Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
kaka2225

dùng lệnh wipeout cho ellipse

Các bài được khuyến nghị

vẽ trước 1 cái elip rồi dùng lênh pl vẽ đè men theo đường cong của elip thôi, sau đó dùng lệnh wipeout với cái polyline đó, rồi block tất cả lại. giơf đã có 1 wipeout là elip rồi (cách này chỉ là tương đối thôi)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Có thể thiết lập biến hệ thống PELLIPSE bằng 1. Khi vẽ lệnh ELLIPSE thì CAD sẽ tạo ELLIPSE bằng các phân đoạn Polyline

Với cách này bạn có thể tạo wipeout là ellipse

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh tuệ ơi. sau khi cho biến pellipse =1 thì ellipse trở thành đối tượng polyline nhưng khi chuyển thành wipeout thì không thể chuyển đc.phải làm sao anh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh tuệ ơi. sau khi cho biến pellipse =1 thì ellipse trở thành đối tượng polyline nhưng khi chuyển thành wipeout thì không thể chuyển đc.phải làm sao anh

Không thể set biến pellipse = 1 để wipeout cho ellipse được. Bởi khi đó ellipse sẽ biến thành polyline gồm các arc chứ không phải các line.

May ra có thể dùng lisp theo kiểu vi phân ellipse thành polyline gồm các line nhỏ rồi wipeout.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thế muốn Wipeout cho đường tròn thì làm sao các bác nhỉ? Em làm bên Cấp thoát nước, hay đặt các nút tính toán là nút tròn nên rất cần, Em toàn phải làm thủ công là offset ra 1 đường tròn khác rồi vẽ Wipeout theo đường tròn này. Quả này nhờ các Bác bỏ thời gian quan tâm làm cho cái lisp với. Rất cảm ơn các Bác. Chúc sức khỏe mọi người.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-Bạn có thể dùng lệnh Polygon với số cạnh tương đối lớn (góc ở tâm khoảng 1 độ <=> 360 cạnh) thì sẽ được đa giác xấp xỉ đường tròn rồi wipeout

- Về tạo wipeout cho ellipse : chắc phải dùng lisp vi phân ellipse thành các phân đoạn line (line segments) nhỏ rồi mới wipeout được như ý của bác DoanVanHa mới được ^^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ui, cảm ơn Bác Tuệ, sáng kiến tuyệt vời đấy. Có lúc đơn gian thế mà em không nghĩ ra. Cảm ơn Bác nhiều nha, tiết kiệm đuọc nhiều thời gian và hết ngại quả Wipeout đường tròn rồi. hehe. Tuyệt đấy!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ Wipeout đường tròn bằng Polygon cạnh 300 đây, muốn hình vuông thì cạnh = 4 :)

(defun C:WPO (/ res cp pt oldos)
       (command "undo" "be")
(setq oldos (getvar "osmode"))
  (setq defres (if defres defres "300"))
  (setq res (getstring (strcat "\nEnter Resolution <"defres">: ")))
  (if (> (strlen res) 0) (setq defres res) (setq res defres))
  (setq cp (getpoint "\nPick Center Point: "))
  (setq pt (getpoint cp "\nPick Point: "))
  (setvar "osmode" 0) 
(initget "I C")
(setq sel (getkword "\nV\U+1EBD \U+0111a gi\U+00E1c n\U+1ED9i ti\U+1EBFp (I) hay ngo\U+1EA1i ti\U+1EBFp (C) v\U+1EDBi \U+0111\U+01B0\U+1EDDng tr\U+00F2n [i/C]? <C> :"))
(if (= sel "C")
 (command "polygon" res cp "C" pt)
 (command "polygon" res cp "I" pt)
)
  (command "wipeout" "polyline" "last" "yes")
(setvar "osmode" oldos)
(command "undo" "e")
  (princ))
  • Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo