Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
tnmtpc

Tạo polyline đóng hàng lọat

Các bài được khuyến nghị

Lệnh BO cho phép tạo polyline đóng, nhưng phải pick từng cái một, có cách nào tự động tạo hàng lọat(giống như tạo topo trong autodesk Map, nhưng ở đây là tạo polyline kín, kiểu như thửa đất vậy), mong các Bác chỉ giúp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Lệnh BO cho phép tạo polyline đóng, nhưng phải pick từng cái một, có cách nào tự động tạo hàng lọat(giống như tạo topo trong autodesk Map, nhưng ở đây là tạo polyline kín, kiểu như thửa đất vậy), mong các Bác chỉ giúp

Đâu cần pick từng đọan, bạn chỉ cần pick 1 điểm bất kỳ bên trong vùng kín là OK.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đâu cần pick từng đọan, bạn chỉ cần pick 1 điểm bất kỳ bên trong vùng kín là OK.

ừ đúng rối nhưng vấn đề là trên bản vẽ mình có nhiều vùng (tạm hiểu là thửa đất) cần tạo polyline kín, chẳng hạn có tới 1000 vùng cần tạo như thế thì phải pick 1000 lần??, Không ổn rồi bạn, có cao kiến gì Ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ừ đúng rối nhưng vấn đề là trên bản vẽ mình có nhiều vùng (tạm hiểu là thửa đất) cần tạo polyline kín, chẳng hạn có tới 1000 vùng cần tạo như thế thì phải pick 1000 lần??, Không ổn rồi bạn, có cao kiến gì Ko?

Có 1 mẹo tớ hay xài:

1-Nếu các line, pline, arc... mà bác tạo ra đều trùng khớp nhau và cùng chung 1 layer thì dùng lệnh layiso chọn lớp -> dùng lệnh NN load từ diễn đàn về chạy là có các vùng được tạo ra = các pline kín. Tiếp đến là dùng các lệnh ghi diện tích của diễn đàn nhanh

2-Nếu các line,pline ... ko cùng layer thì dùng Ma chuyển về 1 layer rồi làm như bước 1.

3-Nếu các lien,pline... ko chạm nhau thì dùng lệnh layiso chọn lớp -> dùng lệnh Pedit -> gõ M -> gõ A -> gõ J -> gõ B -> gõ 30(ví dụ) -> C là xong ngay

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có 1 mẹo tớ hay xài:

1-Nếu các line, pline, arc... mà bác tạo ra đều trùng khớp nhau và cùng chung 1 layer thì dùng lệnh layiso chọn lớp -> dùng lệnh NN load từ diễn đàn về chạy là có các vùng được tạo ra = các pline kín. Tiếp đến là dùng các lệnh ghi diện tích của diễn đàn nhanh

2-Nếu các line,pline ... ko cùng layer thì dùng Ma chuyển về 1 layer rồi làm như bước 1.

3-Nếu các lien,pline... ko chạm nhau thì dùng lệnh layiso chọn lớp -> dùng lệnh Pedit -> gõ M -> gõ A -> gõ J -> gõ B -> gõ 30(ví dụ) -> C là xong ngay

Cám ơn bạn, tuy nhiên vẫn chưa trúng ý mình, bỡi vì bản vẽ của mình có các line tạo thành nhiều vùng liền kề (ví dụ một mảng có 5 vùng) khi dùng lệnh NN của Bác Hòanh, chọn các đối tượng xong, nó tạo "một cục" chứ không phải 5 cái polyline kín riêng rẽ như mình mong muốn

Nó phải như thế này:

http://www.cadviet.com/upfiles/vd.dwg

còn đây là kết quả lệnh NN

http://www.cadviet.com/upfiles/vd2.dwg

Các Bác giúp mình đi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn bạn, tuy nhiên vẫn chưa trúng ý mình, bỡi vì bản vẽ của mình có các line tạo thành nhiều vùng liền kề (ví dụ một mảng có 5 vùng) khi dùng lệnh NN của Bác Hòanh, chọn các đối tượng xong, nó tạo "một cục" chứ không phải 5 cái polyline kín riêng rẽ như mình mong muốn

Nó phải như thế này:

http://www.cadviet.com/upfiles/vd.dwg

còn đây là kết quả lệnh NN

http://www.cadviet.com/upfiles/vd2.dwg

Các Bác giúp mình đi

Uh đúng như bác nói chỉ còn cách là viết líp thôi , mình cũng ko bít 4rum có chưa bạn tìm xem, nếu ko pót vô mục lisp theo yêu cầu cho nhanh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác dùng lệnh region thử, nó ra region, không ra polyline, nhưng vẫn đóng thành 5 (+1 region biên) region riêng biệt.

ừ, cám ơn bạn, đúng là tạo được các vùng kín, nhưng khổ nỗi công việc tiếp theo của mình nó chỉ chịu thực hiện với polyline kín thôi, Ko chịu chơi với region. Bác Hòanh Ko giúp mình nhỉ ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ừ, cám ơn bạn, đúng là tạo được các vùng kín, nhưng khổ nỗi công việc tiếp theo của mình nó chỉ chịu thực hiện với polyline kín thôi, Ko chịu chơi với region. Bác Hòanh Ko giúp mình nhỉ ?

Công việc tiếp theo của bạn sẽ là gì?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Công việc tiếp theo của bạn sẽ là gì?

Một chương trình tính diện tích tự động cho các polyline kín này : chỉ cần enter một phát, diện tích tính tự động và ghi vào bên trong mỗi polyline kín này

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Một chương trình tính diện tích tự động cho các polyline kín này : chỉ cần enter một phát, diện tích tính tự động và ghi vào bên trong mỗi polyline kín này

Vậy thì vẫn lấy được diện tích của các Region này bình thường như đối với pline kín

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vậy thì vẫn lấy được diện tích của các Region này bình thường như đối với pline kín

Trên diễn đàn mình chỉ thấy lisp tính và ghi diện tích trên cơ sở pick vào từng vùng một, lisp mình sưu tầm được là không pick từng cái mà chọn các vùng cần tính, enter, chỉ hai động tác thôi bạn ạ là OK,nhưng đối tượng chọn phải là polyline kín thì nó mới chịu tính. Thế đấy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo