Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

thachsanh1

Thành viên
  • Số lượng nội dung

29
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi thachsanh1

1. Em dùng máy dell vostro 1310 vga Nvidia 8400 GS nhưng không hiểu sao ko sử dụng lệnh hatch trong cad 2007 đc, khi hatch thì nó không hiện hình lên, em đã thử hatch cả solid cũng ko được nữa. Và những bản vẽ cũ trước đó ở model có hatch thì sang layout ko đọc được. Xin các anh chỉ giúp em cách khắc phục với, em xin cảm ơn!!

Bạn thử vào Options-->Display--->Trong ô Display performance ban click chọn " Apply solid fill " xem sao! Chúc bạn vui.

2. Sau khi Replace block xong. Bạn đánh lệnh BATTMAN để hiện lên Block Attribute Manager. Rồi bạn Select block hoặc chọn tên Block A (dĩ nhiên) trong ô bên cạnh. Sau đó click vào nút SYNC rồi Ok là xong. Chúc bạn như ý :lol2:

Không còn gì mong muốn hơn.:lol2:) cảm ơn bạn rất nhiều!

À tiện thể bạn có thể giải thích ý nghĩa của"sync" đó không??

3. Xin hỏi các bác vấn đề này:

Mình có 2 block đặt thuộc tính la blockA va blockB.BlockA có các Tag như là:nhamay,congsuat,namxaydung,vondautu,trambom_cII,sogieng,v...... và blockB chỉ có Tag là : trambom,congsuat,nhamay.

Mình dùng lệnh ReplaceBlock của express(Cad 08) để replace BlockB=Block A.Sau khi replace,về mặt hình dáng blockB đã thành BlockA nhưng khi click vào blockB sau khi đuợc thay thế vẫn chỉ có 3 Tag.Mình dùng lệnh bedit blockB sau khi thay thế này thì lại đủ tất cả các Tag như blockA.

Cho mjnh hỏi là làm cách nào để khi click vào blockB sau khi thay thế có thể hiện đầy đủ các Tag (để dễ dàng quản lý) như block A.

mình có gửi file mô tả kèm theo.

http://www.cadviet.com/upfiles/cad_gui_dien_dan.dwg

Cảm ơn các bác!

4. Bác nói đúng đấy, em cũng nghĩ như bác vậy.

Mấy năm trước em tòan bị 'tết ăn' thôi, năm nay quyết chí 'ăn tết' mà kiểu này thì tết năm nay ko có gì để mất rồi. :cheers:

Đừng vì chuyện của e mà buồn nhá. Chúc các bác ăn Tết thật vui vẻ. :s_big:

Các pác chán quá,e là sinh viên đi thực tập đợt 2/9 còn đc 200k :s_big:)---em nghĩ đc thưởng tết nhiều nhất là đc nghỉ nhiều nhất,ai đc nghỉ nhiều bằng SV tụi em!hahha

5. Bản này chỉ mới dùng thử, mình chưa viết help nhưng phải nói là nó rất dễ sử dụng. Chỉ cần copy số liệu trong excel rồi paste vào là được. Mình sẽ viết help trong thời gian tới.

Còn phần áp lực vòng bao do đó chỉ là bảng nhập số liệu nên bạn có thể copy kết quả tính từ excel sang một cách nhanh chóng mà không cần phải nhập từng số một. nếu thứ tự cột có thể gây nhầm lẫn thì mình sẽ sửa sau.

Cảm ơn bạn đã góp ý cho mình.

Mình biết,cái này dân CTN mà dùng thì biết ngay vì nó dễ sdụng,mình đã nghĩ là cop tù xel sang rồi,nhưng mà mình thấy nó bị lỗi font khi cop paste!

Bản demo bạn mới cho sdụng có 10 hàng ^^!làm mình phải nối mấy lần mới đc cái vòng bao máy chục nút :cheers:)

dù sao cũng vẫn nhanh hơn là phải vẽ tay bo :s_big:)

Chuc bạn sớm hoàn thành!

6. FlowHy là phần mềm hỗ trợ tính toán thiết kế các hệ thống cấp thoát nước, bao gồm một số khả năng chính sau:

Tính toán thủy lực các tuyến cống thoát nước mưa, nước thải theo TCXDVN 51-2008.

Vẽ trắc dọc các tuyến cống thoát nước mưa, nước thải bằng AutoCad.

Bảng tra thủy lực của các loại cống thoát nước thải bao gồm: Cống tròn, chữ nhật, thang, nửa tròn + chữ nhật, 5 cạnh, móng ngựa, trứng, vòm.

Bảng tra thủy lực của các loại cống thoát nước mưa bao gồm: Cống tròn.

Tính toán dung tích điều hòa đài nước và bể chứa

Vẽ biểu đồ áp lực vòng bao bằng AutoCad.

Yêu cầu hệ thống:

Hệ điều hành Windows (XP, Vista,...)

AutoCad version 17.x (2007-2008-2009)

MS .NET Framework 2.0 (Đã được cài đặt khi bạn sử dụng các phiên bản AutoCad trên)

Các bạn có thể tải về dùng thử tại website http://flowhy.com. Phần mềm vẫn còn chứa lỗi nên mình rất mong nhận được những phản hồi của các bạn trong quá trình sử dụng chương trình. Mọi ý kiến xin gửi đến Email : FlowHypro@gmail.com hoặc truy cập vào Website này theo địa chỉ http://flowhy.com

thank bạn rất là nhiều,mình đang làm đ.án cấp nên chưa thử về phần thoát của soft này đuợc.

Mình mới thú qua chức năng vẽ áp lực vòng bao của soft thôi,mình thử mấy nút và thấy chạy rất tốt,tuy nhiên mình chỉ có mới có một góp ý này đó là bạn nên tách phần nhập dữ liệu nuts và dữ liệu đường ống ra cho ng dùng dễ quản lý vì khi nhập như trong soft thì rất dễ bị nhầm,VD như chiều dài,hoặc tổn thất của đoạn ống 1->2 chẳng hạn ,thì lại phải nhập cùng với dữ liệu của nút 1,tương tự như vậy ống 2->3 thì lại nhập vào nút 2,gây khó khăn cho ta khi nhập số liệu,nêu neu co' the? bạn chỉnh lại thành 2 phần nhập số liệu(vd nút trước,rồi từ nút-> đoạn ống,chú ý nhập nút theo thứ tự vòng bao) mình nghĩ như vậy có lẽ sẽ tiện hơn.còn fần thoát mình nghĩ fần mềm này tương đưong vói 2 phần Hwase và Hwase tool_tuy nhiên bạn lại kô có phần tính toán mức độ xlnt cần thiết,nếu bạn thêm vào có lẽ sẽ hoàn chỉnh hơn.Dù sao vẫn thx bạn vì 1 soft tiện dụng.

Chúc bạn tiếp tục phát triển nó thành công!

7. Em thấy theo dõi một topic theo kiểu mới mà bác admin vừa làm ra rất khó khăn và không tiện cho lắm,mong bác xem xét lại để lại như cũ có vẻ sẽ dễ theo dõi hơn chứ bác cứ cho nó thành một cái cây to đùng như vậy mà chỉ hiện mỗi ten người post bài khi reply (làm sao biết đc ng đó post jì) hux e là e không thấy thjk kiểu này!em xin hết

8. Ai nói với bạn là CAD2002 thì không chạy được ?

Bạn nên biết rằng Lệnh supper hatch gốc gác của nó hoạt động dưới file lisp mang tên là sprhatch.lsp và file hộp thoại mang tên là sprhatch.dcl

Bạn chép 2 file này vào trong mục Support của CAD2002 rồi appload file lisp sprhatch.lsp là chạy được ngay liền à.

Hai file đó đây : http://www.cadviet.com/upfiles/sprhatch.rar

Chúc thành công. :cheers:

pác tue trả lời hộ e vấn đề trên đi pác,e thấy rất nhiều mẫu hatch đc tạo ra nhưng hok bjk là nó đc làm ra kỉu rì !

9. dồi ôi ! đông và hung hãn có dề phải sợ Pháp ta thắng MỸ ta cũng thắng có dề phải sợ nhể!

kô pải e bi quan mà là nhìn thẳng vào sự thật,chỉ sợ bác hy vọng để rồi thất vọng thì chán lém!!Pháp với Mỹ đánh nó cũng tận mấy chục năm,mà đến đường cùgn rồi,kô thắng nó lấy 43 nó đục cho tung đầu à bác,còn đá bóng thì,haizzzz trình chỉ có thế thôi bác ạh,để mai đi bắt nạt Lào cho nó nguôi ngoai B)) :cheers:

10. Mình có thể cho bạn nhiều hơn đó chứ.

Cái hình đó chẳng phải là mẫu hatch mà đó chính là một Block.

Nếu không tin bạn chọn đối tượng rồi bấm Ctrol+1 mà xem. Rõ ràng đó là đối tượng Block.

Mình sẽ cho bạn một chiêu thức này có thể tạo mẫu Hatch bất kì , không chỉ là cây lúa mà còn nhiều hơn nữa ....

Đó chính là lệnh SuperHatch. Một lệnh phụ trợ trong Express đặc biệt. để tạo một mẫu hatch bất kì.

Đầu tiên, bạn phải tạo mẫu cây lúa như ở trong hình bên phải, nó gồm 4 cây lúa trên và 4 cây lúa dưới xen kẽ nhau .

Thân lúa, lá lúa, rễ lúa được vẽ bằng đường line.

Sau đó sử dụng lệnh Block để tạo khối. Vậy là ta đã dược 1 Block mang tên Tue mà đối tượng của nó gồm 8 cây lúa xen kẽ nhau. Đến đây thì chắc bạn đã biết : chẳng qua vẽ hình và tạo Block mà thôi.

Vẽ một hình chữ nhật hoặc hình tròn để chèn supper hatch xem sao.

Đánh lệnh : Supper Hatch

Hộp thoại Super Hatch Hiện lên -> Chọn Select exittings

dòng select object : hiện lên -> Chọn Block Tue đó. Tiếp theo là các bước khi thực lệnh supper hatch:

Command:

SUPERHATCH

Select objects: 1 found -> Chính là chọn Block Tue đó

Command:

No clip boundary found.

Specify fillet radius for rectangles <0.0000>:

Specify line width for rectangles <0.0000>:

Specify thickness for rectangles <0.0000>:

Select a window around the block to define column and row tile distances.

Current rectangle modes: Width=32.5974

Specify block [Extents] First corner <magenta rectang>: nhấn enter xuống hàng để thực hiện chọn theo chế độ pick điểm

Current rectangle modes: Width=32.5974

Specify fillet radius for rectangles <0.0000>:

Specify line width for rectangles <32.5974>:

Specify thickness for rectangles <0.0000>:

Selecting visible objects for boundary detection...Done.

Specify an option [Advanced options] <Internal point>: Chọn điểm đó nằm trong hình chữ nhật

Specify an option [Advanced options] <Internal point>: Enter kết thúc lệnh.

|

Preparing hatch objects for display...

Done.

Lập tức mẫu lúa được tạo bằng supper hatch sẽ được chèn trong hình chữ nhật của bạn.

Có thể tạo một mẫu hatch bất kì từ lệnh này.

Đây là hình ảnh của hộp thoại Supper Hatch :

Sử dụng lệnh Supper hatch sẽ tạo được một mẫu hatch bất kì đúng không bạn,

Để đẽ theo dõi , xin upload file này tạo bằng mẫu supper Hatch

Mẫu Hatch bất kì của tôi

Bạn hãy tự tay tạo một mẫu hatch bất kì xem sao. thú vị đấy chứ.

cám ơn bác đã chỉ nhưng tiện đây bác trỏ luôn hộ em xem,có cách nào làm cái đấy thành hatch thật kô? nghĩa là mình biến nó thành file đuôi .pat ấy,hoặc có cách khác để tạo đuôi .pat ko? e đã đọc mấy bài tạo .pat nhưng nó là những hatch đơn jản kô phải theo ý mình muốn,thx pác!

11. em là sv , kì này dag ket đồ án, em muốn hỏi các bác pro cad cách chỉnh sửa đối tuợng trong bản vẽ cad, vd như phóng to 1 đối tượng theo phưong ngag hoac phương dọc... dung lệnh scale thi no phong theo ca 2 phuong luôn

Bạn thử block nó lại rùi dùng lệnh insert để scale theo phương bạn muốn,mình toàn dùng cách vậy

12. - Mình nhận được một bản cad nhưng mở ra thì ko đọc được d thiếu Font gothnib.shx mình tìm mãi mà không có.Bạn nào có thì share cho mình với .Cám ơn bạn đã đọc và mail của mình là triduc822002@yahoo.com.....thank cá bạn

mình đã mail cho bạn file fonts.rar mình đã ktra trong đó có font mà bạn cần,bạn thử xem có được kô nhé!

• Vote tăng 1