Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ssg

Cùng nhau học SolidWorks

Các bài được khuyến nghị

các anh cho em hỏi thanh công cụ Extend Entities nằm ở đâu vậy?

nằm ở đây bạn ạ .........nếu dùng thường xuyên bạn có thể kéo ra và thả vào thanh sketch

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
các anh cho em hỏi muốn vẽ một cái bánh răng thì phải thựuc hiện những thao tác nào vậy ah. và còn cách gán vật liệu cho chi tiết nữa. chỉ dùm em nhé.

Bạn mua sách về học đi rất dể hiểu chỉ cần đọc vài lần vọc trong lệnh Help bảo đảm có hết mình cũng học từ đó mà ra thui. :lol2:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em mới đăng kí làm thành viên của CadViet, vì em thấy diễn đàn này hay và em cũng có một số khó khăn trong việc làm đồ án tốt nghiệp nên em mạo muội lên diến đàn để nhờ tất cả anh chị em giúp đỡ dùm néu có thể.

Note: em là dân mới tập tẽnh nên có một số câu hỏi quá kém thông minh thì cũng xin các anh chị có kinh nghiệm góp ý giúp.

Tình hình là em đang làm đề tài tốt nghiệp về chuẩn gia công mới STEP-NC, đây là chuẩn mới nên khó quá. Em đang gặp rắc rối với yêu cầu sau:

1.Xây dựng qui trình gia công cụ thể từ CAD đến CAM đến CNC cho 2phần mềm Solidwork và MasterCam.

2.Đánh giá ưu nhược điểm của từng chu trình gia công đó.

3.Cho 1ví dụ về chu trình gia công cụ thể 1 cái lỗ hoặc bất kì dạng hình học nào.

Đó là các rắc rối em gặp.

Mong anh chị em mỗi người góp ý một chút để em có thể hoàn thiện.

Em chân thành cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mọi ngưòi xin cho mình hỏi khi mình vễ 1 chi tiết ống côn trên solidwork mình muốn ẩn các đường tiếp tuyến của ống đó cho thành 1 đường thẳng duy nhất thì vào phần nào để bỏ nét tiếp tuyến đi ạ ....thank !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ai biết vẽ đường thẳng nghiêng theo một góc cho trước không, tui vừa mới nghịch, vẽ theo tutorial mấy cái 3d thì OK, nhưng đến đoạn yêu cầu vễ đường thẳng nghiêng trong 2d thì không thể chỉnh nổi góc nghiêng mặc dù đã nháy chuột vaod đoạn thẳng cần chỉnh nhưng mình chỉ chỉnh được chiều dài con về góc nghiêng thì không thể ( cả vẽ hình chữ nhật nghiêng cũng vậy) .

@: mình không phải dân cơ khí, học để mô phỏng đồ án, cài bản 2004. Trước dùng CAD vẽ 2d thì không vấn đề gì nhưng chuyển sang Soliwork thì có chút khó khăn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mọi ngưòi xin cho mình hỏi khi mình vễ 1 chi tiết ống côn trên solidwork mình muốn ẩn các đường tiếp tuyến của ống đó cho thành 1 đường thẳng duy nhất thì vào phần nào để bỏ nét tiếp tuyến đi ạ ....thank !

Chào bạn Co_khi,

Chưa hiểu ý bạn hỏi nét tiếp tuyến nghĩa là gì???

Nếu chỉ là nét bao hình của cái ông côn thì bạn chỉ cần chọn vào hình biểu diễn với solid đặc và không có nét bao là Ok.

Bạn có thể upload cái bạn muốn lên hay không???

Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ai biết vẽ đường thẳng nghiêng theo một góc cho trước không, tui vừa mới nghịch, vẽ theo tutorial mấy cái 3d thì OK, nhưng đến đoạn yêu cầu vễ đường thẳng nghiêng trong 2d thì không thể chỉnh nổi góc nghiêng mặc dù đã nháy chuột vaod đoạn thẳng cần chỉnh nhưng mình chỉ chỉnh được chiều dài con về góc nghiêng thì không thể ( cả vẽ hình chữ nhật nghiêng cũng vậy) .

@: mình không phải dân cơ khí, học để mô phỏng đồ án, cài bản 2004. Trước dùng CAD vẽ 2d thì không vấn đề gì nhưng chuyển sang Soliwork thì có chút khó khăn

Chào bạn Hovuong21,

Trong solidworks, việc dụng các sketch là hoàn toàn dựng trên các mặt phẳng bạn ạ. Do vậy việc bạn muốn dựng đường thẳng nghiêng hoàn toàn giống như trên CAD mà thôi. Có điều để dễ nhìn khi dựng các sketch bạn nên xoay mặt phẳng sketch về cùng với mặt phẳng vẽ, sau đó bạn làm y như trong CAd vậy.

Bạn nháy chuột vào đoạn thẳng bạn vừa vẽ chả có ích gì cả, để thay đổi góc nghiêng của đoạn thẳng bạn cần tạo kích thước của góc đó và nháy vào kích thước này mà chỉnh bạn nhé.

Cái khái niệm hình chữ nhật nghiêng mình chưa nghe nói tới mà chỉ có khái niệm về hình bình hành thôi bạn ạ, mong bạn giải thích rõ hơn về cái hình chữ nhật nghiêng này bạn nhé.

Nếu bạn muốn vẽ một hình chữ nhật trên một mặt phẳng nghiêng thì bạn cần tạo cái mặt phẳng nghiêng này trước bằng lệnh plane, sau đó chọn mặt phẳng này làm mặt phẳng sketch rồi xoay nó về trùng với mặt phẳng vẽ là tha hồ vẽ, chữ nhật , vuông, tròn méo gí cũng được ráo bạn ạ.

Chúc bạn vui và thành công trong công cuộc nghịch với SolidWorfs của bạn.

PS: Bạn đang dùng SW version nào, nếu có thể nên xài SW2007 để tiện việc trao đổi bài vở bạn nhé. Cái bạn thấy khó khăn cứ post trực tiếp file lên sẽ dễ hiểu hơn bạn ạ.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn Co_khi,

Chưa hiểu ý bạn hỏi nét tiếp tuyến nghĩa là gì???

Nếu chỉ là nét bao hình của cái ông côn thì bạn chỉ cần chọn vào hình biểu diễn với solid đặc và không có nét bao là Ok.

Bạn có thể upload cái bạn muốn lên hay không???

Chúc bạn thành công

vâng em có cái ống côn như hình dưới

em muốn bỏ các đường có mũi tên đỏ như trong hình đi cho sản phẩm đẹp hơn thì làm thế nào ạ

mong bác giúp em với ạ em xin thank bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn Hovuong21,

Trong solidworks, việc dụng các sketch là hoàn toàn dựng trên các mặt phẳng bạn ạ. Do vậy việc bạn muốn dựng đường thẳng nghiêng hoàn toàn giống như trên CAD mà thôi. Có điều để dễ nhìn khi dựng các sketch bạn nên xoay mặt phẳng sketch về cùng với mặt phẳng vẽ, sau đó bạn làm y như trong CAd vậy.

Bạn nháy chuột vào đoạn thẳng bạn vừa vẽ chả có ích gì cả, để thay đổi góc nghiêng của đoạn thẳng bạn cần tạo kích thước của góc đó và nháy vào kích thước này mà chỉnh bạn nhé.

Cái khái niệm hình chữ nhật nghiêng mình chưa nghe nói tới mà chỉ có khái niệm về hình bình hành thôi bạn ạ, mong bạn giải thích rõ hơn về cái hình chữ nhật nghiêng này bạn nhé.

Nếu bạn muốn vẽ một hình chữ nhật trên một mặt phẳng nghiêng thì bạn cần tạo cái mặt phẳng nghiêng này trước bằng lệnh plane, sau đó chọn mặt phẳng này làm mặt phẳng sketch rồi xoay nó về trùng với mặt phẳng vẽ là tha hồ vẽ, chữ nhật , vuông, tròn méo gí cũng được ráo bạn ạ.

Chúc bạn vui và thành công trong công cuộc nghịch với SolidWorfs của bạn.

PS: Bạn đang dùng SW version nào, nếu có thể nên xài SW2007 để tiện việc trao đổi bài vở bạn nhé. Cái bạn thấy khó khăn cứ post trực tiếp file lên sẽ dễ hiểu hơn bạn ạ.

Cám ơn bạn, mình gọi là hình chữ nhật nghiêng có vẻ không đúng :blink: đó chính là lệnh parallelogram.

Mình đọc trong toturial thấy nó hướng dẫn chỉnh góc nghiêng và độ nghiêng của hình chữ nhật nên mình làm theo mà không được mặc dù ban đầu mình đã xoay về cùng mới mặt phẳng vẽ ( theo toturial gọi là vẽ 2d trong soliwork), nếu tiện bạn có thể lấy ví dụ từng bước cho mình được không, mình làm theo mấy cái hướng dẫn rùi mà không được.

Mình là dân điện, vẽ điện có nhiều phần mềm để vẽ mạch nhưng khi là việc để đồng bộ với mấy ông xây dựng và lắp ráp :s_big: nên mình có học về cad 2d, giờ dựng mô hinh máy lại phải chạm vào soliwork ( vẽ 3d bằng cad không thích lắm )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vâng em có cái ống côn như hình dưới

em muốn bỏ các đường có mũi tên đỏ như trong hình đi cho sản phẩm đẹp hơn thì làm thế nào ạ

mong bác giúp em với ạ em xin thank bác.

Chào bạn Co_khi,

Như hình bạn chỉ thì mình đả nói trong bài trước, đó chỉ là cách hiển thị hình vẽ của sw thôi. Bạn kích vào chỗ mũi tên chỉ như hình dưới đây là OK

Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vâng thank bác bình ạ em làm như dưới hình của bác thì em biết rồi ạ nhưng em muốn đang trong môi trường vẽ cũng bỏ đc các nét vẽ như bên inventor mà bác ....bác giúp em với ạ mới học solid nên chưa thạo lắm ạ mong bác giúp em với ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn bạn, mình gọi là hình chữ nhật nghiêng có vẻ không đúng :blink: đó chính là lệnh parallelogram.

Mình đọc trong toturial thấy nó hướng dẫn chỉnh góc nghiêng và độ nghiêng của hình chữ nhật nên mình làm theo mà không được mặc dù ban đầu mình đã xoay về cùng mới mặt phẳng vẽ ( theo toturial gọi là vẽ 2d trong soliwork), nếu tiện bạn có thể lấy ví dụ từng bước cho mình được không, mình làm theo mấy cái hướng dẫn rùi mà không được.

Mình là dân điện, vẽ điện có nhiều phần mềm để vẽ mạch nhưng khi là việc để đồng bộ với mấy ông xây dựng và lắp ráp :s_big: nên mình có học về cad 2d, giờ dựng mô hinh máy lại phải chạm vào soliwork ( vẽ 3d bằng cad không thích lắm )

Chào bạn Hovuong21,

Vậy là bạn muốn nói về cái lệnh paralellogram tức là vẽ một hình chữ nhật trên mặt phẳng sketch với một góc nằm xiên so với trục tọa độ.

Việc này không quá phức tạp đâu bạn.

Lệnh này cho vẽ hình chữ nhật qua ba điểm cho trước, hai điểm đầu sẽ xác định một cạnh hình chữ nhật, điểm thứ 3 sẽ xác định vị trí của cạnh đối diện với cạnh vừa vẽ.

Do đó bạn chỉ cần lấy 3 điểm bất kỳ là sw sẽ tạo cho bạn một hình chữ nhật ngon lành.

Tuy nhiên để hình này hoàn toàn xác định bạn cần ghi đầy đủ các kích thước cho nó, đặc biệt bạn cần phải ghi kích thước góc nghiêng của cạnh so với trục tọa độ và các kích thước để xác định vị trí của một đỉnh của hình chữ nhật nếu như không có đỉnh nào trùng với gốc tọa độ.

Sau khi ghi đầy đủ kich thước, sketch đã chuyển thành màu đen, bạn có thể tùy ý chỉnh sửa các kích thước này theo ý bạn bằng cách kích đúp vào kích thước và nhập giá trị bạn muốn vào ô cửa sổ nhập.

Bạn cần lưu ý: để ghi được giá trị kích thước góc giữa cạnh hình chữ nhật và trục tọa độ, bạn cần tạo một đường center line song song với trục tọa độ để làm chuẩn ghi kích thước bạn nhé.

Bạn hãy làm thử theo như trên, nếu không được, mình sẽ hướng dẫn lại cụ thể. Hoặc bạn có thể liên lạc với mình qua tin nhắn trên diễn đàn nhé.

Đây là một ví dụ về ghi kích thước của hình chữ nhật xiên để bạn tham khảo.

Rất mong bạn thành công.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vâng thank bác bình ạ em làm như dưới hình của bác thì em biết rồi ạ nhưng em muốn đang trong môi trường vẽ cũng bỏ đc các nét vẽ như bên inventor mà bác ....bác giúp em với ạ mới học solid nên chưa thạo lắm ạ mong bác giúp em với ạ

Chào bạn Co_khi,

Bạn cứ chọn cách thể hiện này thì ngay trong suốt quá trình bạn dựng hình, không bao giờ xuất hiện các nét giao tuyến này cả bạn ạ, bạn hãy thử xem nhé.

Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
sao em không thấy Design Library đâu các bác nhỉ ? Lôi nó ra thế nào vậy ạ?

Chào bạn vnferary,

Bạn muón thấy Design library thì bạn phải kích hoạt thằng Task Pane bạn ạ. Hãy vào View trên thanh công cụ chính của Sw, trên menu xổ xuống , bạn click chọn Task Pane. khi đó thanh task pane sẽ hiện ra bên phải màn hình, trong đó sẽ nghiễm nhiên có thằng Design Library để bạn xài. Tuy nhiên muốn xài được nó tùy từng trườn hợp cụ thể thì bạn phải đọc thêm hướng dẫn trong Help bạn nhé.

Chúc bạn thành công.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn vnferary,

Bạn muón thấy Design library thì bạn phải kích hoạt thằng Task Pane bạn ạ. Hãy vào View trên thanh công cụ chính của Sw, trên menu xổ xuống , bạn click chọn Task Pane. khi đó thanh task pane sẽ hiện ra bên phải màn hình, trong đó sẽ nghiễm nhiên có thằng Design Library để bạn xài. Tuy nhiên muốn xài được nó tùy từng trườn hợp cụ thể thì bạn phải đọc thêm hướng dẫn trong Help bạn nhé.

Chúc bạn thành công.

Yes , Cảm ơn bác nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hoan hô bác ssg..em xin tham gia lớp học của bác..toàn nhưng điều bổ ích..em đang học năm cuối nhưng vì lười nên giờ mới bắt đầu học..từ giờ em sẽ chăm chỉ học hành..mong các bác giúp cho... :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bác,

Mình gặp một rắc rối khi làm mô phỏng chuyển động của cơ cấu đai ốc vít me, Có bác nào đã có kinh nghiệm hay rành về việc này có thể chỉ giúp với.

Mình muốn mô phỏng sao cho cứ trục vit me quay đúng một vòng thì đai ốc sẽ tịnh tiến được một bước răng các bác ạ.

Rất mong mọi người chỉ giúp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào các bác,

Mình gặp một rắc rối khi làm mô phỏng chuyển động của cơ cấu đai ốc vít me, Có bác nào đã có kinh nghiệm hay rành về việc này có thể chỉ giúp với.

Mình muốn mô phỏng sao cho cứ trục vit me quay đúng một vòng thì đai ốc sẽ tịnh tiến được một bước răng các bác ạ.

Rất mong mọi người chỉ giúp.

Chào anh Bình!

Dạo này ssg có rất ít thời gian tham gia diễn đàn, chỉ gợi ý để anh tự tìm hiểu: dùng tính năng COSMOSMotion (trong nhóm Add-Ins) có thể mô phỏng nhiều cơ cấu cơ khí thông thường, không chỉ động học mà cả động lực học nữa.

Hình minh hoạ:

Các bước cơ bản:

1- Tạo assembly gồm vismer, bạc, đai ốc...

2- Kích hoạt COSMOSMotion (trong Tools->Add-Ins..)

3- Bấm vào tab Motion trong Feature Manager

4- Trong Motion, định nghĩa Ground Part (bạc) và Moving Part (vismer và đai ốc)

5- Thiết lập các constraints:

- Giữa vismer và bạc: liên kết Cylindrical, Inplane... đủ để cho vismer quay trong bạc và cố định theo chiều trục

- Giữa vismer và đai ốc: liên kết Screw, với bước ren tuỳ ý

- Đai ốc và bạc: liên kết Planar để đai ốc chỉ tịnh tiến, không quay

6- Xác lập các lực (nếu chưa quan tâm có thể tạm bỏ qua bước này)

7- Chạy Run Simulate. Có thể xuất file AVI...

Anh có thể vào Help đọc Tutorial, xem vài ví dụ và làm theo hướng dẫn của họ sẽ nắm được nhiều hơn.

Chúc anh thành công!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là SW hỗ trợ nhiều cho Cơ khí. Tuy nhiên, xét ở góc độ nào đó, nó là một phần mềm 3D không phân biệt chuyên ngành.

Mình thấy dân Xây dựng - Kiến trúc vẫn thường đưa mô hình thiết kế nội thất cho khách hàng xem. SolidWorks có những công cụ để tạo những mô hình như thế này:

Mình biết các bạn có những công cụ khác để làm việc trên. Tuy nhiên, nếu có điều kiện, tìm hiểu thêm về SW (chỉ cần quan tâm đến các mảng có liên quan đến công việc của bạn) cũng là một ý hay?

Mình là thành viên mới và mình cũng mới tìm hiểu về solid works nhưng chưa biết cách viết chữ trong solid là như thế nào. Bác nào có thể hướng dẫn được không? Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bác, em là dân cơ khí nhưng lâu nay cũng chỉ sử dụng Acad thôi. Bây giờ em không trực tiếp làm cơ khí nữa nhưng cái khoản vẽ vời này em vẫn ham. Hơn nữa công việc của em bây giờ cũng cần rất nhiều đến hình phối cảnh, em thấy xài SW dễ hơn. Nhưng mà SW em còn yếu quá.

Các bác cho em theo học với nhé. Tuần tới em sẽ cài nó vào máy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay