Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
yennhivn192013

Viết Giúp Em List Thống Kê Thép Với.

Các bài được khuyến nghị

Em dùng autolist appro nhưng mối lần sửa giá trị lại phải thống kê lại. Em muốn nhờ viết list để mỗi lần sửa giá trị sẽ tự tính lại.

Ví dụ sửa giá trị màu hồng thì giá trị màu trắng sẽ nhảy theo.144480_123456.pnghttp://www.cadviet.com/upfiles/5/144480_tk.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Em dùng autolist appro nhưng mối lần sửa giá trị lại phải thống kê lại. Em muốn nhờ viết list để mỗi lần sửa giá trị sẽ tự tính lại.

Ví dụ sửa giá trị màu hồng thì giá trị màu trắng sẽ nhảy theo.144480_123456.pnghttp://www.cadviet.com/upfiles/5/144480_tk.dwg

Hề hề hề,

Không hiểu ý bạn hỏi,

Trong các dữ liệu ở ô màu trắng có các dữ liệu không liên quan gì tới các dữ liệu trong ô màu hồng. Vậy thì bạn chỉ sửa các dữ liêụ ở ô màu hồng sao được????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là có một số không có liên quan. Nhưng mỗi lần sữa số là phải thống kê lại mất công vô cung. Phần mềm của bạn Duy cũng hay nhưng có một vấn đề bất cập là chưa tự tính được đoán nối 30d nếu chiều dài quá 11.7m. Thứ 2 là phải có cột tổng số thanh thép. Mình chỉ góp ý như thế thôi. Mong bạn cố gắng hoannf thiện phần mềm này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn Duy có thể sữa Bảng thống kê đánh tên theo như bản vẽ mình gửi kèm ở bên trên được chứ? Nếu được mình cám ơn nhiều. Cho mình hỏi thêm điều này nữa nhé. Ví dụ mình tài lisp mà muổn đổi lệnh trong files lisp đề không bị trùng với files lisp khác thì chỉnh sửa thế nào?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn Duy có thể sữa Bảng thống kê đánh tên theo như bản vẽ mình gửi kèm ở bên trên được chứ? Nếu được mình cám ơn nhiều. Cho mình hỏi thêm điều này nữa nhé. Ví dụ mình tài lisp mà muổn đổi lệnh trong files lisp đề không bị trùng với files lisp khác thì chỉnh sửa thế nào?

1. Ý 1: Chờ bác Duy.

2. Ý 2: (defun c:TENLENH (...)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lisp sửa giá trị trong bảng TK của bạn:

http://www.cadviet.com/upfiles/5/141736_tkt.rar

+ Tên lệnh: TKT

+ Hạn chế:

- Chỉ sửa được 3 loại thép như bảng TK bạn gửi (các block có tên: hdt_$1; hdt_$3; hdt_$7).

Lý do: Với hdt_$1 và hdt_$3 chiều dài 1 thanh bằng các chiều dài lẻ cộng lại, còn hdt_$7 thì bằng các chiều dài lẻ cộng lại rồi * 2, các block khác thì chưa biết thế nào...

- Chiều dài nối đối với thanh thép > 11.7m (= 30D), đối với D>= 10) được cộng vào chiều dài của 1 thanh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1.Cái tkt của mình sẽ không chỉnh sửa bất kỳ cái gì theo yêu cầu nửa. (Lười bản thân mình dùng thế là ok rồi).

2.Lúc xưa mình cũng sắp xếp số cấu kiện ở bên phải như của bạn yennhivn vậy nhưng như vây khó liên kết gía trị số cấu kiện vào trong từng thanh thép dẩn đến ko cập nhật giá trị tự động khi sửa số cấu kiện.

3.Chắc quocmanh cũng chỉ viết cập nhật trong từng dòng thôi chứ nhỉ (do mình ko xem lisp chỉ chém mò)

4.Việc mà quocmanh bảo là chiều dài bằng các số cộng lại có cái lại nhân hai hay còn thêm các kiểu ... nửa chỉ có thể khắc phục ngon lành ấy là từ khi viết mình quy định tag có cái gì thì xử lý như nào là ổn nhất chứ đọc từng tên block rồi xử như hiện tại thì đúng là mệt. nhỉ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1.Cái tkt của mình sẽ không chỉnh sửa bất kỳ cái gì theo yêu cầu nửa. (Lười bản thân mình dùng thế là ok rồi).

......

Cũng thật tiếc, vì anh không phát triển nó nữa ^_^

Và vì thanh thép nó đóng trong Block rồi nên việc thống kê cho thanh thép có hình dáng bất kỳ là chưa thể 

Chương trình của anh chỉ có thể thống kê thanh thép có hình dáng do anh "chỉ định" mà thôi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cũng thật tiếc, vì anh không phát triển nó nữa ^_^

Và vì thanh thép nó đóng trong Block rồi nên việc thống kê cho thanh thép có hình dáng bất kỳ là chưa thể 

Chương trình của anh chỉ có thể thống kê thanh thép có hình dáng do anh "chỉ định" mà thôi!

Hề hề hề,

Theo quan điểm cá nhân của mình thì bản thân cái việc viết lisp đã  là việc chỉ đáp ứng một số yêu cầu cụ thể của người dùng rồi. Do vậy việc đòi hỏi cái lisp đa năng cho yêu cấc yêu cầu rất đa dạng của nhiều người thì quả là ...... rất khó. Đó cũng chính là lý do mà mọi người khoái dùng lisp thì phải chịu khó học hỏi để có những kiến thức tối thiểu về lisp rồi từ đó có thể hiệu chỉnh các lisp có chức năng gần với yêu cầu của bản thân thành cái mình cần dùng. Việc hiệu chỉnh này có thể có một vài khó khăn chi đó thì mới post lên để mọi người góp ý và giúp đỡ. Như vậy mới làm cho diễn đàn ngày càng phong phú hơn được. Việc chỉ muốn dùng lisp theo kiểu mì ăn liền thật ra là khá nguy hiểm cho người dùng bởi nhiều khi nó tạo ra những két quả không hề mong muốn của người dùng và việc sửa chữa các lỗi này lại không hề ăn liền.

Rất mong các bạn có các yêu cầu về lisp hiểu rõ những điều trên.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 17/9/2015 tại 15:08, phamthanhbinh đã nói:

Hề hề hề,

Không hiểu ý bạn hỏi,

Trong các dữ liệu ở ô màu trắng có các dữ liệu không liên quan gì tới các dữ liệu trong ô màu hồng. Vậy thì bạn chỉ sửa các dữ liêụ ở ô màu hồng sao được????

mình có ông anh tặng cái này nay mình gửi cho các bạn

autolisp2003.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trước có viết một cái LISP về thống kê thép này rồi, sau đi bê vữa rồi, không phải vẽ nữa lên không phát triển nữa

Giới thiệu bạn xem:

Video 1 - LISP giai đoạn đầu - chỉ thống kê cho 1 cấu kiện (không có cột số cấu kiện) và chỉ tính đến chiều dài, chứ không tính đến khối lượng thép

- Công dụng

1. Thống kê nhiều loại thép

2. Có mẫu thép "trắng" để người dùng có thể vẽ vời hình dạng bất kỳ nếu lisp chưa có

3. bạn nào biết về Cad + Lisp, có thể modify mở rộng mẫu hình dạng thép

4. cho phép tính chiều dài mối nối 30d, 40d, gì gì đấy D được tuốt

5. Cho phép làm tròn mối nối sau khi tính 30d, ví dụ 30D (với D=18) thì 30x18= 540 _> có thể lựa chọn dùng chính xác 540 hay bội của 50 ->550; hay bội của 100 là 600

6. Hỗ trợ viết công thức toán học trong hộp thoại

7. Hỗ trợ Đo khoảng cách khi đang dở thống kê

8. Hỗ trợ đổi mẫu thép nhanh khi không sử dụng mẫu cũ (vẫn giữ lại các thông số chung nếu trùng)

9. Hỗ trợ gì đó, quên hết rồi, bạn xem video thêm nhé

video 2- chưa làm; mình có cải tiến LISP để thêm vào cột Số cấu kiện ; và Tổng chiều dài (m); Tổng Khối lượng thép (T)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay