Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

master_worse

Nhà quảng cáo
  • Số lượng nội dung

168
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

1

Bài đăng được đăng bởi master_worse

1. Biến hệ thống nào cho biết cad đang mở bao nhiêu bv vậy các bạn

Biến hệ thống thì không biết, nhưng có cái này (vla-get-count (vla-get-documents(vlax-get-acad-object))).

tạo 1 list các bản vẽ dang mở

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

(setq doc (vla-get-documents (vlax-get-acad-object))

num (vla-get-count doc)

i -1

) ;_ end setq

(repeat num (setq i (1+ i)) (setq names (cons (vla-get-path (vla-item doc i)) names)))

(setq names (reverse names))

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

nếu muốn chì lấy tên file không thì sửa ...(vla-get-path ... thành ...(vla-get-name ...

• Vote tăng 2

2. Uh, cám ơn bạn ,Mình thường vào express/tool/command alias.. rồi sửa lệnh copy thành ""c""

Nhưng lần này mình cài lại Win và cad thì cài xong đã thấy ""c"" là lệnh copy rồi????????

khi đánh ""co"" hoặc ""copy"" thì ko bị lỗi như trên còn đánh ""c"" hoặc ""cp"" thì bị như trên

Mình muốn để lệnh tắt chỉ là ""c"" thôi nhưng nó cứ bị lỗi ??????

Bạn nào có cách triệt tận gốc ko? chỉ júp mình với !

Vấn đề là có thể bạn đã load 1 file *.LSP nào đó có nội dung có dang (defun c:c () (command "copy"))

bạn bỏ nó đi và vào express/tool/command alias.. rồi sửa lệnh copy thành ""c""

3. Bạn có lisp nào sau khi chọn text sẽ hiện ra kết quả trong một bản thông báo không? thanks

Bạn thay đoạn này:

;*******************************************************************************

(setq LOOP T)

(while (= LOOP T)

----------------------------------------------------------------------

);Ket thuc viec chon doi text result

;*******************************************************************************

;Tra ve lai trang thai cu cho doi text result

(redraw (car result) 4)

bằng:

(alert number_total_text)

• Vote tăng 1

4. Khi mình vẽ một hình chữ nhật bằng lệnh LINE thì hcn đó gồm 4 đối tượng là 4 đường thẳng, nên khi muốn sử dụng lệnh OFFSET để tạo một hình chữ nhật nhỏ hơn nằm bên trong hcn trước thì phải OFFSET 4 đường thẳng rồi dùng lệnh TRIM để cắt các đoạn thừa, mình muốn hỏi có lệnh nào có thể biến hcn trên thành 1 đối tượng như là lệnh REC được không. Mong ae giúp đỡ, mình cảm ơn nhiều!

Bạn sử dụng lệnh PE (PEDIT) chọn Multiple

Command: pe

PEDIT Select polyline or [Multiple]: m

Select objects: Specify opposite corner: 4 found

Select objects:

Convert Lines, Arcs and Splines to polylines [Yes/No]?

Enter an option [Close/Open/Join/Width/Fit/Spline/Decurve/Ltype

gen/Reverse/Undo]: J

Join Type = Extend

Enter fuzz distance or [Jointype] <0.0000>:

3 segments added to polyline

Enter an option [Close/Open/Join/Width/Fit/Spline/Decurve/Ltype

gen/Reverse/Undo]:

Command:

• Vote tăng 2

5. Máy mình không hiểu sao lúc mới cài mĩnh vẽ hình tròn thì nó ra hình tròn chuẩn.

Nhưng bây giờ mình dùng lệnh C vẽ hình tròn thì nó không ra tròn như truớc nữa mà lại thành hình elip.

Mặc dù là bán kính bằng nhau hết.

Cho dù đã đặt lại trục toạ độ chuẩn nhìn từ trên xuống nhưng vẫn không chỉnh tròn lại được.

Ai biết lỗi này chỉ hộ cái nhá.

Với lại vẽ hình vuông ra hình chữ nhật.

Nói chung là cái gì nó vuông vắn thì thành méo mó. Không biết lỗi do đâu.

Nếu mình không nhầm thì cái này bạn chình lại độ phân giải của màn hình là ok, không phải lỗi cad

• Vote tăng 1

6. Trước đây tôi đã thấy trên diễn đàn có bàn đến vần đề Zoom trong autocad 14. bằng một modul biến việc Zoom trong Cad 14 như các phiên bản cad 200x.

Nay tôi đang cần mà tìm mãi vẫn chưa tìm ra .

Mong các bạn chỉ giúp.

Đọc hướng dẫn sử dụng trước khi tham gia diễn đàn nhá

tìm kiếm trước khi hỏi

bạn vào đây xem thử:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=9760

hoặc sử dụng chức năng tìm kiếm của diễn đàn với từ khóa: Zoom trong autocad 14

• Vote tăng 2

7. trong cad 2007 có ai biết cách kiểm tra xem 1 dimention nào đó thuộc loại dimention style nào ko,chỉ cho em với.em đang cần gấp.thanks các bác nhiều lắm.

chọn dimention nhìn lên góc trên bên phải (thường thì nó nằm ở đó) có cái Dim Style Control đó (chổ mà chọn dim style để dim đó) thì sẽ thấy tên của dimention mà bạn chọn

8. xin hỏi bạn có lisp nào xóa bớt các đối tượng (text) ở gần nhau không. Chỉ để lại 1 cái thôi, vì để nhiều in lên thì không đẹp và cũng ko cần thiết

bạn tham khảo các bài viết này:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...entry1243

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...=274&st=380

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...entry1243

dùng chức năng tim kiếm của diễn dàn với từ khóa "xóa text trùng nhau"

9. Ừ mình cũng ưng có ai là được việc này cho mình mót với chứ mấy cái lisp của mình toàn bị vậy. Ví dụ copy cứ chỉ điểm nào thì ảnh copy tới đó chứ không có cái hình ảnh động nhìn không ưng mắt lắm.

bạn có thể sử dụng các hàm:

(acet-ss-drag-move ss pt [prompt] [highlight [cursor]])

(acet-ss-drag-rotate ss pt [prompt] [highlight [cursor]])

(acet-ss-drag-scale ss pt [prompt] [highlight [cursor]])

bạn vào đây xem thêm

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=13492

• Vote tăng 1

10. ....Yêu cầu:

Viết lệnh autolisp có tên là 1,2,3,4,… dùng để thực hiện các lệnh về ghi kích thước trong Autocad.

Ví dụ:

Command: 1

- Chuyển sang lớp KT-Dim (bảo đảm khi thực hiện dù đang ở lớp nào cũng nhảy về Layer KT-Dim)

- Thực hiện lệnh _dimlinear

- Chuyển về Layer trước đó (cái vế này thì tôi bí)

....

trừ DIMCONTINUE các dim khác mình có thể làm giúp bạn được

nhưng

....

Bây giờ đến lượt tui có lời yêu cầu “nhỏ như con thỏ” mong được gia_bach giúp đỡ đây (nhờ thật tình và đích danh).

....

đành thôi vậy :(

11. Giúp mình mới mình có lisp tính diện tích nhưng khi sử dụng thì bắt điểm tự động ( OS ) tự tắt, Xin hỏi mọi người có cách nào khác phục Không ? Thank !!!

bạn thử sửa lại thế này xem:

(Defun c:ae1 ()

(setvar "cmdecho" 0)

;;;(setvar "osmode" 0) ;sửa chổ này

(setq tiep 1)

......

(princ)

;;;(setvar "osmode" 551);sửa chổ này

)

• Vote tăng 1