Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
KTVDHKT

3d quan trọng vẫn la phương pháp dựng hình

Các bài được khuyến nghị

phần mềm nào mình sử dụng thành thạo.Thì phần mềm đó là số 1 với bản thân mình

ko nên chay dua theo phần mềm,Cái quan trọng vẫn la phương pháp dựng hình

Cái này bạn vẽ bằng Cad ah?Tài thật

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Số 1 với bạn hoặc với tôi !!!

Nhưng không phải là số 1 với chủ đầu tư...

Chính vì thế, không chạy đua đồng nghĩa với lỗi thời, cổ hủ

mà lỗi thời cổ hủ đồng nghĩa sự chậm phát triển

Đến thời buổi này và vẫn còn những suy nghĩ quá cổ hủ như vậy

Đáng tiếc, đáng tiếc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Số 1 với bạn hoặc với tôi !!!

Nhưng không phải là số 1 với chủ đầu tư...

Chính vì thế, không chạy đua đồng nghĩa với lỗi thời, cổ hủ

mà lỗi thời cổ hủ đồng nghĩa sự chậm phát triển

Đến thời buổi này và vẫn còn những suy nghĩ quá cổ hủ như vậy

Đáng tiếc, đáng tiếc

Nhất nghệ tinh, nhất vinh thân !

Không nên đứng núi này trông núi nọ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

3d cad dựng được nhiểu khối phức tạp hơn nữa đó bạn,nói chung dựng được tuốt,tuy nhiên có cái khuyết của nó,

dân kiến như tui luôn kết hợp 2 món 3d cad và 3d max,làm sao ra được 1 sản phẩm được chấp nhận là sướng rồi,

không đứng núi này trông núi nọ,nhưng biết nhiều càng tốt và nhất thiết phải có 1 món cho nó tinh cái đã, :mellow:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhất nghệ tinh, nhất vinh thân !

Không nên đứng núi này trông núi nọ.

Đấy không phải là đứng núi này trông núi nọ như bạn nói

tôi hiểu, mỗi phần mềm sẽ thích ứng ở 1 thời điểm nào đó

Chính vì vậy, nếu có khả năng, thì biết nhiều phần mềm là rất tốt

Từ "biết" được hiểu là phải sử dụng thành thạo

Chứ không phải là chỉ khoa chân múa tay

Đồng ý là bạn vẽ 3D cad rất giỏi.

Nhưng bạn nghĩ sao nếu bạn làm cùng 1 ng, vẽ 3D cad cũng giỏi như bạn

Nhưng họ lại có thể đảm nhận đc 3DMax, Shop, Corel, Su, Revit...

Và đều giỏi như 3DCad?????

Chắc chắn lúc đó bạn chỉ là con số 0 tròn chĩnh về phần mềm trước mắt mọi ng

Tất cả những gì bạn nói, chỉ là sự nguỵ biện, nguỵ biện, nguỵ biện

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đấy không phải là đứng núi này trông núi nọ như bạn nói

tôi hiểu, mỗi phần mềm sẽ thích ứng ở 1 thời điểm nào đó

Chính vì vậy, nếu có khả năng, thì biết nhiều phần mềm là rất tốt

Từ "biết" được hiểu là phải sử dụng thành thạo

Chứ không phải là chỉ khoa chân múa tay

Đồng ý là bạn vẽ 3D cad rất giỏi.

Nhưng bạn nghĩ sao nếu bạn làm cùng 1 ng, vẽ 3D cad cũng giỏi như bạn

Nhưng họ lại có thể đảm nhận đc 3DMax, Shop, Corel, Su, Revit...

Và đều giỏi như 3DCad?????

Chắc chắn lúc đó bạn chỉ là con số 0 tròn chĩnh về phần mềm trước mắt mọi ng

Tất cả những gì bạn nói, chỉ là sự nguỵ biện, nguỵ biện, nguỵ biện

ko hề nguỵ biện một chút nào! bạn nghĩ sao khi bạn muốn vẽ một vật thể,mà bản thân bạn k0 hiểu về đó

nghiên cứu sâu một số phần mềm chủ lực,sẽ làm cho bạn tiếp kiệm đc thời gian sử lí(lúc này chỉ còn là cảm giác để sử lý một vật thể)

học,học nữa và học mãi ! mình ko quên câu này.nhưng cũng đừng nên lãng phí thời gian quá

corel,photoshop,autocad,3dmax tất cả đều là những phần mềm đồ sộ.nội 4 môn này thôi cũng mệt mỏi đấy bạn

mỗi một năm nó ra nhiều phần mềm khác nhau.vậy thì cả đời chỉ học phần mềm thôi sao.bạn chẳng làm đc gì cả khi bạn cứ cắm đầu vào học

tất nhiên nếu có thời gian rảnh rỗi nghiên cứu thì cũng tốt???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vẽ 3dcad còn nhanh hơn max! nhưng để cho max hiểu thì phải có nghệ thuật

max nó ko hiểu đg line,bạn vẽ vật thể toàn đg line thôi thì thua đó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vẽ 3dcad còn nhanh hơn max! nhưng để cho max hiểu thì phải có nghệ thuật

max nó ko hiểu đg line,bạn vẽ vật thể toàn đg line thôi thì thua đó

Cách đây 1 năm tôi cũng suy nghĩ giống bạn

Bởi vì lúc đó tôi biết quá ít về 3DMax

Đã có lần tôi lên tiếng nói rằng phần mềm SU có khả năng dựng hình nhanh nhất

Nhưng khi xem 1 ng bạn tôi (học MTCN) vẽ, tôi đã không còn giám khẳng định

phần mềm nào vẽ nhanh hơn phần mềm nào cả...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phần mềm nào mình sử dụng thành thạo.Thì phần mềm đó là số 1 với bản thân mình

ko nên chay dua theo phần mềm,Cái quan trọng vẫn la phương pháp dựng hình

Cho mình hỏi , bức ảnh của bạn vẽ bằng cad và render bên cad ? Nếu đúng như vậy thì đã quá

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo e nghĩ thì tùy từng vật thể max và cad sẽ có tốc độ vẽ khác nhau

Ví dụ vẽ quả chuối thì tốc độ vẽ cad ngửi khói max :đúng vẽ trang trí thì dùng max còn vẽ cho dúng kỷ thuật thì dùng cad

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Biết càng nhiều fần mềm thì càng có nhiều sự lựa chọn để đến đích một cách nhanh chóng nhất, tiện lợi nhất

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Biết càng nhiều fần mềm thì càng có nhiều sự lựa chọn để đến đích một cách nhanh chóng nhất, tiện lợi nhất

Con bé này nói chuẫn luôn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình cái này là tùy theo nhu cầu, điều kiện, hoàn cảnh cụ thể của mình thôi.

Mỗi phần mềm đều có mặt mạnh và mặt yếu của nó (nếu không thì đã không có nhiều phần mềm đồng thời cùng tồn tại dc như vậy).

Nếu bạn vốn đã thành thạo CAD 2D thì chuyển sang sử dụng CAD 3D sẽ nhanh hơn; nhưng với 1 người chưa hiểu nhiều về CAD mà vào cái học luôn 3D thì đúng là 1 sự thách đố, khi đó 3D max có thể là sự lựa chọn hợp lý hơn.

Nếu nhu cầu bạn cần vẽ nhanh với biên dạng vật thể phức tạp mà không cần chính xác cao thì 3D max lại là 1 lợi thế. Nhưng với việc thiết kế 1 hệ thống cơ khí yêu cầu cần thiết kế, lắp đặt chính xác thì tốt nhất khi thiết kế đừng nghĩ đến max làm j.

Cũng có thể kết hợp sử dụng các phần mềm theo từng công đoạn thiết kế nếu nó thích ứng, hợp lý với yêu cầu thiết kế của bạn.

Biết nhiều phần mềm đương nhiên là tốt, nhưng mỗi phần mềm đấy bạn biết được đến đâu, liệu công việc thiết kế của bạn có cần yêu cầu biết nhiều đến thế kh

ông. Nếu thật sự không cần thiết thì thời gian bạn bỏ ra học thêm phần mềm khác đấy, bạn có thể để giành học 1 cái khác hợp lý hơn với bạn ^^!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ưu điểm của CAD là độ chính xác. Thế mạnh của CAD càng phát huy tợn khi biết kết hợp sử dụng Lisp, nhất là trong 3D, dựng 3D CAD từ mặt bằng mặt đứng của CAD thì tốc độ dựng thật khủng khiếp. (Mấy bác chuyên 3D CAD của công ty tôi). Tuy nhiên Max đấy, như các bạn đã nói, tôi có nói thêm chỉ thêm thừa, so với CAD thì nó là công cụ mạnh hơn rất nhiều, các bạn nghĩ sao khi vẽ Max mà dùng lệnh tắt như trong CAD ??? Ví dụ như lệnh đo khoang cach trong mẹo 53(mẹo vặt trong max do Mũn post) Nếu cần đo khoảng cách mà cứ phải click chuột vào Tool/ Mesument Distance (chưa kể kích chuột chọn truy bắt điểm nữa) thì rõ ràng là quá bất tiện.

Bạn thử cái này xem: Customize / Customize User Interface/ Tab Keyboard (Group Main UI; Category All Commands) Tìm đến Mesument Distance rồi Assign cho nó cái Hotkey làm Shift + M (Tôi chọn shift + M vì nó không trùng với các lệnh tắt mặc định). Lúc này thì nó không khác lệnh Di của CAD là mấy. Các bác nghĩ sao về việc làm một cái riêng cho mình tương tự như Lisp lệnh của 3D CAD. Tôi toàn dùng cái này đặt phím tắt để dựng hình với polygon thôi. Ka ka!!!

Tôi cũng chỉ có tham vọng làm chủ Max thôi, thấy cái thằng SU cũng hay Revit cũng thấy ham (ngày xưa tôi cũng từng nghiên cứu ABS rồi, nó cũng tự động giống Revit, nhưng mối thằng Max+ Shop thôi cũng đủ mệt rồi. Wá tải dể tẩu hoả nhập ma lắm. Tôi yêu Max.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ưu điểm của CAD là độ chính xác. Thế mạnh của CAD càng phát huy tợn khi biết kết hợp sử dụng Lisp, nhất là trong 3D, dựng 3D CAD từ mặt bằng mặt đứng của CAD thì tốc độ dựng thật khủng khiếp. (Mấy bác chuyên 3D CAD của công ty tôi). Tuy nhiên Max đấy, như các bạn đã nói, tôi có nói thêm chỉ thêm thừa, so với CAD thì nó là công cụ mạnh hơn rất nhiều, các bạn nghĩ sao khi vẽ Max mà dùng lệnh tắt như trong CAD ??? Ví dụ như lệnh đo khoang cach trong mẹo 53(mẹo vặt trong max do Mũn post) Nếu cần đo khoảng cách mà cứ phải click chuột vào Tool/ Mesument Distance (chưa kể kích chuột chọn truy bắt điểm nữa) thì rõ ràng là quá bất tiện.

Bạn thử cái này xem: Customize / Customize User Interface/ Tab Keyboard (Group Main UI; Category All Commands) Tìm đến Mesument Distance rồi Assign cho nó cái Hotkey làm Shift + M (Tôi chọn shift + M vì nó không trùng với các lệnh tắt mặc định). Lúc này thì nó không khác lệnh Di của CAD là mấy. Các bác nghĩ sao về việc làm một cái riêng cho mình tương tự như Lisp lệnh của 3D CAD. Tôi toàn dùng cái này đặt phím tắt để dựng hình với polygon thôi. Ka ka!!!

Tôi cũng chỉ có tham vọng làm chủ Max thôi, thấy cái thằng SU cũng hay Revit cũng thấy ham (ngày xưa tôi cũng từng nghiên cứu ABS rồi, nó cũng tự động giống Revit, nhưng mối thằng Max+ Shop thôi cũng đủ mệt rồi. Wá tải dể tẩu hoả nhập ma lắm. Tôi yêu Max.

YÊU ! thêm revit đi anh , hay lắm đaaaấy !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ôi trời, mấy sư huynh nói hay lắm. Toàn đại gia, nên có nhiều sự lựa chọn. Máy của em: celeron 2.1 Ghz, Ram 256 MB, Card màn hình 64MB. Em mà chạy mấy phần mềm đại gia như revit chắc nó bò luôn. Thế nên, em chọn sketchup. Khi nào tậu được 1 chiếc xịn, em sẽ cài tất tần tật. Và sẽ dùng hết thế mạnh từng cái (nó cho phép chuyển qua lại giữa các phần mêm mà). VD: phác thảo ban đầu dùng sketchup (dùng làm phim hướng dẫn thì quá tuyệt), tới vẽ kỹ thuật dùng cad (độ chính xác cao), thêm một chút nghệ sỹ dùng max (làm phim động là đã nhất, chim bay, mặt trời lên xuống,..).

Tại sao thằng Autodesk cho ra cad, mà còn cho ra max (giống Gia Các Lượng với Chu Du)? Đơn giản là nó có mặt mạnh riêng, dùng cái nào tối ưu là được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo