Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Nguyenhbao

Cách xử lý lỗi phím Shift trong CAD

Các bài được khuyến nghị

Mình bị lỗi như sau: Khi di chuyển đối tượng mình nhấn shift để di chuyển theo đường thẳng nhưng không được hoặc vẽ đường thẳng mình nhấn shift cũng không được. Phím shift không có tác dụng trong CAD, có cách nào khác phục không ạ. Đã thử cài lại máy nhưng không được, trước đó mình nghĩ bản CAD bị lỗi, lấy bản đã cài ở máy khác đang sử dụng bình thường vẫn không được. Laptop mình là máy mới nên không nghĩ do hư phím được.

Có cao nhân nào đã gặp tình trạng này đã xử lý được xin chỉ giúp ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Để biết bàn phím có hư không thì thử mở notepad nhấn shift để viết chữ in hoa là biết ngay mà.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi Othomode ON (F8) , bạn không dùng Shift để bắt vuông góc được nữa mà dùng để đi chéo, nó là tùy chọn ngược tạm thời cho F8 đó bạn. Cũng như vậy với Othomode OFF, bấm shift sẽ lại dọc ngang.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
8 giờ trước, cuongtk2 đã nói:

Khi Othomode ON (F8) , bạn không dùng Shift để bắt vuông góc được nữa mà dùng để đi chéo, nó là tùy chọn ngược tạm thời cho F8 đó bạn. Cũng như vậy với Othomode OFF, bấm shift sẽ lại dọc ngang.

Khi Othomode OFF hay ON nhấn Shift điều không có tác dụng. Mình có máy trong chổ làm xài các chức năng này bình thường nên giờ không biết làm sao để khắc phục trên Laptop ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thử đặt biến hệ thống TEMPOVERRIDES = 1.

Tuy nhiên sẽ có vấn đề khác phát sinh đó! (do Window System)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
14 giờ trước, gia_bach đã nói:

Thử đặt biến hệ thống TEMPOVERRIDES = 1.

Tuy nhiên sẽ có vấn đề khác phát sinh đó! (do Window System)

Cũng không được ak

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình mới thử gắn bàn phím rời thì nhấn Shift ON hay OFF Ortho bình thường, rút bàn phím ra sử dụng bàn phím máy thì ko được, giờ ko biết làm cách nào để khắc phục

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
9 giờ trước, Nguyenhbao đã nói:

Mình mới thử gắn bàn phím rời thì nhấn Shift ON hay OFF Ortho bình thường, rút bàn phím ra sử dụng bàn phím máy thì ko được, giờ ko biết làm cách nào để khắc phục

Đem ra tiệm sửa chứ làm gì, nhiều khi chỉ vệ sinh lại là ok ngay thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Laptop oại đó chỉ dùng để chơi thôi, phím Shift kiêm chức năng mà phải qua phím (Fn) mới dùng được. Có nhiều loại laptop giải trí hàng F toàn multimedia không à. Bạn cũng có thể dùng keyboard rời cho thoải mái.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
8 giờ trước, cuongtk2 đã nói:

Laptop oại đó chỉ dùng để chơi thôi, phím Shift kiêm chức năng mà phải qua phím (Fn) mới dùng được. Có nhiều loại laptop giải trí hàng F toàn multimedia không à. Bạn cũng có thể dùng keyboard rời cho thoải mái.

Dạ, cảm ơn nhiều ạk, chắc do keyboard không hỗ trợ như bác nói đành chấp nhận ạk

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn thử tắt những phần mềm có liên quan tới bàn phím như unikey chẳng hạn và test lại xem có được không.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 21/5/2021 tại 20:25, 7o7 đã nói:

Bạn thử tắt những phần mềm có liên quan tới bàn phím như unikey chẳng hạn và test lại xem có được không.

Không được ạk

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo