh Tư bèn quyết chí, phải dọn đi. Bà dọn đến ở kế bên nhà ông thầy đồ, từ đó Mạnh Tử chăm mê đèn sách, nói chuyện giáo lý, kinh kệ, sách vở thánh hiền. Sau này thầy Mạnh Tử thành một tên tuổi trong lịch sữ danh nhân Trung Quốc.

Xin góp ý với bác, đi làm chổ nào củng được, vì bác mới ra trường, biển học là mênh mông, bác có nhiều điều để học lắm, không cứ phải thiết kế mới học được, mà củng không cứ thi công thì không học được. Nhưng nhất định là bác phải có môi trường học tập thêm, nếu không thì thiết kế hay thi công gì cũng dở hết. Bác sẽ đánh mất chính mình.

Củng đừng để thời thế nó đầy đưa. Trước khi mà bác để nghề chọn bác, thì bác cần phải hiểu chính mình và tích cực chũ động đến tương lai mình. Chử có câu : Tận Nhân Lực, Tri Thiên Mệnh, có nghĩa là mình phãi làm hết sức mình trước, còn kết quả phần sau là do trời định. Câu này không có nghĩa là phó thác cho thiên mệnh, mà là cơ may thành công (odd of being sucessful), nếu mà không tận nhân lực thì làm sao tri thiên mẹnh? còn Mỹ thì có câu Man proposes, but God disposes. Nếu man không proposes thì làm sao mà God disposes được?

Chú bác may mắn.

• Vote tăng 2

3. Mình học ĐH GTVT mới ra trường, giờ đang băn khoăn không biết nên đi làm thi công hay đi làm thiết kế? Nhờ ace ở Cadviet - những người trong ngành, từng trải tư vấn giúp.Cảm ơn nhiều !

Xin góp ý với bác thế này nhé: Lập một bảng tính phương án, rồi xét ra. Bảng tính này gồm có 3 cột. Cột 1 gồm có các môn học ở trường. Nếu xếp loại giỏi, bác cho điểm 2. Trung bình bác cho điểm 1, nếu yếu thì bác cho -1. Cột thứ 2 gồm có các kiến thức ngoại vi gồm có phương pháp quản lý, thiếp lập kế hoach, có khả năng làm việc dưới áp lực, bác có kiến thức về tài chính không? có thích làm việc với người khác không? Bác có từng làm thi công chưa? có từng làm nhà, sửa chửa, phụ hồ, vác đất, đào đất, có thể chất tốt, nói chung là chịu nắng mưa không? Nếu thích, bác cho 2 điểm, trung bình thì bác cho 1 điểm, không có ý kiến gì, bác cho 0. Cột thứ 3, là về tâm lý của bác, nói chung là bác có chấp nhận làm việc mà bác không thích, miển kiếm nhiều tiền thôi? hay bác sẳn sàng hy sinh vài năm để học lấy kiến thức, nói chung bác là người bi quan hay lạc quan, bác có tin ở chính mình không, hay bác nghĩ con người là có đinh mện, là không thay đổi được...

Nói chung sau khi bác sắp ra rồi cộng lại, tôi nghĩ bác sẽ có câu trả lời cho chính mình. Cột 1> cột 2, bác nên đi thiết kế. Cột 2> cột 1 bác nên đi thi công. Cột 3 nói về tính cách của bác là người chủ động, tự tin hay bi quan, nhìn đời qua 2 mãnh ve chai chấp nhận số mệnh, nó sẽ chĩ ra là bác sẽ tiến nhanh trong nghề nghiệp của mình hay là chĩ tà tà theo phong trào chờ ai đó làm gì thì làm theo thời thế đẩy đưa, tới đâu hay tới đó.....

Chỉ vậy thôi, vì mỗi người không ai giống ai...lời khuyên hay cho người này là dở cho người khác.

Chúc bác may mắn.

• Vote tăng 4

4. cái này cài hơi rườm rà, bạn đọc thvà làm theo hướng dẫn trong bộ cài ấy

Hướng dẩn củng đơn giản, nhưng tớ làm đúng theo đó cũng không xong.: - Tiến hành cài đặt : Trước tiên bạn chạy file Setup. exe trong thư mục Bentley IEG cấp quyền Service trước . Sau khi chạy xong bạn chạy Setup.exe bên ngoài để tiến hàng cài đặt . Trong quá trình cài đặt bạn có thể bỏ qua phần đăng ký ban đầu và chạy như thông thường .

- Copy đè file Bentley.liclib.dll trong thư mục Cr*** vào thư mục C:\Program Files\Common Files\Bentley Shared\IEG\IEGLCS\Bentley.liclib.dll

- Chạy file spro2007.reg để đăng ký với Registry của Windows

Nếu bác đã làm thành công, bảo dùm chổ nào tôi làm mistake? thanks very much.