Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

dauquangminh

Thành viên
  • Số lượng nội dung

41
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

3

Bài đăng được đăng bởi dauquangminh

1. LỜI NÓI ĐẦU

Sau một vài năm làm thiết kế giao thông tại một số công ty tư vấn, mình cũng tích góp được 1 xíu kinh nghiệm về thiết kế, nay muốn chia sẻ cho các bạn, kinh nghiệm của mình, bao gồm 4 phần (Word, Excel, Autocad và Nova-TDN). Hy vọng nó hữu ích cho các bạn, đặc biệt là các bạn sinh viên mới ra trường. Trong đây sẽ có rất ít các kiến thức về chuyên môn, vì sao? Vì kiến thức chuyên môn có rất nhiều trong các hiệu sách, các bạn muốn nghiên cứu về mảng nào thì mua sách mảng đó về đọc, tuy nhiên đọc sách chỉ là lý thuyết, các bạn cần có 1 công trình thực sự để làm và 1 chuyên gia về mảng đó hướng dẫn thì trình độ mới đại tiến được. Tự học cũng được nhưng nên có chuyên gia thì tốt hơn, vì trên đời này mấy ai là thiên tài bẩm sinh đâu. Mình cũng chỉ là 1 kỹ sư non nớt, không phải là bậc lão làng, nên kinh nghiệm góp nhặt được đa phần là kinh nghiệm sử dụng phần mềm để hỗ trợ cho công việc. Mặt khác những kinh nghiệm này khi nghiên cứu là có thể áp dụng được ngay, không cần phải có 1 công trình thực sự như những kinh nghiệm trong chuyên môn.

Chúc các bạn tìm được nhiều lợi ích trong quyển sách này, để việc thiết kế của anh em mình trở nên nhàn nhã hơn.

PS: Kinh nghiệm trong sách này một phần do mình tự nghiên cứu và một phần góp nhặt từ nhiều nguồn, nhiều tác giả trên internet, mình xin gửi lời tri ân đến các tác giả đó. Cảm ơn các đồng nghiệp.

Link download: http://www.mediafire...cv6uw5wm8ii8w2a

Sau khi đã hết mình cho công việc, vợ con, bạn bè, ... có lẽ anh em ta nên đóng góp 1 chút cho xã hội chứ nhỉ, để cuộc sống này thêm ý nghĩa hơn.

Mình để ý thấy ngoài hiệu sách có quyển sách “Hiểu về Trái Tim” rất hay, rất tâm lý nhé, giúp ta hiểu được chính xác về chính con người thật của mình, từ đó có thể thay đổi để làm cho cuộc sống của mình và người khác hạnh phúc hơn, đính kèm cả đĩa DVD MP3 trong đó các nghệ sĩ nổi tiếng như Quyền Linh, Ngô Thanh Vân, ... đọc sách cho ta nghe nữa, mà lợi nhuận từ việc bán sách sẽ được dành cho chi phí phẫu thuật tim cho các trẻ em mắc bệnh tim bẩm sinh nhưng gia đình không có đủ tài chính chi trả cho việc phẫu thuật.

Các bạn có thể truy cập vào website: www.hieuvetraitim.org để tìm hiểu thêm, giám đốc của chương trình “Hiểu về Trái Tim” là anh Chi Bảo (chắc các bạn không còn lạ gì anh với vai diễn An Đông trong phim “Cô gái xấu xí” nhỉ) hoặc link trang web Cổng thông tin điện tử nhân đạo quốc gia: http://1400.go.vn/87...-yeu-thuong.htm

Có nhiều cách để ủng hộ như sau:

1. Mua sách “Hiểu về Trái Tim” (lợi nhuận từ việc bán sách sẽ được đóng góp cho các em), vừa giúp được cho các em vừa đem lại hạnh phúc cho mình và gia đình nữa.

2. Đóng góp tiền vào tài khoản của Quỹ Hiểu về Trái Tim:

Chủ tài khoản: Quỹ Hiểu về Trái Tim

Số tài khoản: 007.100.069792.2 (VNĐ)

Số tài khoản: 007.137.069792.9 (USD)

Ngân hàng: Vietcombank – CN TP Hồ Chí Minh

Swift code: BFTVVNVX

3. Nhắn tin “HVTT” (chữ hoa hay chữ thường đều được cả) gửi vào số 1404, bạn sẽ ủng hộ được 8000 đồng cho các em.

Cách 1, 2 nếu các bạn làm được thì quá tốt.

Còn cách 3 là mình thấy dễ nhất và ai cũng có thể làm được ngay lập tức, 8000 đồng không đáng vào đâu so với 1 chầu nhậu của anh em mình nhỉ.

Vậy nên, trước khi download, các bạn hãy

soạn “HVTT” gửi 1404 nhé

Minh.

Tháng 12 năm 2012.

• Vote tăng 15

2. Mình chỉ muốn nói với bác phamthanhbinh 2 chữ “Tuyệt vời!”. Thú thật là mình rất muốn hoàn thành cái lisp này để xin phép bác phamthanhbinh cho gửi lên khắp các forum. Vì lisp này rất thiết thực cho những ai làm thiết kế giao thông, những ai đã phải chịu cực hình khi cứ move từng text một với hàng trăm bản vẽ trắc ngang như vậy sẽ như cá gặp nước, hổ về rừng, người bắt được vàng khi có được cái lisp này trong tay.

Một lần nữa xin thay mặt những anh em làm thiết kế giao thông gửi lời cảm ơn chân thành nhất đến bác phamthanhbinh - một trong những con người tuyệt vời nhất của cadviet, và xin phép cho mình gửi lisp này đến với các anh em thiết kế khác trên cả nước nhé. :lol:

3. bác phamthanhbinh ơi!

khi chọn phương án hướng dãn text bên phải (P), đúng ra là text bên phải đứng im, và text còn lại (ở giữa và bên trái) dãn sang trái

nhưng khi dùng lisp thì thứ tự text bị đảo ngược, ví dụ:

ta có text đè lên nhau như thế này:.......................................................................ABC

đúng ra khi dùng lisp với hướng dãn text bên phải sẽ thế này:...................A.....B.....C

nhưng thực tế lisp ra kết quả như thế này:.................................................C.....B.....A

:unsure:

4. bác phamthanhbinh giúp em sửa thêm cái lisp được không ạ.

Lisp sẽ hỏi: "Text cố định nằm bên trái (T) hay phải (P):"

nếu T tức là text đầu tiên bên trái cố định, các text còn lại dãn sang phải

nếu P tức là text đầu tiên bên phải cố định, các text còn lại dãn sang trái

Cảm ơn bác

5. THẬT TUYỆT VỜI! Lisp của bác gần như là hoàn thiện, còn 1 xíu xiu nữa thôi.

Bác thêm giùm em cái này nhé:

Lisp sẽ hỏi: "Text cố định nằm bên trái (T) hay phải (P):"

nếu T tức là text đầu tiên bên trái cố định, các text còn lại dãn sang phải

nếu P tức là text đầu tiên bên phải cố định, các text còn lại dãn sang trái

Với chức năng này, lisp sẽ áp dụng được cho nhiều trường hợp hơn, linh động hơn, đa năng hơn ạ.

:lol:

6. cảm ơn bác phamthanhbinh, em vẫn còn một số khúc mắc ạ, hy vọng không gây phiền cho bác ạ.

Nay em gửi file acad lên để bác tư vấn giúp ạ:

file đây ạ: http://www.mediafire.com/?1e1t5e52o508anr

thứ 2 là sao lisp không chọn được các text trong file acad "ko chon duoc text.dwg" này nhỉ, hay là text trong file này của em có vấn đề, file đây ạ:

http://www.mediafire.com/?o1n88i92k1hiz8j

cảm ơn bác binh

7. Em cũng đã search trên forum thấy có 1 lisp gần giống như vầy nhưng không đúng ý em, nên nhờ các bác viết giúp lisp ạ:

em có nhiều cụm text đè lên nhau (ví dụ 2 cụm) là 100,200,300,400,500 và 200,300,400,500,600

sau đó dùng lisp chọn nhiều cụm text (ở ví dụ này là 2 cụm) rồi pick 1 điểm bất kỳ (ví dụ điểm A)

thì các text trong các cụm này sẽ dãn cách nhau theo phương ngang với khoảng cách a cho trước

Lưu ý là:

- các text đầu tiên (100 ở cụm trên và 200 ở cụm dưới) sẽ di chuyển về vị trí sát ngay đường gióng thẳng đứng đi qua A như hình vẽ, text tiếp theo sẽ cách text đầu tiên 1 khoảng cách a cho trước

- các text trong cụm không thay đổi thứ tự của nó (ví dụ text 100 ở bên phải gần nhất so với A theo phương ngang thì nó sẽ nằm đầu tiên, text 200 nằm xa hơn 1 ít thì nằm thứ 2...)

Cảm ơn các bác

8. "3/- Thực ra còn một điều mình chưa làm đó là với các số lẻ sau số Km, nếu chúng ít hơn 3 chữ số thì phải thêm các chữ số 0 vào phía trước cho đủ 3 chữ số như hình bạn đã post. Điều này tuy không khó nhưng mình thấy không cần thiết lắm và nghĩ rằng bạn có đủ khả năng để làm nên mình để vậy. Nếu thực sự điều đó là cần mình sẽ bổ sung sau bạn nhé."

Em cần cái này bác à. Trưởng phòng em ổng kỹ tính lắm, ổng bắt sửa cho đến khi nào đúng ý ổng mới chịu.

mặt khác: đo được 1000 thì lisp ghi là "Km1+0", đo được 10000 thì lisp ghi là "Km10+0", em thấy "Km1+000", "Km10+000" có vẻ đồng bộ hơn ạ, và bên đường giao thông tụi em toàn ghi kiểu này. Vậy nên nhờ bác sửa giùm cái vụ con số 0 này cho đủ 3 chữ số ạ.

9. cảm ơn bác phamthanhbinh về ý kiến đóng góp. em sẽ rút kinh nghiệm tập 1

em phân tích tỉ mỉ như vậy chẳng qua là do em đã dùng nhiều lisp thôi, chứ em có biết gì về viết lisp đâu

Mục đích em lập topic này là để có 1 lisp dùng riêng cho giao thông, tuy nhiên nó lại quá rườm rà, làm cho các anh chị khó chịu, thật tình xin lỗi các anh chị.

Em muốn bác binh sửa giúp 2 chỗ ạ:

1. Xóa chỗ "Bạn muốn tiếp tục không <Y or N>", tức để mặc định là có (Y), không cần hỏi đâu ạ, nếu không muốn tiếp tục nữa thì chỉ cần nhấn enter là xong,

2. đối với chiều dài có 4 con số trở lên thì lisp chạy sai ạ, ví dụ:

dài 1000 thì đúng ra lisp phải ghi là Km1+000, nhưng nó lại ghi là Km1+999

dài 5555 thì đúng ra lisp phải ghi là Km5+555, nhưng nó lại ghi là Km5+5550

cảm ơn bác binh

10. (Yêu cầu của Lisp đã sửa lại cho đơn giản hơn, mong các bác giúp đỡ:

Lisp sẽ đo chiều dài từ điểm đầu đến 1 hoặc 2 điểm được pick trên 1 polyline hoặc 1 line và điền vào 1 text có sẵn như hình vẽ:

Lisp sẽ hỏi như sau:

- Chọn line/polyline cần tính lý trình:

- Điểm đầu nằm bên trái (T) hay phải (P): nếu gõ T tức điểm đầu là điểm A, còn gõ P tức điểm đầu là điểm B

- Làm tròn sau dấu chấm mấy con số: ví dụ là 2

- Tính lý trình của 1 hay 2 điểm:

(Nếu ta chọn 1 thì lisp sẽ hỏi tiếp như sau:)

- Pick điểm thứ nhất cần tính lý trình: ví dụ ta chọn điểm 1

- Chọn text để điền kết quả:

(Nếu ta chọn 2 thì lisp sẽ hỏi tiếp như sau:)

- Pick điểm thứ nhất cần tính lý trình: ví dụ ta chọn điểm 1

- Pick điểm thứ hai cần tính lý trình: ví dụ ta chọn điểm 2

Kết quả 1 sẽ chạy ra như hình vẽ

- Pick điểm thứ nhất cần tính lý trình: ví dụ ta chọn điểm 3

- Pick điểm thứ hai cần tính lý trình: ví dụ ta chọn điểm 4

Kết quả 2 sẽ chạy ra như hình vẽ

… cứ như thế… khi nào tính xong thì nhấn Enter để kết thúc lisp.

Lưu ý: Kết quả chạy ra có một số đặc điểm sau:

- Text sau khi điền kết quả vẫn giữ nguyên tất cả các thuộc tính về layer, màu sắc, đường nét, góc ... như cũ

- Khi tính lý trình của 1 điểm thì kết quả sẽ có dạng "Km0+024.74"

- Khi tính lý trình của 2 điểm thì kết quả sẽ có dạng "Km0+024.74-Km0+036.21"

Trong cụm text "Km0+024.74-Km0+036.21" hay "Km0+024.74" thì "Km","+","-" không đổi, chỉ các con số như "0"," 024.74"… thay đổi theo khoảng cách lisp đo được từ điểm đầu đến điểm 1 và 2

Ví dụ đo được "24.74" thì lisp sẽ ghi là "Km0+024.74"

Ví dụ đo được "124.74" thì lisp sẽ ghi là "Km0+124.74"

Ví dụ đo được "1124.74" thì lisp sẽ ghi là "Km1+124.74"

(làm tròn: lấy theo số liệu người dùng đã nhập ở trên, phần "Làm tròn sau dấu chấm mấy con số:" )

Cảm ơn các bác rất nhiều. Yêu cầu đã được đơn giản bớt. Mong giúp đỡ. Nếu các bác thấy dài quá thì cứ nói, em sẽ bỏ thêm nữa

11. :lol: dauquangminh có thể ghi chú rõ hơn đây là bộ lisp sưu tập, vì xem sơ qua thì kha khá lsp được sinh ra từ CV :lol: .

"Hoàn thành xong bộ lisp của mình" chắc ý ở đây là tổng hợp xong ? Vì nhiều người viết ra lisp nào đó trong bộ lisp bạn post sẽ phật lòng lắm và dễ hiểu lầm ý bạn là "bạn viết".

Vậy hãy cố gắng giữ các thông tin về tác giả trong mỗi lisp down được bạn nhé

Mong bạn phát huy tinh thần share đáng quý này :wub:

Vâng. cảm ơn bác đã nhắc nhở. Em sẽ rút kinh nghiệm :P

12. Cái gì của mình thì nói của mình, cái gì không phải của mình thì nói không phải của mình. Khi đó cái của mình mới chính là của mình, và cái của người ta cũng là của mình luôn!

Tôi mới đọc 1 lsp của bạn nhưng thấy có duy782006 trong đó nên không biết Dauquangminh=duy782006?

ôi, ngại quá. Ý mình nói "hoàn thành xong" tức là "sưu tầm xong" ấy, chứ mình có biết viết lisp gì đâu. Bộ lisp này được tổng hợp từ các trang web trên internet (có cả cadviet nữa), bác nào là tác giả xin niệm tình bỏ qua cho em, em cũng chỉ muốn chia sẻ cho anh em thôi mà. :unsure:

13. Em cũng nghĩ là nên quảng cáo lisp A có tác dụng gì, Lisp B sử dụng vào công việc gì để mọi người được biết

ai thấy cái nào cần cho công việc thì Downloat về dùng đỡ mất thời gian hơn. Xin cảm ơn anh đã chia sẻ!

bạn thông cảm. Nếu mình giới thiệu hết tất cả các lisp thì sợ không đủ diện tích viết bài, vì bài liệt kê các lisp đã dài 3 trang A4 rồi, nếu chèn thêm các lisp vào thì không biết nó sẽ dài đến đâu nữa. :wacko:

14. -Đã gọi là bộ lisp thì bạn nên có 1 file dùng load cái "các file lisp" để người dùng load phát ăn ngay cho nó đỡ lôm côm bạn ạ.

-Khi khoe thì nên đưa riêng giới thiệu cho bà con dòm ngó và ném đá chứ load tất về mới xem đc thì la9m1 người lười như mình lắm.

*vài lời thế hy vọng bạn ko giận.

Em không giận bác gì đâu. :D

Em không biết cách tạo một file để load các file lisp để load phát ăn ngay như thế nào. hix. các bác thông cảm, bác nào biết thì chỉ em cũng được.

Còn về giới thiệu các lisp thì thú thật với bác là nhiều lisp lắm nên em chẳng biết giới thiệu cái nào, mà có giới thiệu cũng chỉ vài lisp thôi, vì nếu giới thiệu hết thì nó ngốn hết 3 trang A4 đấy bác ạ.