Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
linhhuynh89

Lệnh Pol .. không hiểu lắm??

Các bài được khuyến nghị

Chào các cao thủ, mình mới học autocad còn nhiều bở ngỡ mọng mọi người giải thích chút ah 

Mình có vẽ tam giác bằng lệnh Pol

nhưng khi đo thì lại thấy 2 cạnh bên bằng nhau nhưng cạnh đáy kích thước lại khác,.. mình hơi dốt toán nên ngồi phân vân ko biết sao nên lên đây mong mọi người giúp mình nhé! cảm ơn nhiều

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
2 giờ trước, linhhuynh89 đã nói:

tại vì mình đang vẽ theo giáo trình, nên ko hiểu nhập sao cho dúng

Thế ông thầy giáo không dạy bạn à :)))

Đến lớp tôi, tôi dạy cho. Phút mốt chứ mấy :v

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn này đã mở đầu bằng "mới học autocad" và "dốt toán" rồi mà, thấy bạn chịu khó hỏi vậy mình cũng thoải mái với bạn.

Có thể dụng ý bài tập là chỉ dùng lên POL. bạn đọc kỹ tác dụng lệnh POL kết hợp với xíu kiến thức toán là vẽ được hết các hình trong bài với 1 lệnh POL.
Một số lưu ý để bạn tự tìm hiểu thêm:
- Bạn dùng lệnh DIMALIGNED (DAL) sẽ đo được kích thước 3 cạnh tam giác đều bằng nhau (Hình bạn gửi đang dùng lệnh DLI )

- Dùng F8 bật tắt chế độ ORTHOMODE để dễ dàng chọn đúng hướng hình vẽ trong bài tập.

- Toán ^^: bạn ngâm cứu lệnh POL, áp dụng với bán kính đường tròn nội tiếp/ ngoại tiếp đa giác sẽ nhập ra được kích thước như đề bài.( bán kính đường tròn ngoại tiếp (nội tiếp) tam giác đều = 2/3 (1/3) chiều cao tam giác ); 

Chúc bạn tìm được nhiều hứng thú và nhiều điều hay ho với autocad nhé.

P/s: Có nhiều cách khác để hoàn thành bài tập nữa, bạn tự mày mò nhé.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 20/4/2019 tại 12:34, lbttkcl đã nói:

Bạn này đã mở đầu bằng "mới học autocad" và "dốt toán" rồi mà, thấy bạn chịu khó hỏi vậy mình cũng thoải mái với bạn.

Có thể dụng ý bài tập là chỉ dùng lên POL. bạn đọc kỹ tác dụng lệnh POL kết hợp với xíu kiến thức toán là vẽ được hết các hình trong bài với 1 lệnh POL.
Một số lưu ý để bạn tự tìm hiểu thêm:
- Bạn dùng lệnh DIMALIGNED (DAL) sẽ đo được kích thước 3 cạnh tam giác đều bằng nhau (Hình bạn gửi đang dùng lệnh DLI )

- Dùng F8 bật tắt chế độ ORTHOMODE để dễ dàng chọn đúng hướng hình vẽ trong bài tập.

- Toán ^^: bạn ngâm cứu lệnh POL, áp dụng với bán kính đường tròn nội tiếp/ ngoại tiếp đa giác sẽ nhập ra được kích thước như đề bài.( bán kính đường tròn ngoại tiếp (nội tiếp) tam giác đều = 2/3 (1/3) chiều cao tam giác ); 

Chúc bạn tìm được nhiều hứng thú và nhiều điều hay ho với autocad nhé.

P/s: Có nhiều cách khác để hoàn thành bài tập nữa, bạn tự mày mò nhé.

cảm ơn bạn, trong hình đó nhập 20 thì đo bằng lệnh dli sẽ ra 30

Vào lúc 20/4/2019 tại 00:04, Danh Cong đã nói:

Thế ông thầy giáo không dạy bạn à :)))

Đến lớp tôi, tôi dạy cho. Phút mốt chứ mấy :v

chỗ mình nó chỉ kết quả chứ ít giải thích rõ ràng lắm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 20/4/2019 tại 12:34, lbttkcl đã nói:

bạn nói rõ khúc này dc ko? 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đố vui: tìm 1 tam giác đều (được vẽ bằng lệnh POL của bạn @linhuynh89), biết cạnh tam giác là 35 và đường cao là 30.

Tôi phải lạy các sinh viên thời @ thôi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cũng không muốn nói, nhưng thấy Bạn đặt câu hỏi thì mình cũng chia sẽ luôn:

vẽ autocad là vẽ kỹ thuật, lĩnh vực kỹ thuật mà các căn bản toán học về hình học các bạn không nắm vững thì làm sao vẽ được các hình, chưa kể đến đại số, vectơ, lượng giác, hình không gian cũng rất cần trong vẽ kỹ thuật

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
12 giờ trước, linhhuynh89 đã nói:

bạn nói rõ khúc này dc ko? 

Cái này tự bạn tìm hiểu sẽ rõ ràng hơn, nó là cơ bản trong toán rồi. Nôm na dễ hình dung là nhìn vào Đa giác đều người ta thấy các cạnh bằng nhau, các góc bằng nhau, có đường tròn nội tiếp, đường tròn ngoại tiếp, nên lệnh POL nó cũng dựa trên cơ sở này. Ví dụ, lệnh vẽ đường thẳng thì bạn xác định được 2 điểm thì ra đường thẳng ấy, hình tròn thì có tâm, đường đính, bán kính... thì lệnh vẽ hình tròn cơ bản cũng cần xác định tâm, đường kính/ bán kính...

Mình không giải thích toán , chỉ là chia sẽ để dễ tiếp cận với Autocad hay các phần mềm khác tương tự. :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
10 giờ trước, Doan Van Ha đã nói:

Đố vui: tìm 1 tam giác đều (được vẽ bằng lệnh POL của bạn @linhuynh89), biết cạnh tam giác là 35 và đường cao là 30.

Tôi phải lạy các sinh viên thời @ thôi!

Với Tam giác đều có chiều cao h=30, thì cạnh a =sqrt(1200) gần bằng 34,641... 

Với lệnh DIM để mặc định làm tròn tới hàng đơn vị, nó hiển thị ra 35

Chủ thread vẽ xong ròi DIM ra nó hiện lên vậy, chớ bài tập bạn ý làm không có bài đó. Bạn đố vầy khó rồi :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 phút trước, lbttkcl đã nói:

Với Tam giác đều có chiều cao h=30, thì cạnh a =sqrt(1200) gần bằng 34,641... 

Với lệnh DIM để mặc định làm tròn tới hàng đơn vị, nó hiển thị ra 35

Chủ thread vẽ xong ròi DIM ra nó hiện lên vậy, chớ bài tập bạn ý làm không có bài đó. Bạn đố vầy khó rồi :D

10đ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-Các bác chém em nó quá nó loạn.

-Chiên môn về vẽ cad lệnh POLYGON như sau;

1. gỏ lệnh xong enter em nó biết rồi.

2.nó ra như này Enter number of sides <3>: nghĩa là gỏ số cạnh đa giác ở đây tam giác thì là mà gỏ 3 enter.

3.nó lại ra như này Specify center of polygon or [Edge] Nghĩa là hai lựa chọn:

a. một là chọn tâm đa giác thì cứ chọn 1 điểm là nó thành tâm lúc này nó mới ra như này

Enter an option [Inscribed in circle/Circumscribed about circle] <C>: nghĩa là bán kính hình tròn nội tiếp hay ngoại tiếp, cái này hông phải trường hợp thớt cần dòm.

b.hai là thớt gỏ chử e enter đại diện cho [Edge] nghĩa là thớt lựa chọn vẽ cạnh đa giác. lúc này thớt chỉ 1 điểm xong nhập cái chiều dài cạnh mong muốn xong enter là ô con kê

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay