Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
vanduong

Thế nào là người có bản lĩnh

Các bài được khuyến nghị

Chưa đúng đâu bác Vanduong à.

Dám nghĩ dám làm và cả dám chịu trách nhiệm về việc mình đã làm mới có thể có được tí cái bản lĩnh đàn ông thời nay bác ạ. Bởi đôi khi cái ta cho là đúng thì thiên hạ họ lại bảo rằng sai. Mà thực ra thì trong cuộc đời ta sai nhiều chứ đúng được bao nhiêu. Bởi vậy ta phải luôn chịu trách nhiệm về cái ta đã làm bác ạ. Vậy nên mình chả mong bác lên thánh đâu, bác cứ là bác cho anh em được nhờ tí chút bác nhé.

Vâng cảm ơn Bác phamthanhbinh

Đúng rồi phải chịu trách nhiệm về những việc mình đã làm chứ ạ. Nhưng mà những việc đó bản thân mình vẫn chưa xác định được ĐÚNG hay SAI - được hay mất.

Ôi cánh cửa này khép lại với bao nhiêu là cái ... nhưng có lẽ phải đóng lại thôi. Để mở một cánh cửa mới >>>> ...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bản lĩnh của thằng đàn ông là ..... Sống có bản lĩnh. Hehe

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đàn nào cũng phải sống có bản lĩnh hết anh à. kể cả đàn gà đàn vịt nhỏ bé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác rất chi là bản lĩnh :(

alvaro cũng là người có bản lĩnh

Bác Duy đoán đúng rồi ạ, em đố các bác từ này khó hơn tí, bác nào có gia đình rồi thì lại cực dễ :cheers:

@ hanhql : tớ chỉ tiết lộ thông tin cá nhân với các mem là nữ còn single thôi, bạn có ở trong số đó ko nhỉ :(

Tiêu chuẩn chọn vợ của em chỉ đơn giản là.......vợ không được biết vẽ cad :( :cheers: :(

Dẫn chứng:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=8278

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bản lĩnh là dám ngồi xổm (ngồi xổm ít thôi chứ không thì bị trĩ chít) trên dư luận và quan trong là cuối tháng có tên trong bản lĩnh lương hị hị.

:( Hân hạnh ! Hân hạnh mời pác Duy thường xuyên hơn ghé qua tệ xá "Thư Giãn" ạ !!!!!! :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
:( Hân hạnh ! Hân hạnh mời pác Duy thường xuyên hơn ghé qua tệ xá "Thư Giãn" ạ !!!!!! :(

"Bản lĩnh" là sống mà không cần biết phải sống cho có "bản lĩnh" !!! :(

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
"Bản lĩnh" là sống mà không cần biết phải sống cho có "bản lĩnh" !!! :(

Theo từ điển tiếng Việt Bản lĩnh được định nghĩa là: tính cách của người có năng lực và tự tin, dám chịu trách nhiệm, không lùi bước trước khó khăn, trở ngại

Theo mình như thế đã đủ nói lên tất cả rồi. Đây là một đức tính tốt của con người rất cần phát huy.

"Bản lĩnh" là sống mà không cần biết phải sống cho có "bản lĩnh" !!! Thực sự mình không hiểu ý bạn ???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sống đúng lương tâm của mình không lừa đảo ai để mang lợi về mình

giúp đỡ người xa lạ thấy người ta đẩy xe khi lên dốc đẩy giúp hộ một tay

Thấy kẻ ăn mày ăn xin cho họ một bát cháo loãng

Thấy vợ ông hàng xóm bị chồng đánh đập hãy ...cưu mang họ:

Có những ngày say xỉn té cầu ao,

Vợ bắt được, chưa mắng câu nào đã khóc.

Cô bé nhà bên nhìn tôi cười khúc khích

Chị giận anh rồi, tối sang ngủ với em

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các đấng mày râu dường như bẩm sinh họ đã tự lập trình cho mình khái niệm: "Là đàn ông là phải bản lĩnh !" Nhưng thử hỏi họ Sống Bản Lĩnh là sống như thế nào, mấy ai có thể trả lời cụ thể !

Theo từ điển tiếng Việt Bản lĩnh được định nghĩa là: tính cách của người có năng lực và tự tin, dám chịu trách nhiệm, không lùi bước trước khó khăn, trở ngại

Theo mình như thế đã đủ nói lên tất cả rồi. Đây là một đức tính tốt của con người rất cần phát huy.

"Bản lĩnh" là sống mà không cần biết phải sống cho có "bản lĩnh" !!! Thực sự mình không hiểu ý bạn ???

Làm người "bản lĩnh" thật khó ! Phải "có năng lực và tự tin, dám chịu trách nhiệm, không lùi bước trước khó khăn, trở ngại". Vậy nếu tôi có tự tin nhưng không đủ năng lực, không lùi bước trước khó khăn nhưng lại lãng tránh trách nhiệm thì sao?

Khi tôi tự tin đưa ra một ý kiến, hùng hồn diễn giải về nó. Bạn nghĩ tôi thật bản lĩnh.

Nói là thế nhưng khi vào thực hành tôi lại không đủ năng lực để làm. Bạn gọi tôi ....

Gặp khó khăn, tôi không ngại, vẫn đương đầu vào. Bạn cho tôi thật bản lĩnh.

Để rồi sau một thời gian kham không nổi tôi buông và chìm vào nổi đau thất bạn. Bạn có còn cho tôi bản lĩnh?

Có khi tôi bản lĩnh có khi thiệt "hèn" vậy tôi là "ai" ?

"Bản lĩnh" là sống mà không cần biết phải sống cho có "bản lĩnh" !!! :mellow:

Đôi khi ta phải "quên" sĩ diện, bản lĩnh qua một bên để có một kết quả "đỡ xấu nhất". Đôi khi ta phải không là ta để tốt cho những người quanh ta. Đâu phải lúc nào cũng tỏ ra là người đầy bản lĩnh cũng tốt. Đôi khi ta phải nhường 1 bước để có thể tiến .... 3 bước. Sống cho riêng mình thì dễ rồi ! Đôi khi ta phải "quên đi ta là một người đàn ông" để có thể gục đầu vào vai một ai đó tìm sự bình yên, an ủi, một chỗ dựa.

Đừng tự bắt mình trả lời câu hỏi: Tôi có phải là người bản lĩnh hay không ? Hãy để những người quanh bạn nói ra điều đó.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác nói lý thuyết quá.

Người đàn ông bản lĩnh "nào là người không ngại ra khơi trong giông bão, nào là người luôn tiên phong trong làn tên mũi đạn, nào là người dám bảo vệ chính nghĩa, ...". Theo tôi, đó là người biết thế nhưng vẫn cứ thế, và đó là người "thường xuyên thất bại"

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gặp người phụ nữ rượt đuổi 2 tên cướp

Như VietNamNet đã đưa, Khoảng 11h ngày 21/3, chị Nguyễn Thị Thuý Nga (35 tuổi, ở xóm 2, Định Công, quận Hoàng Mai, HN) đang lưu thông ở khu vực Cầu Giấy thì bị hai tên cướp áp sát, giật chiếc túi kẹp ở trước xe. Bất ngờ bị giật đồ, nhanh như cắt chị Nga rồ ga chiếc xe Future đuổi theo hai tên cướp đi xe wave.

"Lúc đó hai tên cướp phóng rất nhanh, tôi phải chạy với tốc độ lên tới 80 đến 100 km/giờ mới đuổi theo kịp", chị Nga nói.

Cuộc rượt đuổi khá gay cấn khi hai lần chị Nga va quệt với hai người đi xe đạp. Va lần thứ nhất, chị Nga bị ngã xe, nhưng sau đó nhanh chóng đứng dậy, lên xe phóng đuổi theo hai tên cướp. Lần va quệt thứ hai vào một người phụ nữ đang chở nước gạo khiến thùng nước gạo bị đổ bắn tung tóe trên đường.

người phụ nữ rượt đuổi hai tên cướp. Ảnh do gia đình chị Nga cung cấp.

Trước khi áp sát được hai tên cướp, xe của chị Nga còn bị va quệt vào một chiếc xe máy. Tuy nhiên cú va quệt đó không làm cản trở chị Nga.

Khi hai tên cướp bắt đầu rẽ phải về phía đường bờ sông Tô Lịch, cách chị Nga khoảng 7 mét, chị Nga rồ ga, tông thẳng vào ngang sườn chiếc xe của hai tên cướp khiến cả hai chiếc xe đổ ra đường.

Nhanh chóng chộp lấy chiếc túi của mình bị văng ra, chị Nga bắt đầu hô cướp rồi sau đó cùng nhân dân xung quanh tóm gọn tên cướp giao cho công an.

Tại cơ quan công an, hai tên cướp khai nhận tên là Nguyễn Khắc Huy (27 tuổi) và Nguyễn Tường Thái (20 tuổi) cùng trú ở Tây Tựu, Từ Liêm, HN. Theo lời chị Nga, một trong hai tên cướp chủ nhật tới sẽ tổ chức đám cưới.

Chân dung người phụ nữ bắt cướp

"Từ khi bị giật túi, đến khi tóm được tên cướp, cuộc rượt đuổi diễn ra trong khoảng 15 phút. Sau đó về nhà tôi bị đau ê ẩm hết cả hai bên đùi, cánh tay, lưng và chân. Đôi giầy mới mua vừa lôi ra đi hôm đó cũng bị hỏng..." chị Nga vui vẻ kể lại.

Sinh năm 1974, chị Nga có hai con trai (lớn 14 tuổi, nhỏ 6 tuổi) và hiện đang công tác tại Công ty môi trường đô thị, chi nhánh Thanh Trì. Hiện chị đang theo học Đại học năm thứ hai, hệ đào tạo từ xa, chuyên ngành Kế toán.

Chị Nga khá xinh xắn, nhanh nhẹn hoạt bát. Tỏ ra rất vô tư chị nói: "Khi đó tôi hành động theo bản năng, chỉ biết đuổi theo tên cướp và không nghĩ được gì khác. Khi cầm được cái túi của mình trên tay tôi mới bắt đầu thấy run và tim đập rất mạnh. Trong túi của tôi chỉ có 200.000 đồng, nhưng còn có một số giấy tờ quan trọng của hai vợ chồng. Bây giờ nghĩ lại mới thấy sợ".

Theo lời kể của chị Nga, hồi còn là nữ sinh trung học, có lần đang đi học về, nghe tiếng hô "cướp, cướp!", chị đã phóng xe đạp đuổi theo tên cướp, nhưng không theo kịp được.

Thế thì những thanh niên Trụy quốc chưa vợ chưa chồng, không con không cái, sao phải ngợi nhỉ, tính mạng vặt vãnh có đáng giề?

Nguồn :vietnamnet.com

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sống đúng lương tâm của mình không lừa đảo ai để mang lợi về mình

giúp đỡ người xa lạ thấy người ta đẩy xe khi lên dốc đẩy giúp hộ một tay

Thấy kẻ ăn mày ăn xin cho họ một bát cháo loãng

Chị Nguyễn Thúy Nga xứng đáng là con cháu Trưng bà Triệu!

Hồi em đi buôn gà con ở chợ Long Biên em biết nhiều người đàn ông nhìn có tướng mạo nhưng ko dám hô khi thấy kẻ cắp, thậm chí còn sợ bị vạ lây. Nhiều chị em liễu yếu đào tơ thì lại rất mạnh mồm thấy kẻ gian móc túi cứ hô toáng lên và sẵn sàng lao ra bắt cướp...

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bản lĩnh là dám ngồi xổm (ngồi xổm ít thôi chứ không thì bị trĩ chít) trên dư luận và quan trong là cuối tháng có tên trong bản lĩnh lương hị hị.

Có rất nhiều người đi làm một thời gian đã không chấp nhận có tên trong bảng lương cuối tháng. Chả hạn như anh nhà em và rất nhiều bạn bè của anh nhà em cũng ko có tên trong bảng lương... chấp nhận làm trái nghề làm công việc chân chính không vi phạm pháp luật, làm ra của cải vật chất cho xã hội.

Câu nói của bác em thấy phiến diện chỉ đúng một phần. Còn câu "Bản lĩnh là dám ngồi xổm trên dư luận" thì em ko hiểu???

Em thích nhất câu của bác Dương:

Ta đã lớn rồi trong Bão Lửa

Thích nhì câu của bác Happyfeet:

"Bản lĩnh" là sống mà không cần biết phải sống cho có "bản lĩnh" !!! :mellow:

Hai câu này ko phải là hay chưa hẳn đúng nhưng em thấy nó gần với đời thường gần với những câu phương ngôn gần với hài hước….

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hè hè

thực ra, có ai định nghĩa bản lĩnh để định hướng cho mình thực hiện bao giờ đâu

(vd, mình có bản lĩnh thì mình phải cua được cô ấy, chẳng hạn). :cheers:

hầu hết từ bản lĩnh được gán cho những người mà người khác đánh giá tốt về vấn đề những người ấy đã thực hiện được.

(vd, anh ấy bản lĩnh thật, dám cua cả cô ấy) :mellow:

như vậy có thể nói rằng, bản lĩnh là thứ mà người ta khen tặng cho người thực hiện tốt một vấn đề nào đấy mà người khác không giám hay khó thực hiện được với một lý do, hỏan cảnh nào đó.

con người khi lớn lên, ai cũng nghĩ đến cái được, cái mất của mình khi làm một việc gì. người bản lĩnh (được người khác khen tặng) là người dám thực hiện việc đó một cách có suy nghĩ không màng đến cái được của mình. có thể việc đó mang lại lợi ích cho người khác.

bản lĩnh khác với dũng cảm (cố đấm ăn xôi) và càng khác xa với liều mạng (không suy nghĩ)

mình cứ làm việc hết mình, vì mọi người, vì cộng đồng, với một tri thức, một suy nghĩ chín chắn. tự khắc mọi người se nhìn mình bằng cặp mắt ..... "giá mà mình được như anh (cô) ấy"

mình nghĩ, đó mới là bản lĩnh thật sự

đúng kg các bác. cho í kín :cheers:

hèhè

:mellow:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hè hè

thực ra, có ai định nghĩa bản lĩnh để định hướng cho mình thực hiện bao giờ đâu

(vd, mình có bản lĩnh thì mình phải cua được cô ấy, chẳng hạn). :cheers:

hầu hết từ bản lĩnh được gán cho những người mà người khác đánh giá tốt về vấn đề những người ấy đã thực hiện được.

(vd, anh ấy bản lĩnh thật, dám cua cả cô ấy) :mellow:

như vậy có thể nói rằng, bản lĩnh là thứ mà người ta khen tặng cho người thực hiện tốt một vấn đề nào đấy mà người khác không giám hay khó thực hiện được với một lý do, hỏan cảnh nào đó.

con người khi lớn lên, ai cũng nghĩ đến cái được, cái mất của mình khi làm một việc gì. người bản lĩnh (được người khác khen tặng) là người dám thực hiện việc đó một cách có suy nghĩ không màng đến cái được của mình. có thể việc đó mang lại lợi ích cho người khác.

bản lĩnh khác với dũng cảm (cố đấm ăn xôi) và càng khác xa với liều mạng (không suy nghĩ)

mình cứ làm việc hết mình, vì mọi người, vì cộng đồng, với một tri thức, một suy nghĩ chín chắn. tự khắc mọi người se nhìn mình bằng cặp mắt ..... "giá mà mình được như anh (cô) ấy"

mình nghĩ, đó mới là bản lĩnh thật sự

đúng kg các bác. cho í kín :cheers:

hèhè

:mellow:

................................................................................

................................................................................

..............

Tóm lại bản lĩnh là cái vấn đề cực kỳ quan trọng nó là một cái vấn đề nhỏ trong cái vấn đề lớn mà cái vấn đề đề lớn này lại là tập hợp của rất nhiều cái vấn đề nhỏ mỗi vẫn đề nhỏ lại chia nhỏ thành ba vạn cái chín nghìn vấn đề nhỏ khác nữa trong 3 vạn chín nghìn cái vấn để nỏ lại có ba vạn chín nghìn luỹ thừa chín của các vấn đề nhỏ nữa mà cái vấn đề nhỏ này lại hết sức tế nhị có vấn đề là con là cháu là chắt là thế hệ tương lai của vấn đề kia cũng lại có vấn đề kia lại liên quan đến vấn đề này mà cái vấn đề chính lại liên quan đến vấn đề phụ và cái vấn đề phụ lại cố vấn cho cái vấn đề chính khi cái vấn đề chính bức xúc và mâu thuẫn không thời hạn với cái vấn đề phụ khi cái vấn đề phụ áp đảo cái vấn đề chính mà cái vấn đề chính không hiểu thì cái vấn đề chính bị sí chét bì sì trét tức là bị bệnh tâm thần hoang tưởng phải vào nhà thương điên để điều trị bệnh sí chet thấy cái vấn đề chính phải vào nhà thương điên để điều trị thì .........lớn và trong vấn đề lớn có rất nhiều vấn đề nhỏ

Mỏi quá cho em ngừng lời tại đây với câu kết luân:

Nói tóm lại cái vấn đề lớn là tập hợp của cái vấn đề nhỏ

tất cả các vấn đề nhỏ lại nằm trong vấn đề lớn

...................

và nói tóm lại là anh ...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tóm lại bản lĩnh là cái vấn đề cực kỳ quan trọng nó là một cái vấn đề nhỏ trong cái vấn đề lớn mà cái vấn đề đề lớn này lại là tập hợp của rất nhiều cái vấn đề nhỏ mỗi vẫn đề nhỏ lại chia nhỏ thành ba vạn cái chín nghìn vấn đề nhỏ khác nữa trong 3 vạn chín nghìn cái vấn để nỏ lại có ba vạn chín nghìn luỹ thừa chín của các vấn đề nhỏ nữa mà cái vấn đề nhỏ này lại hết sức tế nhị có vấn đề là con là cháu là chắt là thế hệ tương lai của vấn đề kia cũng lại có vấn đề kia lại liên quan đến vấn đề này mà cái vấn đề chính lại liên quan đến vấn đề phụ và cái vấn đề phụ lại cố vấn cho cái vấn đề chính khi cái vấn đề chính bức xúc và mâu thuẫn không thời hạn với cái vấn đề phụ khi cái vấn đề phụ áp đảo cái vấn đề chính mà cái vấn đề chính không hiểu thì cái vấn đề chính bị sí chét bì sì trét tức là bị bệnh tâm thần hoang tưởng phải vào nhà thương điên để điều trị bệnh sí chet thấy cái vấn đề chính phải vào nhà thương điên để điều trị thì .........lớn và trong vấn đề lớn có rất nhiều vấn đề nhỏ

Mỏi quá cho em ngừng lời tại đây với câu kết luân:

Nói tóm lại cái vấn đề lớn là tập hợp của cái vấn đề nhỏ

tất cả các vấn đề nhỏ lại nằm trong vấn đề lớn

...................

và nói tóm lại là anh ...

ô hô..bùn cười quá... đọc mỏi cả mắt

:mellow: :mellow: :cheers:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ô hô..bùn cười quá... đọc mỏi cả mắt

:mellow: :mellow: :cheers:

khổ quạ anh cũng đang làm em cười vãi nước mắt ra vì câu ... "đọc mỏi cả mắt"

Bắt đền anh đấy anh là em cười đau hết cả bụng đây này!!!! he he ....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
khổ quạ anh cũng đang làm em cười vãi nước mắt ra vì câu ... "đọc mỏi cả mắt"

Bắt đền anh đấy anh là em cười đau hết cả bụng đây này!!!! he he ....

đau bụng thì ....... INSERT .. đi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
đau bụng thì ....... INSERT .. đi

Anh xem hôm nay khu nhà em bị mưa ngập từ sáng đến giờ mới tạo được 1 cái bock cách đây 20 phút làm sao INSERT

được! Hay là anh Paste cho em gói mỳ tôm được không??? Anh đang ở đâu nhể ??? nhà em ở Phúc Yên cách cầu Thăng Long Hà nội 58 Km theo đường chim đi xe đạp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vậy :' Thế nào là người có bản lĩnh thực sự "

bác Haanh ???

Ôi bác hỏi thế bố em cũng ko giả nhời được! em chỉ là phó thường dân thôi mừ. Thấy các bác bàn tán em cũng mạo muội nói leo thôi. Em sống và làm việc theo bản năng cộng với tý chút kinh nghiệm về trường đời trong thời gian đi buôn gà. Chẳng có bài học nào bằng bài học rút ra từ cuộc sống thực cả, cứ mạnh dạn làm theo ý của mình đôi khi cũng phải mạo hiểm một chút, sai đâu sửa đấy, sai thì sửa chửa thì …đẻ. Bác sĩ bảo cưới thì cưới thế thôi! Chứ em em đâu có biết bản lĩnh là gì đâu. Đi buôn gà em cứ thấy người ta hét giá cả em thấy ăn được mua liền, mua nhanh sẽ bán nhanh ko cò kè bớt 2 thêm 1. Các chị buôn cùng em nói em có bản lĩnh kinh doanh em chỉ cười thôi. Có bản lĩnh gì đâu bác. Mình ko mua nhanh người khác sẽ mua mất… thế thôi bác à.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ôi bác hỏi thế bố em cũng ko giả nhời được! em chỉ là phó thường dân thôi mừ. Thấy các bác bàn tán em cũng mạo muội nói leo thôi. Em sống và làm việc theo bản năng cộng với tý chút kinh nghiệm về trường đời trong thời gian đi buôn gà. Chẳng có bài học nào bằng bài học rút ra từ cuộc sống thực cả, cứ mạnh dạn làm theo ý của mình đôi khi cũng phải mạo hiểm một chút, sai đâu sửa đấy, sai thì sửa chửa thì …đẻ. Bác sĩ bảo cưới thì cưới thế thôi! Chứ em em đâu có biết bản lĩnh là gì đâu. Đi buôn gà em cứ thấy người ta hét giá cả em thấy ăn được mua liền, mua nhanh sẽ bán nhanh ko cò kè bớt 2 thêm 1. Các chị buôn cùng em nói em có bản lĩnh kinh doanh em chỉ cười thôi. Có bản lĩnh gì đâu bác. Mình ko mua nhanh người khác sẽ mua mất… thế thôi bác à.

Bác haanh nói chuyện vui gớm nhi? Thật là có khứu ăn nói, tui khá phục đó. Dẫu vậy, mọi người bàn luận xa chủ đề quá, với một người đang "trong vòng luẩn quẩn của cuộc đời" như vanduong thì sẽ rối càng thêm rối mà thui.

To vanduong:

Mọi người đều có quan điểm riêng và đã chia sẻ với vanduong, dù cố gắng nhưng không thể có ai có thể giải quyết được triệt để vấn đề của bạn ngoại trừ bạn. Hãy cố gắng lên nhé! Chúc thành công sớm đến với b

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác dương đã nói được câu:

Ta đã lớn rồi trong Bão Lửa

Chứng tỏ bác ấy đang vui vì đã vượt qua được gian nan thử thách!

Người ta có thể giấu đi nỗi buồn ,giấu đi cái việc mình đã có người yêu có vợ có chồng …

nhưng ko thể giấu đi đâu được cái niềm vui.. có đem niềm vui dìm xuống nước sôi 700 độ thì cái niềm vui vẫn cứ nổi lên nhảy múa ca hát:

Chưa có bao giờ đẹp như hôm nay.

non nước mây trời lòng ta mê say.

sóng nước trùng dương dài theo bờ cát

(những cánh buồm rong chạy theo dòng cá) ...

Vượt qua nỗi buồn thất nghiệp

. Thất nghiệp được coi là một trong những nỗi buồn lớn nhất của con người. Tuy nhiên, chúng ta có thể biến nó thành một nguồn năng lượng khác.

Luôn lạc quan trước mọi khó khăn

Dưới đây, chúng tôi xin đưa ra một vài bí quyết giúp bạn vượt qua thời điểm khó khăn này trong cuộc sống.

1. Lên một kế hoạch tìm việc hoàn hảo

Loại bỏ stress ra khỏi cuộc sống của bạn, cũng không cần quan tâm nỗi buồn này xuất hiện từ đâu. Bạn hãy nhanh chóng lên cho mình một kế hoạch hoàn hảo, liệt kê danh sách cần liên lạc, tìm kiếm công việc trên các trang web và một vài công ty thú vị. Hãy suy nghĩ thoáng hơn. Tin rằng công việc mới chính là nơi khả năng và những kinh nghiệm của bạn được đánh giá cao.

2. Thư giãn

Thông thường, những người thất nghiệp cảm thấy chản nán mệt mỏi chính là do họ suốt ngày nghĩ đến công việc và nỗi lo lắng không tìm được việc đè nặng trên vai. Vì vậy, bạn cần nghỉ ngơi và thư giãn và để mọi chuyện diễn ra một cách bình thường. Thậm chí bạn chỉ cần uống một tách cafe, đi dạo một vài vòng, bạn sẽ thấy thoải mái hơn.

3. Tham gia nhiều hoạt động khác

Đúng vậy, tham gia các hoạt động khác sẽ giúp bạn quên đi nỗi buồn thất nghiệp, giúp bạn kiểm soát cảm xúc tốt hơn và cảm thấy thoải mái hơn. Bạn nên chơi thể thao, vẽ hoặc viết một cái gì đó. Dành thời gian cho những sở thích của bạn đôi khi cũng giúp ích rất nhiều cho công việc sau này của bạn.

4. Giữ vững lòng tin và sự mạnh mẽ

Cảm giác sống không có mục đích là một cảm giác vô cùng tệ hại nhưng lại là cảm giác thường trực của những người thất nghiệp. Bạn hãy tránh xa cảm giác này bằng cách tham gia các khoá học mới, tham gia các hoạt động tình nguyện. Cần thời gian xem xét lại đâu là ưu tiên của bạn và học những kỹ năng mới. Chắc chắn những điều này không bao giờ là vô nghĩa.

5. Tập trung vào những điều nằm trong vòng kiểm soát của bạn

Thật là vô nghĩa khi lo lắng về những điều bạn không thể kiểm soát, ví dụ như bao lâu nữa nhà tuyển dụng sẽ gọi điện cho bạn. Thay vào đó, hãy tập trung vào những điều bạn có thể làm, ví dụ như quản lý chi tiêu hàng ngày, tìm kiếm các công ty bạn muốn làm việc, gặp gỡ mọi người trong danh sách của bạn.

6. Giữ liên lạc với bạn bè và người thân

Khi bạn thất nghiệp, bạn luôn cảm thấy cô đơn và thích cô lập. Chính những lúc như vậy, bạn cần sự quan tâm của bạn bè và người thân. Họ là những người luôn ủng hộ bạn, giúp bạn cảm thấy tốt hơn và cũng tốt cho việc tìm việc của bạn.

7. Hãy nhớ: Bạn là người như thế nào là do cách suy nghĩ của bạn

Một người suy nghĩ lạc quan, tự tin vào bản thân thường thành công hơn những người luôn nghĩ mình kém cỏi. Hãy nghĩ bạn sẽ thành công và mọi chuyện rồi cũng qua. Một suy nghĩ lạc quan giúp ích rất nhiều cho một cuộc phỏng vấn: Các nhà tuyển dụng luôn chú ý đến những ứng cử viên tự tin và lạc quan.

8. Kiểm soát cảm xúc

Tránh suy nghĩ quá nhiều và đổ lỗi cho bản thân. Quá trình tìm việc trải qua nhiều thăng trầm. Thay vì cảm xúc của bạn thay đổi theo vòng quay của nó, bạn nên giữ cho mình thái độ lạc quan và cân bằng cảm xúc.

Bạn hãy thử làm theo lời khuyên này. Ai cũng trải qua những thời điểm khó khăn, vấn đề là phải có một sự chuẩn bị tốt và một thái độ lạc quan rồi mọi chuyện cũng sẽ tốt đẹp. Hơn thế nữa, chúng ta sẽ trưởng thành hơn khi vượt qua những khó khăn trong cuộc sống.

(Theo Tapchilamdep)

Vượt Qua Nỗi Buồn

"Tôi buồn không hiểu vì sao tôi buồn?", Xuân Diệu đã từng thốt lên như vậy ... Một chiếc lá rơi trong gió chiều, tiếng mưa đêm rả rích... cũng khiến cho những tâm hồn mới lớn cảm thấy ... buồn. Thế nhưng, bên cạnh những nỗi buồn đôi khi, vô cớ ấy, có những nỗi buồn thật sự bắt nguồn từ một câu chuyện trong quan hệ bạn bè, gia đình, nhà trường... mà nhiều khi, nếu không sớm biết cách thoát ra, nỗi buồn ấy sẽ dẫn đến con đường tiêu cực: chơi quên ngày tháng, bỏ nhà đi bụi, thậm chí tìm đến cái chết... Thật may mắn và phải chăng cũng hạnh phúc, trong những lá thư gởi về TCM, nhiều bạn sau khi kể về nỗi buồn của mình thì đoạn kết, bao giờ cũng chỉ ra một lối thoát, một phương cách mà chính bạn ấy đã tìm ra để vượt qua nó. Lẫn trong bao dòng chữ còn e dè, ngượng ngập, có thật nhiều những câu chuyện đáng để suy ngẫm...

Cuối năm 95, từ Long An lên Bình Dường tìm kiếm việc làm, Khiêm - bạn đọc ở Tân Uyên đã quen một bạn gái . Vội vàng, Khiêm cứ nghĩ cô ấy "cảm" mình. Nhưng đến sinh nhật của Khiêm, người ấy không nói lời nào, lại tỏ vẻ chẳng có gì phải quan tâm. Khiêm trách, người ấy đáp: "Anh không là gì của tôi ? Sao trách tôi ?". Thế là buồn đau, như một kẻ mất trí. Khiêm viết như thế. Có điều, sau hết những ngày buồn là Khiêm đã biết tự nghĩ: "Không lẽ ngồi than vãn hoài sao ? Buồn làm gì kia chứ!...". Khiêm lao vào công việc để quên đi . Dần dần, Khiêm đã nhận ra những tình cảm một thời gian của mình là bồng bột và con nít lắm!

Còn với Nguyễn Quý (Lớp 21A trường Trung học Kinh tế Kỹ thuật Quảng Ngãi), trong những ngày tháng đi nghĩa vụ quân sự, đã quen một người bạn gái . Chỉ là tình cảm mới lớn bình thường, nhưng vì không hiểu, bố của bạn gái ấy cấm hai người quen nhau . Buồn chán, sức khỏe Quý giảm sút trầm trọng, công tác đơn vị bỏ bê . Lúc ấy, Quý đã từng nghĩ đến việc đào ngũ về quê . Nhưng rất may, Quý đã nghĩ lại - dù sao phải cố gắng hoàn thành nghĩa vụ của người thanh niên. Chính sự nghĩ lại mạnh mẽ và đúng lúc ấy, Quý đã không rơi vào một sai lầm khác: đào ngũ. Giờ đây, Quý đang tiếp tục theo đuổi con đường học vấn sau khi xuất ngũ. Nỗi buồn ngày xưa đã trôi vào quên lãng. Trong đoạn kết lá thư gởi cho TCM, Quý viết: "Dù bất cứ hoàn cảnh nào, mình cũng phải vươn lên để vượt qua . Phải giữ vững ý chí của mình...". Cám ơn Quý đã viết như vậy bởi cuộc sống không có chỗ đứng cho những người hèn nhát, yếu đuối, trượt dài theo những buồn đau . Hãy nhìn vào sự việc bằng con mắt lạc quan, yêu đời . Trong những điều tưởng chừng bi đát, luôn ẩn chứa những yếu tố tích cực.

Nằm trong một quan hệ khác, nỗi buồn của bạn Lê Duy Bình phát xuất từ phía gia đình. Là con riêng của má, bạn luôn phải đối đầu với những mâu thuẫn xảy ra trong gia đình. Nhà nghèo, sau khi tốt nghiệp xong, bạn đã đi làm công nhân đào đường để kiếm tiền vào đại học. Ban ngày đi làm, ban đêm luyện thi vào trường đại học kinh tế. Gần đến ngày thi, Bình nghỉ làm để tập trung hơn vào việc học. Thế là, ngay lập tức, ông bố dượng cằn nhằn, gây gổ, không phải với Bình mà với má. Một bên thương má, Bình muốn nghỉ học đi làm, một bên ao ước được bước vào giảng đường đại học. Sự lựa chọn ấy luồn giằng xé trong tâm hồn khiến Bình buồn nhiều . Có rất nhiều bạn, nhưng Bình lại không muốn tâm sự với bất cứ ai . Và Bình đã làm gì? Kết thúc lá thư, Bình không đưa ra hướng giải quyết, chỉ viết: "Khi viết ra được những dòng chữ này, có lẽ mình đã vơi đi được chút ít đau buồn".

... Khi gặp chuyện buồn, bạn hãy làm một việc gì đó, đơn giản như: xem phim hài, đạp xe vòng vòng, nghe nhạc... rồi mới tính đến chuyện tháo gỡ. Nhiều bạn, lúc buồn không thích tiếp xúc với ai, chỉ ngồi một mình gặm nhấm nỗi buồn. Suy nghĩ nối tiếp suy nghĩ, để rồi cuối cùng chỉ nghĩ quẩn mà không giải quyết được gì. Đừng bao giờ quan trọng hóa vấn đề. Bởi theo các nhà tâm lý, buồn là hiện tượng tâm lý bình thường trong lứa tuổi mới lớn. Khi biết buồn, biết đau khổ, nghĩa là bạn đang hướng đến một niềm vui, niềm hạnh phúc. Hãy mở lòng mình ra, tham gia vào các hoạt động sinh hoạt vui chơi tập thể, tâm sự với người thân hoặ c một người bạn tin cậy, thậm chí tìm đến nói chuyện với nhà tâm lý... bạn sẽ tìm thấy niềm vui sống. Đừng buồn vì cuộc sống đối xử với mình không đẹp mà hãy làm cuộc sống tốt đẹp hơn vì khát vọng sống của mình... Khi sắp kết thúc những dòng chữ này, bỗng thấy một lá thư còn sót lại . Trong lá thư đó, bạn N.V.N (lớp 10A1 trường PTTH chuyên ban Tân Trào) "kêu cứu": "N. xa một người bạn gái quen từ hồi học cấp hai, N. đã viết thư cho bạn ấy 5 lần rồi mà vẫn chưa nhận được hồi âm. Buồn chán, tuyệt vọng, N. nhờ TCM chỉ ra cách thoát khỏi nỗi buồn vì chỉ còn vài ngày nữa là thi tốt nghiệp rồi!". Một nỗi buồn đơn giản, phải không các bạn? Bởi nếu đọc những câu chuyện trên, chắc N. đã tìm được lời giải đáp...

Ngọc Bích

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có dám chắc là con trai ko khóc ko ???Ngay từ khi sinh ra thì bất cứ ai cũng đã cất tiếng khóc chào đời.Tui cón nhứ như in cái ngày thằng em trai tui sinh nó lì lợm đến độ bà đỡ phải phát vào đít cái thứ 3 nó mới khóc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay