Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

hoàngbìnhan

Thành viên
  • Số lượng nội dung

124
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

1

Bài đăng được đăng bởi hoàngbìnhan

1. xin lỗi các bác vội quá nên đã ghi không rõ ý

em muốn nhớ các bác tính lại giúp em các diện tích ở trên các hình trắc ngang đó. tương ứng với kết quả có sẵn ở trong bảng bên cạnh. vì em tính diện tích cho đúng với kết quả đó mà không ra, cảm ơn các bác

Mình thì kiểm tra lại thấy bản vẽ tính đúng đấy chứ: bạn xem thì thấy đây là bản vẽ có khung A3 (297x420) như vậy bản vẽ có tỉ lệ là 1/20. Để tính toán đỡ mất thời gian nhất là bạn lấy cái hình trong khung ra (copy ra) SC nó lên 20 lần bây giờ chỉ đo trực tiếp trên hình vẽ mà bạn vừa sc lên số liệu đo được ra kết quả là (cm) nhé (chú ý cái này) bạn phải quy đổi ra (m) nếu theo bản vẽ! chúc thành công

2. lay hoay mãi mà vẫn không ra. kết quả trên hình em tinh mãi mà không đúng với con số ở trong bản vẽ. ban nào biết cách chỉ em với

có phải kết quả này sai không

http://www.cadviet.c...i_hoan_cong.dwg

cảm ơn các bác. rất mong hồi âm sớm

Bạn hỏi chẳng cụ thể gì cả??? như thế thì ai hiểu mà giúp ?? Kết quả gì ko đúng với con số trong bản vẽ ???

3. cảm ơn anh đã chỉ.

em vẫn chưa hiểu anh chỉ bảo thêm

vì em có nhưng cái hình rồi. được vẽ với tỷ lệ 1/50 rồi

bây giờ em muốn ráp khung để in thì em phải vẽ một cái khung là bao nhiêu

là em sửa bản vẽ chứ không phải em vẽ từ đầu. nếu em vẽ từ đầu thì e sẽ làm như anh đã chỉ

Em sẽ tìm hiểu về layout

Nhờ các anh chỉ giúp em để có thể im ra đúng được tỷ lệ

Nhờ các anh chỉ giúp em để có thể im ra đúng được tỷ lệ

Thông thường bạn có cái hình rồi thì đương nhiên sẽ vẽ cái khung là khung A3 chuẩn rồi (297X420) đơn vị rồi nhưng mình nghĩ bạn có sự nhầm lẫn gì đó chăng??? Không ai vẽ cái hình với tỉ lệ 1/50 mà người ta vẽ với tỷ lệ 1/1 (như đã trình bày bên trên) sau đó SC cái khung A3 với hệ số tỷ lệ thích hợp thôi còn các dim, text... sẽ được chỉnh lại cho phù hợp với cái khung mà ta SC sao cho phù hợp với yêu cầu của bản vẽ. Bạn có thể cho mọi người căn cứ thế nào mà cái hình của bạn là đúng tỉ lệ 1/50??? rôi???

4. Cái khung A3 có kích thước là (297X420) Cái khung A3 có kích thước là (297X420) Cái khung A3 có kích thước là (297X420)

em đã đọc 1 số bài viết trên diễn đàn nhưng vẫn chưa hiểu được cách in như thế nào cho dúng tỷ lệ

- em có một vài cái hình được vẽ với tỷ lệ 1/50

vậy xin hỏi em phải tạo 1 cái khung với kích th ước như thế nào. (khung A3) để khi in ra được hình đunga tỷ lệ thực hiện ben model

- và trường hợp em có nhiều hình với tỷ lệ khác nhau, vậy thì cái khung sẽ là bao nhiêu (khung A3) để khi in ra đúng tỷ lệ

em cảm ơn mọi người

Bạn có thể hiểu đơn giản thế này nhé cái khung A3 có kích thước là (297mm x 420mm). Bạn muốn vẽ chiều dài đoạn thẳng dài là 50m thì trong bản vẽ mà bạn in ấn ra phải có kết quả là 1/50 = 0.02m = 20 mm thế có nghĩa là bạn vẽ cái khung A3 ra và vẽ đoạn thẳng dài 20 đơn vị (khung A3 vẽ là 297 đơn vị x 420 đơn vị, đơn vị là do bạn quy định trong bản vẽ). Nhưng thực ra không ai lại vẽ vời như vậy cả vì rất bất tiện phải quy đổi mà trong không gian model bạn có thể vẽ với tỉ lệ 1/1 nghĩa là bạn cứ vẽ độ dài đoạn thẳng là 50 đơn vị (nghĩa là vẽ đúng tỷ lệ thật luôn đó) sau đó cái khung A3 (297 x 420) sẽ được SC lên với tỷ lệ thu phóng là 20 khung A3 thành (14850 X 8400) đơn vị. Đây là trong không gian model, nếu trong không gian layout là không gian giây vẽ thì bạn có thể tạo các khung nhìn với khác nhau, về bản chất của khung nhìn là ko gian ảnh nó làm cho quan sát hình vẽ trong khung đó gần hay xa thôi! Trong ko gian layout bạn có thể tạo các chú thích hoặc có thể tạo nhiều tỉ lệ trong Cad bằng cách thiết lập các khung nhìn MV khác nhau! Nếu bạn chưa thật chưa quen thì có thể làm như các mà mình đã nêu trong ko gian Model. Chúc bạn thành công!

5. Các Bạn cho mình hỏi

bây giờ mình muốn dùng lệnh kiểu Dimension continue nhưng mà hướng có thể thay đổi theo ý muốn như lệnh dal (dimension aligned) thì có được không

giúp mình với hik

Nghĩa là sao??? Nếu bạn dùng lệnh DAL sau đó dùng DCO thì vẫn được, cái lệnh DCO có thể dùng sau cả DLI và DAL mà!

6. Em dạo này bản vẽ khi in định chọn tất cả các mầu thành black như hình dưới

nhưng không được như trước nữa mà phải chọn từng mầu một như thế rất là bất tiện và lâu.

có cách nào giải quyết vấn đề này của em không ạ? xin giúp e với.

Kéo chuột thì được thôi!! nếu ko được thì chuột hỏng...

7. các bác ơi chỉ dùm em các bước tạo block với em mơí học vẽ nên chưa rành lắm!hi thank các bác nhiêù

Cái này là cái cơ bản mà bạn! Bạn vào diễn đàn thì cũng phải có tý chứ ko phải cái gì cũng hỏi đuợc đâu, trước tiên bạn muốn học Cad thì phải biết lệnh là gì, để làm gì? và khi gõ tên lệnh thì khi bạn chưa biết cách dùng thì cái cơ bản nhất là phải đọc các yêu cầu của dòng lệnh hiện lên yêu cầu gì? Sau khi vẽ nhiều thì cái buớc đọc dòng command có thể ko cần nữa vì quen rồi. Ví dụ: trong truơng hợp bạn hỏi về lênh tạo block như thế nào thì bạn gõ lệnh B--> enter--> chọn đối tuợng --> Đặt tên cho nó, thế là xong. Chúc bạn thành công và ko hỏi những câu kiểu này nữa.

8. Mình đang làm Nova chạy trên Cad 2004 và 2005 nhưng ko hiểu mình đánh lệnh CDTN và chỉ vào điểm thì nó lại ra cađọo như thế này ®é:49086749086652980977873994.56137791275978088378906250000000000000000000000000

000000000000000000000000000000000000000000000000. Anh em nào biết chỉ cho mình cái! Thank mọi người nhiều!

9. mình đã hiệu chỉnh trong dimension style rùi, rùi mình kéo kích thước ra bằng lệnh linear,... nhưng chỉ có đường kích thước, còn số liệu kích thước thì ko có, làm sao để xuất hiện số liệu kích thước? và làm sao để số liệu kích thước nằm trên đường kích thước,thay vì nằm giữa đường kích thước như mặc định ???? chỉ giúp mình nha thanks mọi người nhìu

**) Bạn chỉnh dimension style như thế nào? chỉnh những cái gì trong đó? lệnh linear là tên lệnh gì??

*)Để cho kích thuớc ở giữa thì bạn thực hiện như sau:

D --->enter--> modify---> Text--> trong đây trong hộp thoai có cái "text placement" chọn vetical và horital là centered là đuợc.

• Vote giảm 1

10. Mình có 1 bản vẽ bằng cad một công trình (bản 2D). Bây giờ mình muốn cắt 1 khoảng ra để vẽ chi tiết.

Thế mình phải thực hiện thế nào. Mình mới bắt đầu tập Cad thôi, mong các anh em giúp đỡ . (autocad 2011)

Cái này có rât nhiều cách đểlàm mình nêu ra 1 số cách:

C1. Khi vẽ trên model bạn có thể dùng cách đơn giản nhất nhưng cũng khá thủ công đó là dùng lệnh TRIM để cất đi phần bản vẽ

C2. bạn có thể dùng lệnh wipeout để che một phần của bản vẽ sau dó vẽ đè lên phần che đó là được. Khi in ấn bạn cũng không lo vì phần che ở phía dưới cúng ko hiển thị được.

C3. dùng layout cái này thì có nhiều chức năng đặc biệt từ cad 2008 trở đi nó còn có thêm chế độ annonation rất thuận tiên...

Chúc bạn thành công!!

11. tất nhiên là các layer đã có sẵn rồi.chỉ 2 cái click chuột trong CAD là sao hả anh?

em cũng chưa biết lisp là cái gì?

anh có thể nói rõ hơn(hướng dẫn) cho em được không?thanks

Kích vào layer trên thanh công cụ của CAD đấy (nếu ko có thì bạn phải lôi nó ra thôi)!

lisp tạo layer đấy mà. Bạn có thể tìm trên diễn đàn. Khi sử dụng Lisp thì bạn ko phải đánh lệnh La để tạo layer nữa mà nó sẽ có các layer sẵn có các tính chất do người lập trình lisp đặt ra.

12. chả là em mới học cad.

tình hình là thế này khi em thao tác trên 1 layer mà em muốn chuyển sang 1 layer khác thì làm cách nào ạ( cách nào cho nhanh) có phím tắt nào hay lệnh tắt nào không? (em tìm măi trên diễn đàm mà không thấy)

thanks các bác trước.

Mình ko hiểu ý bạn lắm! có phải bạn muốn đổi 1 layer thành 1 layer khác hay ko? VD: bạn muốn đổi layer "1" thành layer "2" chảng hạn?? nếu như vậy thì bạn dùng lệnh Quick select lựa chọn layer "1" sau đó Ma layer "2" sang layer "1" là được (nếu bạn quan tâm tới cái "tên" của layer). Nếu bạn ko quan tâm tới cái tên của layer mà chỉ quan tâm tới tính chất của "layẻ" thì bạn có thể vào trực tiếp layer rồi đổi layer "1" với các tính chất (màu sắc, độ dày nét, kiểu nét..) giống hệt layer "1".

Chúc bạn thành công!

13. Xin hỏi các anh về cách vẽ nhanh 3 đường tròn như hình vẽ ở trên, vẽ không khó nhưng cách vẽ nhanh, thao tác ít nhất???

Vẽ 1 đuờng tròn trên đỉnh trước sau đó vẽ đuờng thẳng qua tâm vòng tròn đó và tạo với phuơng ngang góc 60 độ(với phuơng đứng góc 30 độ) sau đó copy đuờng tròn vừa vẽ qua giao điểm của đuờng thẳng đó với đuờng tròn số 1 ta sẽ thu đuợc đuờng tròn số 2. đuờng tròn số 3 thì dùng lệnh Mi thôi. Kết thúc! mình làm như vậy ko biết ai có cách khác nhanh hơn thì uppp lên

• Vote tăng 1

14. Giúp em cách vẽ hình tương tự thế này ạ ???!!! :wacko:

- Vẽ Δ đều với cạnh là 80, rồi vẽ 3 đường tròn như sau:

Cái này thì có rất nhiều cách vẽ, bạn có thể tham khảo cách trên. Mình thì bày cho bạn một cách khác đó là:

B1: bạn vẽ 3 vòng tròn bên trong truớc (bán kính bất kỳ);

B2: Dùng chế độ bắt điểm qua tiếp tuyến để vẽ 3 cạch ngoài của tam giác;

(có thể kết hợp với lệnh F (R=0) để hoàn thành tam giác hoàn chỉnh)

B3: Đo chiều dài của 1 cạnh tam giác do, căn cứ vào chiều dài đó mà sử dụng lệnh SC sau đó nhập tỷ lệ thu phóng là giá tri (80/giá trị vừa đo trên cạch tam giác vừa vẽ)

Chúc bạn thành công!

• Vote tăng 1

15. Hiện tại bản vẽ của mình khi move và scale hay đại khái là làm xê dịch đối tượng thì bị lỗi là có 1 số đối tượng trong bản vẽ bị kéo dài ra 1 đoạn.

Còn copy thì vẫn bình thường...

Còn đối tượng bảng thì không di chuyển được mặc dù bản vẽ ko có đối tượng nào bị khóa.

Mong các bạn giúp đỡ mình gần phải nộp bài rồi, ko sửa được thì.....hix

Mình đã xem bản vẽ rồi có lỗi gì đâu??? Move, scale thoải mái

Mà cũng chẳng có cái bảng nào cả??? Bạn xem lại đi nhé!

• Vote tăng 1

16. Mình đang có một file cad http://www.mediafire.com/?tzvvvti1a4avfub mong bạn nào biết cách làm cái kiểu block cửa đi và cửa sổ này rất hay. chỉ cần chỉ vào block đó và theo hình các mũi tên trong block t sẽ có các kiểu như ý. ai biết hay có tài liệu nào hướng dẫn nói về cách làm này thì mong hãy gửi giúp vào mail : violin_a8@yahoo.com giúp mình. Mình có link tải kèm đấy http://www.mediafire.com/?tzvvvti1a4avfub

Cái này mình đã gặp trên diễn đàn rồi! Bạn xem thử:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=2511

17. Hiện tại bản vẽ của mình khi move và scale hay đại khái là làm xê dịch đối tượng thì bị lỗi là có 1 số đối tượng trong bản vẽ bị kéo dài ra 1 đoạn.

Còn copy thì vẫn bình thường...

Còn đối tượng bảng thì không di chuyển được mặc dù bản vẽ ko có đối tượng nào bị khóa.

Mong các bạn giúp đỡ mình gần phải nộp bài rồi, ko sửa được thì.....hix

Bạn thử đưa file lên đây xem thế nào??

18. Cảm ơn anh đã chỉ ra chỗ em viết nhầm tên lệnh.

Lệnh DT không viết được dòng chữ như trên. Vì vậy em phải dùng lệnh T để viết sau đó dùng dùng lisp Scale 1 chiều để co kéo cho dòng chữ đó vừa đủ các ô của khung tên.

1.Cái lệnh Text đấy bạn ạ! bạn quan sát khi gõ lệnh Text và bạn viết chữ vào bạn quét những chữ vừa viết sau đó hiệu chỉnh độ rộng (Width Factor gần chữ o) thì lập tức độ rộng của Text bị co lại thôi có gì mà phải dùng tới scale 1 chiều,(Còn với lệnh DT thì cái này sẽ đuợc chỉnh trong Font cad đấy). Thêm chức năng xoay chữ nữa nhé ở ô oblique angle dùng để xoay nữa đấy.

2. Lệnh DT thì có thể viết được m3, m2...fi. Còn viết delta, omega, H2SO4 thì có lẽ chịu

• Vote tăng 1

19. DT.jpg

Lệnh DT (lệnh tắt của lệnh Text) có cái hay là phạm vi điều chỉnh co ngắn và kéo dài rộng hơn lệnh T ( lệnh tắt của lệnh Mtext) . Bấm vào ô vuông mầu xanh của chữ mầu trắng để co kéo khi cần phải sửa, tiện khi cần đưa dòng chữ vào ô chữ nhật có chiều dài khác nhau.

Nhược điểm của lệnh DT không viết được H2SO4, CH6, M^3.....

Có một cách làm thủ công là cứ viết dòng chữ đó bằng lệnh T, sau đó dùng lisp Scale 1 chiều để co kéo, nếu thấy cần thiết.

Lệnh DT là viết tắt của Dtext chứ ko phải là của lệnh Text;

Lệnh T là viết tắt của lệnh Text chứ ko phải là Mtext;

Lệnh MT là viết tắt của Lệnh Mtext (lenh nay de viet mot doan VB);

Trong lệnh Text vẫn có thể điều chỉnh đuợc như bình thuờng. Sao bạn lại nghĩ phải dùng tới lisp scale 1 chiều nhỉ????

• Vote tăng 1

20. Cho số 2 hoặc số 3 nằm ở dưới không phải nằm ở trên thì sao bạn?Thanks

Cái này thì mình chịu rồi! Những ký tự trong DT mà mình vừa nêu trên là những ký tự mình hay dùng nhất thôi. Bạn có thể dùng lệnh T thay cho DT, theo kinh nghiệm vẽ Cad thì Lệnh Dtext được dùng để gõ các ký tự thông thường các anh em rất thích dùng DT vì nó tiện và nhẹ BV còn khi gặp các ký tự đặc biệt thì dùng T hoặc MT vì trong T và MT nó bao hàm sẵn nhiều ký hiệu và lại dược miêu tả dễ hình dung.

21. Cho số 2 hoặc số 3 nằm ở dưới không phải nằm ở trên thì sao bạn?Thanks

Cái này thì mình chịu rồi! Những ký tự trong DT mà mình vừa nêu trên là những ký tự mình hay dùng nhất thôi. Bạn có thể dùng lệnh T thay cho DT, theo kinh nghiệm vẽ Cad thì Lệnh Dtext được dùng để gõ các ký tự thông thường các anh em rất thích dùng DT vì nó tiện và nhẹ BV còn khi gặp các ký tự đặc biệt thì dùng T hoặc MT vì trong T và MT nó bao hàm sẵn nhiều ký hiệu và lại dược miêu tả dễ hình dung.