Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
jun2502

Hỏi về in ấn trong Layout

Các bài được khuyến nghị

Mình là dân điện mà trước giờ chỉ vẽ bên Model, thấy Layout có nhiều cái hay mà tự tìm hiểu nhưng kg có biết được bao nhiêu.

Nay mạn phép post cái hình lên , nhờ anh em trên DD giúp đỡ mình vẽ đc cái hình như hình vẽ.

1. Mình hỏi về cách phân chia bản vẽ và cách chia , bản vẽ ra làm 4 hoặc 6 phần.

2. Khi chia như vậy thì tỉ lệ giữa bản vẽ A1 (bv chính) và bản vẽ A3 (bv nhỏ), chẳng hạn ntn ???5597_a1.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

bạn muốn chia bên layout à??? đơn giản thôi bạn ạ, thế này nhé.

bạn vẽ bên model xong rồi nhé, bạn sang bên layout muốn cùng 1 bản vẽ mà chia ra nhiều phần bên layout bạn vẽ cho tớ 1 hình chữ nhật bằng lệnh rec enter.ok

----sau đó tiếp tục bạn mv chọn khung hình chữ nhật đó----sẽ thấy bên trong khung hcn sẽ có bản vẽ bên model, cứ như vậy bạn muốn vẽ bao nhiêu khung cũng được.

-Tiếp theo bạn muốn tỉ lệ nhé thì kích vào khung sau đó bạn scale thế là xong.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có lẽ bạn hiểu nhầm ý của mình rồi, ý là bản vẽ A1 là bản vẽ tham khảo, còn bản vẽ A3 là bản vẽ cầm đi thi công.

Ý mình hỏi là cắt cái bản vẽ lớn ra 4 phần hoặc 8 phần như thế nào để chính xác kiểu như cắt cái bánh vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi hiểu ý của Jun rồi

1. Bên model, bạn vẽ các hcn chia bãn vẽ thành các phần như bạn muốn

2. Bên Layout, sau khi định dạng layout xong (máy in, tờ giấy...), bạn tạo ra các khung nhìn bằng lệnh MV

3. Kích vào bên ngoài tất cả các khung nhìn, sau đó kích vào biên của 1 khung nhìn bất kỳ,khung nhìn hiện các điểm màu xanh, bạn kích vào đó và rê vào vị trí cần đặt (góc của các hcn bạn đã vẽ bên Model

4. Bạn nhớ định dạng các hcn bằng các layer không in bạn nhé!

5. Vấn đề tỉ lệ thì bạn xem lại kiến thức cơ bản trong layout, dễ thôi

TRÊN ĐÂY LÀ CÁCH LÀM CỦA TUI, AI LÀM THẾ NÀO THÌ TUI KO BIẾT

HEEEEEEEEEE

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đang nghiên cứu và đọc hiểu cách của bạn hiệp, thanks bạn nhiều.

Đã hiểu và biết cách làm để có thể cắt đc chính xác cái gì mình cần bên Model rồi, vui đc 1/2. Đang nghiên cứu thêm cái tỉ lệ :D

Cho mình hỏi khi ở layout, tạo khung nhìn bất kỳ là kích thước bất kỳ hay sao, hay là kích thước của khổ giấy mà mình muốn in ra???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đang nghiên cứu và đọc hiểu cách của bạn hiệp, thanks bạn nhiều.

Đã hiểu và biết cách làm để có thể cắt đc chính xác cái gì mình cần bên Model rồi, vui đc 1/2. Đang nghiên cứu thêm cái tỉ lệ :D

Cho mình hỏi khi ở layout, tạo khung nhìn bất kỳ là kích thước bất kỳ hay sao, hay là kích thước của khổ giấy mà mình muốn in ra???

Khung nhin tuy y, mien la chua du ban ve va khong tran to giay

Ti le thi rat nhieu cach, song don gian nhu toi thuong lam: chon khung nhin\ MS\ Z\ ti le (theo yeu cau)

Luu y, ban thiet lap ti le xong moi lam cai buoc ma ban da hieu do moi dc!OK

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có lẽ bạn hiểu nhầm ý của mình rồi, ý là bản vẽ A1 là bản vẽ tham khảo, còn bản vẽ A3 là bản vẽ cầm đi thi công.

Ý mình hỏi là cắt cái bản vẽ lớn ra 4 phần hoặc 8 phần như thế nào để chính xác kiểu như cắt cái bánh vậy.

Hix, không rõ là mình hiểu như thế này có đúng không nữa, ý bạn là cắt nhỏ bản vẽ khổ A1 in lên khổ giấy nhỏ hơn sao cho khi in ra (chẳng hạn 4 tờ A4 gì đó) thì dùng băng dính dính các góc lại được bản vẽ A1 ban đầu?? :((

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khung nhin tuy y, mien la chua du ban ve va khong tran to giay

Ti le thi rat nhieu cach, song don gian nhu toi thuong lam: chon khung nhin\ MS\ Z\ ti le (theo yeu cau)

Luu y, ban thiet lap ti le xong moi lam cai buoc ma ban da hieu do moi dc!OK

Vấn đề là mình chưa rõ thiết lập tỷ lệ ngay từ lúc ban đầu, cái này quan trọng mà mình chưa hiểu rõ.

Bạn có cái công thức hay cái cách tính việc thiết lập tỉ lệ kg?

Ví dụ BV A1 tỉ lệ 1:100 , khi bạn cắt nhỏ ra làm 4 BV A3 thì tỉ lệ bản vẽ của A3 là như thế nào?

Ví dụ BV A1 tỉ lệ 1:100 , khi bạn cắt nhỏ ra làm 6 BV A3 thì tỉ lệ bản vẽ của A3 là như thế nào?

1) Vì theo mình nghĩ khi chia ra 4 hoặc 6 phần như vậy thì tỉ lệ bản vẽ nhỏ nó sẽ khác -> lúc này mình tính toán tỉ lệ BV nhỏ hay là Autocad tự tính toán cái tỉ lệ

2) Hoặc là kg cần Care đến chia bản vẽ nhỏ theo tỉ lệ như thế nào, mình đặt tỉ lệ 1:20 (chẳng hạn) cho BV A3 (4 hay 6 phần cũng đều 1:20)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vấn đề là mình chưa rõ thiết lập tỷ lệ ngay từ lúc ban đầu, cái này quan trọng mà mình chưa hiểu rõ.

Bạn có cái công thức hay cái cách tính việc thiết lập tỉ lệ kg?

Ví dụ BV A1 tỉ lệ 1:100 , khi bạn cắt nhỏ ra làm 4 BV A3 thì tỉ lệ bản vẽ của A3 là như thế nào?

Ví dụ BV A1 tỉ lệ 1:100 , khi bạn cắt nhỏ ra làm 6 BV A3 thì tỉ lệ bản vẽ của A3 là như thế nào?

1) Vì theo mình nghĩ khi chia ra 4 hoặc 6 phần như vậy thì tỉ lệ bản vẽ nhỏ nó sẽ khác -> lúc này mình tính toán tỉ lệ BV nhỏ hay là Autocad tự tính toán cái tỉ lệ

2) Hoặc là kg cần Care đến chia bản vẽ nhỏ theo tỉ lệ như thế nào, mình đặt tỉ lệ 1:20 (chẳng hạn) cho BV A3 (4 hay 6 phần cũng đều 1:20)

Vấn đề ở đay mình đã hiểu!

Bạn đừng có phức tạp hóa cái bản vẽ của bạn: cụ thể, trên model bạn vẽ với tỉ lệ 1:1

Nếu bạn in ra giấy A3, thì cái hcn bạn vẽ ra là (420-2lề trái và phải BV * 297-2lề trên dưới BV) hoặc nhỏ hơn 1 tí để lọt vào tờ giấy

Bạn muốn xếp thế nào thì xếp cho nó đủ che hết toàn BV (nghĩa là copy ra nhiều hcn)

Nếu thấy ưng ý thì OK! không thì scale cái hcn theo tỉ lệ n nào đó cho vừa (tổng mấy hcn vừa che cái BV)

Sang bên layout:

định dạng tờ giấy in là A3

MS \ Zoom theo tỷ lệ 1/n khi đó bạn sẽ có tỉ lệ bản vẽ là: 1/n nếu bạn vẽ theo kích thước mm, 1/1000*n nếu bạn vẽ theo kích thước là m (chú ý mình cài đơn vị cho CAD bằng lệnh un là mm)

Đây là cách làm kiểu "cục gạch" của mình.

Ai có ý chi hay thì nhờ chỉ thêm!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình xem mấy cái bản vẽ của mấy ông trong cty, mấy bản vẽ chia nhỏ bên layout mình xem thì tỷ lệ tùm lum.

Kiểu giống như bạn Hiệp nói, nghĩa là bên layout chỉ cần zoom sao cho cái hình mình vẽ nằm gọn trong bản vẽ được in ra.

Đúng là do mình kg hiểu nên tự mình làm khó mình, làm vấn đề thêm phức tạp.

Mình đã hiểu thêm 1 tí rồi, bên Layout mình vẽ 1 hình chữ nhật với kt là bản vẽ mình in ra, khi đó mình zoom lại cho nó vừa bản vẽ , thì autocad nó tự động tính tỉ lệ cho mình luôn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình xem mấy cái bản vẽ của mấy ông trong cty, mấy bản vẽ chia nhỏ bên layout mình xem thì tỷ lệ tùm lum.

Kiểu giống như bạn Hiệp nói, nghĩa là bên layout chỉ cần zoom sao cho cái hình mình vẽ nằm gọn trong bản vẽ được in ra.

"Đồng chí" Jun này nói nghe mà tức chết đi đc!

Dù cho tỉ lệ nào đi nữa thì bạn cũng fải có đủ mặt giấy để in ra chứ!?

Nếu 1 bản vẽ bình đồ của 1 huyện mà bạn muốn in tỉ lệ 1:1 trên 1 tờ giấy A3 có đc ko????

Trong cách làm của mình đó, mình nói là scale theo 1 tỉ lệ n ... bạn được bản vẽ tỉ lệ 1/n...

Vậy thì bạn muốn in tỉ lệ 1/500 thì bạn scale khung của bạn lên 500 (nếu vẽ bằng đơn vị mm) hoặc 0.5 nếu vẽ bằng đơn vị m....

Với bản vẽ nháp để cầm đi ra công trường thì làm như bạn còn nghe đc!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tui nghĩ cái này dễ chứ kg có khó, nhưng mấy ông toàn giấu nghề, tui hỏi mấy đứa làm chung vẽ shop DWG, tụi nó bảo dễ lắm,dễ lắm, rồi nói chung chung mà kg chỉ, bực cái mình.

Tôi là bên thi công kg rành lắm,trước giờ làm cty Việt Nam nên toàn vẽ Model, còn cty mới là nước ngoài nên tụi nó chuyên vẽ layout.

Tôi định hỏi rõ cái vấn đề này rùi tui làm 1 cái presentation video cho mấy anh em dân kỹ thuật giống tôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tui nghĩ cái này dễ chứ kg có khó, nhưng mấy ông toàn giấu nghề, tui hỏi mấy đứa làm chung vẽ shop DWG, tụi nó bảo dễ lắm,dễ lắm, rồi nói chung chung mà kg chỉ, bực cái mình.

Tôi là bên thi công kg rành lắm,trước giờ làm cty Việt Nam nên toàn vẽ Model, còn cty mới là nước ngoài nên tụi nó chuyên vẽ layout.

Tôi định hỏi rõ cái vấn đề này rùi tui làm 1 cái presentation video cho mấy anh em dân kỹ thuật giống tôi.

In được nhưng không đúng tỉ lệ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

HEPL : các bác cho em hỏi: tại sao khi in 2 nét có cùng layout , cùng màu và cùng style plot chỉ khác nhau ở chổ : 1 nét dùng lệnh line or pline (nét vẽ bằng 0) và một nét vẽ bằng lệnh pline với bề rộng lớn hơn 0 , khi in ra thì nét có bề dày bằng 0 đậm hơn nét dùng lệnh pline để vẽ ( độ đậm nhạt tùy thuộc vào style plot)...????????????????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

In được nhưng không đúng tỉ lệ.

Chính xác là như thế, bản vẽ ghi tỉ lệ 1/100 mà tui lấy thước tỉ lệ đo trật lất

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hehe... Thế thì bác nên tìm mấy bản vẽ của mấy ông làm chung. Nếu đo đúng tỉ lệ thì nên mời họ 1 chầu bia. Những kiến thức "không free" thường rất quý giá đấy. Còn như đã nói : em nghĩ không có cách nào in tỉ lệ 1:1 mà khi zoom nó vượt khung in cả. Trừ khi bác cố tạo ra 1 khổ giấy khác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình hỏi thêm 1 tí về tỉ lệ bản vẽ in ra , cái này mình đã nghiên cứu 1 số bài viết trên dd nhưng làm không đc.

Ví dụ mình vẽ 1 cái chung cư có kích thước: 200.000x180.000 mm (chẳng hạn) và in cái chung cư đó ra A3 (420x297mm), nghĩa là về lý thuyết mình sẽ thu nhỏ chung cư đó 1000 : [ 200x180 mm ] là vừa trong bv A3 ,nhưng hơi rộng 1 tí.

Ai có thể chỉ rõ cho mình cách làm như thế nào không? Mình đọc trên dd nhưng chưa làm đc và có nhiều cái rắc rối là in ra bv A3 dùng thước tỷ lệ đo thì kg đúng kích thước và còn cái ghi kích thước nữa ....

Mình làm như vậy:

Bên Model vẽ cái hcn kích thước 420.000x297.000 (khung tên), sau đó vẽ hcn kích thước 200.000x180.000 mm (chung cư) , tỉ lệ 1:1

Sau đó mình qua bên Layout, dùng lệnh MV tạo Viewport , vẽ 1 hcn kích thước 297x210 mm (xem như cái hcn này là khung bản vẽ). Lúc này cái hình bên Model nằm gọn trong MV vừa tạo. Khi đó nhấp vào Viewport thì thấy hiện ra cái bảng , trong đó có ghi "Standard Scales" và "Custom Scales", cho mình hỏi "Custom Scales" có phải là tỉ lệ mà mình sẽ ghi ra trên BV lúc in ra kg, vì thấy ở "Custom Scales" là 0,001, tức là 1:1000.

Thêm nữa mình muốn hỏi, ở mục "Custom Scales" đó , mình có thể Add thêm tỉ lệ khác không? Vì mặc định hình như chỉ có 1 số ít như 1:100, 1:10 mà kg có 1:200, 1:500. Mình muốn add thêm tỉ lệ 1:300, 1:400 hoặc 1:500 thì sao ????

Cái này đã làm được, ở Model dùng lệnh: "scalelistedit" rồi add new scale vào là xong.

----

Tiếp theo là phần in.

Khi mình ở Layout thì in như thế nào để bản vẽ khi in ra có tỷ lệ đúng? Ở mục "Plot Area" chọn Layout hay vẫn chọn Window, rồi còn mục "Plot Scale" nữa thì sao ????? Còn cái "Apply to Layout" nữa ????

Cái này có người biết nhưng mình nghĩ cũng có nhiều người chưa biết nên mình up lên mấy cái hình thắc mắc của mình, ai quan tâm thì giúp đỡ mình với

Bạn đừng nghĩ mình hỏi tại sao mình hỏi ~ câu ngu ngơ, vì mình k biết nên mới hỏi mà

5597_kt_layout1_1.jpg5597_kt_layout2_1.jpg5597_plot_scale1.jpg5597_plot_scale2.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Những gì tui nói là tui cố truyền đạt hết mức, đồng chí Jun này vẫn ko lam đc... tui chịu - vì tui đã in đúng thì tui mới giám nói mà!

TỪ TỪ GNHIÊN CỨU, CHỚ VỘI HẤP TẤP ! ĐỒNG CHÍ JUI AH!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác cho em hỏi: e có 1 bản vẽ nhưng nó có nhiều tỷ lệ khác nhau, có bản vẽ tỷ lệ 2 chiều nữa( chiều đứng và chiều ngang tỷ lệ khác nhau) giờ e muốn đi in bản vẽ A1 và khi in ra khi đo bằng thước phải đúng tỷ lệ thực ạ,giờ e không biết làm cách nào các bác chỉ cho e với ạ :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay