Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

rubylin86

Thành viên
  • Số lượng nội dung

106
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi rubylin86

1. Hồi trước khi còn làm thiết kế phần kl đào, đắp cống em toàn tính lụi .... bi h tham khảo cả cái pmem tkcg mới cũng ko thấy nó diễn giải cụ thể cách tính kl đào đắp cống.... rất mong được bác nào đã kinh qua vấn đề này rầu chỉ em với ạ haizzz nhức đầu quá hic hic hic

2. Tình hình là em đang làm hoàn công 1 công trình có 18 cái cống đường miền núi.

Giám sát bắt bên em phải chiết tính toàn bộ khối lượng cống ( Diễn giải khối lượng a *b *c * d )

về cơ bản khối lượng chính như tường cánh , tường đầu, móng .... thì em đã tính và diễn giải được hết rồi

Nhưng phần tính khối lượng đào, đắp cống ngang đường em khó tính quá, bác nòa có file mẫu tính chi li vấn đề về đào đắp cống cho em xin cái file tham khảo cách chiết tính với được ko ạ ?? em cảm ơn ah

3. Không có phần mềm nào hoàn hảo đâu bạn. Bạn cứ để công thức là : đào nền = DAPNEN, đắp nền = DAPNEN.... mọ việc xong xuôi thì chắc khối lượng XUẤT ra sẽ không đúng. Bạn copy 1 file rồi qua autocad , tốt nhất là bản 2007, lên mạng tìm "lisp tính khối lượng... về nghiên cứu"...cách này hơi thủ công vì nó tính từng mặt cắt nhưng tính rất chính xác... Dùng Nova bạn phải linh động, công thức chỉ đúng trong một số trường hợp thôi, không phải lúc nào cũng đúng..

làm như bạn nói mùa quýt cũng éo xong ;) mình ko phải dân thiết kế đâu, chỉ là dân thi công nhưng nghe bạn nói rứa mình nghĩ chắc bạn là dân thiết kế nhưng còn gà mờ lắm .... :) làm cái đường 9km xin lỗi bạn ngồi pick như thế, thời gian đó tui để tui đi uống nước, đánh bài, lên facebook chém gió, và thêm nữa, ví dụ như trên yêu cầu bạn căn chỉnh lại đường đỏ, lúc đó lại đi pick lại à ??

đi qua đọc thấy bác phát biểu ngứa quá, lại còn chê cái bác CD2k44 ko phải dân cầu đường nữa chứ haizzz

4. Kiến thức của mình về NOVA rất hạn chế, vì ít chịu học hỏi kinh nghiệm.

Theo ngu ý của mình thì NOVA chỉ cho thiết kế 1 giải phân cách (mình chưa động đến vấn đề này đâu). Đó là lý do tại sao được bên này thì lại mất bên kia.

Nhưng cũng xin hỏi định nghĩa thế nào là 1 giải phân cách? Nếu bạn nghĩ đó là một cục Bêtông đặt giữa đuờng thì NOVA hay bất cứ chuơng trình nào cũng chịu, không thể hiểu đuợc, và do đó không thể tuỳ biến số luợng kia đuợc. Bởi các đối tượng phát sinh trong thực tế thì chẳng chương trình nào có thể lường hết được. Nhất là với NOVA biggrin.gif

Còn nếu mình coi giải phân cách đó chỉ là 3 đuờng LINE (hoặc Polyline) có ghi cao độ ở phần Cao độ thiết kế ở TN thì huớng giải quyết mới đuợc hé mở đôi chút. Như ở dưới này nè smile.gif)

minh thuong lam nhu the nay