Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

hiepttr

Thành viên
  • Số lượng nội dung

1.237
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

51

Bài đăng được đăng bởi hiepttr

1. Bạn muốn câu trả lời chính xác thì gửi bản đồ lên nhờ các cao thủ "HỐT THUỐC" cho :D

Còn không, làm theo cách này (Thầy bói xem tờ rim :D ) 5 ăn 5 thua :D

- Tạo 2 (hoặc 1 thì tùy) layer mới rồi command MA tất cả các đường đồng mức bằng các layer vừa mới tạo

- Thực hiện từ đầu các bước nói ở trên

Chúc may mắn :D

2. Lâu lâu mới ghé một lần, đọc bài muốn giúp mà chẳng hiểu làm sao >>> Buồn thiệt :D :D :D

->> Ý bạn nói pick điểm đầu & điểm cuối là pick thế nào ?!

- Pick P1, P2 ==> line p1p2 rồi lấy nó làm đường dẫn

- Hay là: Chọn đường dẫn rồi pick 2 điểm giới hạn vùng chia trên nó ???

:D :D :D

3. :D :D :D

Cải chày cải cối thì chắc ai cũng chẳng thích cho lắm !

Song, trường hợp này thì mình xin được "thanh minh" một tí:

Đáp án của bác ndtnv thì chắc khỏi bàn cải rồi, nhưng như bác í đã nói "Đáp án của hiepttr chỉ đúng đối với 2 đường tròn "

Lý do mình đưa ra đáp án đó là bởi có cả một "ý chỉ của nương nương haanh" _ (Nghĩa là dựng đường tròn có R=??? tiếp xúc trong với hai đường tròn có R=220 cho trước)  :D :D :D

• Vote tăng 1

4. @haanh:

1. Không biết bác Ndtnv sẽ đưa ra công thức toán học để xác định nhanh "khoảng xác định" [Rmin, Rmax] như thế nào, nhưng mình thì bằng mắt thường phán:

[Rmin, Rmax] = [220 +b/2, +∞)   (220 là cái bán kính haanh cho, b là khoảng cách tâm 2 cung)

và không biết lần mần :D :D :D

2. Là ý tưởng không khả thi chứ ko phải là ý tưởng hay !

p/s: Không biết haanh tiếc buồng dừa hay sao mà ra câu hỏi kiểu này ?! Định nâng cấp lên V bao nhiều thì làm luôn đi một thể :D :D :D

• Vote tăng 2

5. Nghe đến dừa cũng thèm thiệt :D Song, coi hình, dòm chữ mà chẳng hiểu chị em nhà haanh nói gì :D :D :D

Dựng R=??? tiếp xúc trong với 2 R220 thì ai chả làm đc ?!
    => Đk đủ nữa là gì ? Phải chăng để chu vi lát cắt không đổi hay ....  mà nếu vậy chắc hơi tham :D :D :D
    Phán đại, đúng sai chờ haanh phản hồi rồi tiếp :D

• Vote tăng 1

6. 1- Em đoán anh sẽ  ...

Mình nghĩ với khả năng đoán của @Hoằn thì có thể hành nghề "tay trái" có khi lại thu lợi lớn đó

Đúng như Hoằn nói, bài toán dựng hình tiếp xúc (giữa line, circle) là bài dựng hình cơ bản nên chẳng có chi phải lăn tăn kiểm tra lại cả,

chỉ trường hợp ktra kết quả của ai đó mà thôi !

Mình chẳng có cách dựng hình nhanh & chậm, chỉ đơn giản là xác định bán kính tiếp xúc >>> offset, offset >>> circle rồi trim, xóa

p/s: Bài giải chỉ có hình vì mình biết cách dựng của mình chẳng có chi mới lạ & cũng ko tốn bao nhiêu thời gian

• Vote tăng 2

7. @Hoằn:

1 -  Theo mình thì nếu 2 cung có điểm chung rồi thì mình kiểm tra 3 điểm gồm 2 tâm & điểm chung xem có thẳng hàng hay ko (hoặc TH đặc biệt là 2 tâm trùng nhau). Còn kiểm tra thẳng hàng thế nào thì là chuyện của mỗi người :D

2 - Bài giải chỉ có hình, ko có lời giải, ko biết cô giáo Hoằn cho ??? điểm

http://www.cadviet.com/upfiles/5/80156_hoan_dr.dwg

• Vote tăng 2