Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tcong1191

Nhờ Các Cao Thủ Giải Đáp Một Số Vấn Đề Hóc Búa Về Cad!

Các bài được khuyến nghị

Em có 2 vấn đề chưa tìm được giải đáp trong quá trình làm việc với Autocad:

1. Em vẽ và trình bày bên Layout, mỗi Layout là một bản vẽ. Em dùng 2 lệnh "đóng băng Layer" và "rã băng Layer" để quản lý đối tượng ẩn hiện trong khung Viewport để thể hiện tất cả ý đồ trên cùng một mặt bằng. Vấn đề em gặp phải là cứ mỗi lần làm bản vẽ mới (Layer mới) thì em phải quay lại các Viewport trước đó để tiến hành "đóng băng" cái Layer mới tạo để không cho các bản vẽ có các thông tin thừa. Em thắc mắc không biết Viewport có chức năng khóa hiển thị các Layer không?

2. Nếu cùng một loại đối tượng thì có cách nào để khi in đối tượng này trong bản vẽ 1 có nét đậm hơn và trong bản vẽ 2 có nét mảnh hơn, mặc dù trong 2 bản vẽ này chỉ sử dụng cùng 1 đối tượng (không copy đối tượng trong model) mà không tạo thêm Plotstyle không ạ?

Em xin cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

1. Chắc k có đâu bác. tại nếu khóa layer đó đc 1 vp thì mặc nhiên nó cũng sẽ khóa luôn các VP khác

2. Cad nó lấy dữ liệu đâu để nó phân biệt in mảnh hơn hay đậm hơn mà không chỉnh plotstype vậy bác??

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@bEan: Đây là các thắc mắc của mình chứ nó không phải file bị lỗi nên mình không có file để up cho bạn được

@nguytini: 

1. Ý mình là chấp nhận cho nó khóa và không nhận hiển thị cho bất cứ Layer nào mới được tạo ra!

2. Vì mình đang muốn diễn đạt tất cả thông tin chỉ dùng 1 mặt bằng, nhưng vấn đề phát sinh là chi tiết này ở bản vẽ này thì cần nét đậm và ở bản vẽ khác thì cần nét mảnh, nếu tạo Plotsyle sẽ phải tạo rất nhiều nếu bản vẽ nhiều trang. Ý tưởng là thế còn có cách làm hay không thì mình cũng đang tìm hiểu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng lệnh VPLAYER xem thế nào  :)  :)  :)  Xem chừng áp dụng cho câu 1 của bạn.

Mình dùng thử. Nó có tác dụng khóa Layer trong những Viewport bạn chọn.

gõ "VPLAYER"---> Chọn "Freeze--> Gõ tên Layer bạn muốn khóa ---> Selec những Viewport muốn khóa Layer đó. --> Enter+ Enter ...

Chúc may mắn  :D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bạn Danh Cong (đã gửi thanks cho bạn!)

Nhờ bạn giới thiệu lệnh Vplayer mà mình đã giải quyết được cả 2 câu hỏi của mình:

1. Tạo Layer bằng nút lệnh kế bên nút New Layer là nút New VP Layer Freeze... để tạo ra một Layer bị đóng băng trong tất cả các khung Viewport. Và nếu muốn hiển thị trong một khung VP nào đó thì mình chỉ cần bật (Thaw) Layer đó lên.

2. Việc quản lý nét in ấn cho cùng một đối tượng được sử dụng trong nhiều VP thì hiện tại mình đã tìm ra cách là: Sử dụng kiểu quản lý nét in bằng màu sắc (Color) và dùng lệnh VPlayer để chỉnh thông số màu RGB của layer đối tượng trong chỉ 1 Viewport (thông số RGB phải nằm trong bảng màu Plotstyle)

- Nếu muốn Layer trở lại mặc định khi đã đổi Color bằng lệnh Vplayer thì ta vào bảng Layer (LA) khi đang đứng trong Viewport mà ta muốn Layer trong đó trở về mặc định. Sau đó chuột phải vào Layer bị đổi màu chọn "Remove viewport overides for"/ Chọn "Select Layer" hoặc "All Layer"/ Chọn Viewport hiện hành (Current Viewport) hoặc tất cả Viewport (All viewport)

Cảm ơn tất cả các bạn đã giúp mình!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay