Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
cadviettt

Chẹp chẹp lại lỗi về text

Các bài được khuyến nghị

Cho e hỏi. Khi sử dụng lệnh text rồi gõ chữ (e dùng font vnarial, sử dụng vietkey TCVN) nhưng chữ không hiện ra chữ e cần. Nhưng khi gõ enter thì lại hiện ra chữ e cần. VD: muốn gõ chữ "mặt cắt" thì khi gõ trong máy xuất hiện chữ "mÆt c¾t” (giống như phá vỡ mtext để tạo thành lệnh text).Làm sao để loại bỏ tình trạng này?

an ( Ctrl + * ) đi

cái này là hiển thị Show all / hide all

thân ái và quyết thắng ^^!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Chẹp chẹp :bigsmile: lại lỗi về text mặc dù tôi cài đầy đủ font cad+font for máy thé mà.. khi copy bản vẽ từ máy khác vào thì font biến dạng, có ai biết cách sửa không vậy (sài lệnh MA cũng không được.) Help me PL.Thânchào

Chào cả nhà! Mình có một lỗi này mà không sao khắc phục được. Ai biết thì chỉ giúp mình với.

Mình mở một file cad mới thì dùng lệnh gạch mặt cắt bình thường, Không hiểu sao khi mình gạch mặt cắt trong 1 bản vẽ có sẵn rồi thì không được?

Mong sớm nhận được hồi âm!

xuanvudk2@gmail.com

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác ơi cho em hỏi: những bản vẽ khác của em ko bị làm sao.nhưng mà có một số bản vẽ bị lỗi phông.vậy phải làm thế nào đây.file cad của em đây.thanks các bác nhiu nha.

http://www.cadviet.com/upfiles/2/loiphong.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

File của bạn bị thiếu phông chứ không phải “lỗi phông” như bạn nhầm tưởng, bạn vào vào đây Download về là ok:

Nếu bác nào thiếu font có thể Download cái này.

Trước đây kiếm được >1400 true fonts nhưng máy tính bị trục trặc :rolleyes: giờ còn gần 600 fonts chắc cũng đủ dùng :(

Ngoài ra bạn tham khảo thêm về 1 File bị lỗi phông: ở đây

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào cả nhà! Mình có một lỗi này mà không sao khắc phục được. Ai biết thì chỉ giúp mình với.

Mình mở một file cad mới thì dùng lệnh gạch mặt cắt bình thường, Không hiểu sao khi mình gạch mặt cắt trong 1 bản vẽ có sẵn rồi thì không được?

Mong sớm nhận được hồi âm!

xuanvudk2@gmail.com

ý bạn là sao? có phải là nét gạch đứt đoạn không?, nếu như thế bạn chọn đường đó, sau đó bạn nhấn Ctrl+1 hoặc ch sau đó tại ô linetipe scale bạn nhập các trị số 1hoặc 10 , rồi 100..., nếu không đưọc thì bạn nhập nhỏ lại o.1, 0.01. tới khi nào bạn cảm thấy đã có đứt đoạn thì nhập các số gần nhau hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ace nào cho hỏi cái. Mình dùng cad2007 trên win 7 32bit, bộ gõ Unikey RC2. không hiểu sao mình không gõ được tiếng Việt trong cad nữa, gõ ngoài office vẫn ngon. Ace nào biết cách khắc phục chỉ giúp! Thx!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ace nào cho hỏi cái. Mình dùng cad2007 trên win 7 32bit, bộ gõ Unikey RC2. không hiểu sao mình không gõ được tiếng Việt trong cad nữa, gõ ngoài office vẫn ngon. Ace nào biết cách khắc phục chỉ giúp! Thx!

Hi! Tui cũng đồng cảnh ngộ như bạn, tui dùng Mechanical Desktop 2011 64 bit trên Win 7 64bit, bộ gõ Unikey RC2, không gõ được tiếng Việt trong Cad. Mọi người chỉ giáo cho tui với. Chúc sức khỏe, chào thân ái, mong kết bạn!!!!!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hic. Mình có đầy đủ bộ font để dùng và cài trong windows, m viết được tiếng việt trong mọi chương trình khi bật unikey lên, nhưng không viết được tiếng việt với lệnh text va mtext trong cad 2007, mở cad lên thì vẫn đọc được tiếng việt của những bản có sẵn . Help me !!!!!! M đang cần lắm .Hic.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ai giúp giải quyết vấn đề này với, ko hiểu sao giờ em ko chỉnh sửa chữ trong cad được nữa. bình thường chỉ cần click đúp vô là chỉnh sửa và thay đổi chữ được, giờ em click đúp vô mà nó cứ trơ trơ ra....chẳng làm gì được. em hay dùng lệnh t để viết chữ trong cad

help me

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ai giúp giải quyết vấn đề này với, ko hiểu sao giờ em ko chỉnh sửa chữ trong cad được nữa. bình thường chỉ cần click đúp vô là chỉnh sửa và thay đổi chữ được, giờ em click đúp vô mà nó cứ trơ trơ ra....chẳng làm gì được. em hay dùng lệnh t để viết chữ trong cad

help me

Check vào dòng Double click editting góc trên bên trái.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn bung nén 2 file sau đây vào 1 thư mục nào đó.

<a href="http://www.cadviet.com/upfiles/TCVNFont1.zip" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/TCVNFont1.zip</a>

<a href="http://www.cadviet.com/upfiles/TCVNFont2.zip" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/TCVNFont2.zip</a>

Tiếp đến:

- vào Start > Settings > Control Panel > Fonts

- Tại hộp thoại Font, chọn menu File > Install New Font ....

- Tại hộp thoại Add font, trỏ folder đến thư mục bạn vừa bung nén. Chọn select All rồi ok.

chào bạn, minh đã làm theo như cách bạn nói nhưng 1 trong 2 bộ font trên k dùng dc, bản cad vẫn bị lỗi font chữ, hix,dưới đây là bản cad bị lỗi font, bạn xem rồi chỉ dùm,giúp mình vs? thanks nhiều

http://www.mediafire.com/?e3y9bcgudpiu6r8

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào mọi người, mình cũng đang gặp vấn đề về font chữ, mình có coi nhìu bài hướng dẫn trên 4fum cách khắc phục cũng như cài thêm khá nhiều font mà các bạn share cho, nhưng vẫn ko sửa dc lỗi font này, nay mao muội xin các pro giúp đỡ dùm mình,

đây là file cad của mình

http://www.4shared.com/photo/iwsEAcGD/Drawing3.html

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ah nhân tiên đây mấy bác cho mình hỏi, Khi mình mở 1 file mới nó báo là thiếu language part, nó hỏi mình là típ tục mở hay cancel, mình lỡ tay bấm cancel đồng thời tick chọn vào ô ko hiển thị hộp thoại này cho lần sau, thế là từ đó mình ko thể nào mở đc những bản vẽ tương tự nữa ( nó tự đọng cancel luôn) vậy làm sao cho hiện lại hộp thoại đó mấy bác,

Rất mong nhận được sự giúp đỡ.

Chân thành cảm ơn mấy bác.

Best regards!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh em cao thủ ơi, vấn đề của em là em chạy Cad 2008 trên Vista bản quyền, và lỗi phông chữ khi cop những file bên ngoài được viết bằng Vietkey, em đã sử dụng mấy cách của anh Nguyen Hoanh rồi, nhưng chỉ khắc phục được một số phông thôi, còn lại vẫn bị lỗi khá nhiều..vậy các pro có cách nào khắc phục triệt để được vấn đề này ko thì giúp em với :)

Bạn kích vào từng font bị lỗi, xem thử nó là font gì. Có thể đánh lệnh ST để xem tất cả các kiểu font thiết lập trong đó. Ghi ra giấy, Tìm kiếm từng font và Add vô máy như Bác Hoành chỉ. Khởi động lại win, AutoCAD để xem có khắc phục được hết chưa. Chúc thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em mới học cad nên cũng hơi khù khờ, mấy anh cho em hỏi là khi em vẽ đường thẳng 100 đơn vị thì em chọn chiều cao chữ là 2.5 thì nhìn thấy chiều cao chữ ghi chú, còn nếu em vẽ đường thẳng 6000 đơn vị mà em vẫn để chiều cao 2.5 thì em ko thấy gì hết? vậy cho em hỏi khi đó em phải tăng chiều cao chữ lên bao nhiêu lần và vì vao lại tăng như vậy ?

Tks các anh nhiều, em tìm kiếm mà ko biết gõ như thế nào để ra kết quả như ý mún, mong các anh thông cảm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu bị lỗ pont như các bạn nói trên thì các bạn điều chỉnh Unicode sang các loại khác , Chẳng hạn dùng bảng mã VNI xem sao, vì các bạn dùng unico nên nó ăn khớp và thích hợp với kiểu pont Vntime. Các bạn thử xem sao!

Nếu không được các bạn vào fomat/text style/ điều chỉnh thành pont Vntime xem sao. Chắc đúng bệnh đó rùi đó!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh thử giử

Em mới học cad nên cũng hơi khù khờ, mấy anh cho em hỏi là khi em vẽ đường thẳng 100 đơn vị thì em chọn chiều cao chữ là 2.5 thì nhìn thấy chiều cao chữ ghi chú, còn nếu em vẽ đường thẳng 6000 đơn vị mà em vẫn để chiều cao 2.5 thì em ko thấy gì hết? vậy cho em hỏi khi đó em phải tăng chiều cao chữ lên bao nhiêu lần và vì vao lại tăng như vậy ?

Tks các anh nhiều, em tìm kiếm mà ko biết gõ như thế nào để ra kết quả như ý mún, mong các anh thông cảm

Anh không nói rõ cụ thể là anh đang vẽ trên khổ giấy nào, vẽ với tỷ lệ bi nhêu??? ===> khó giả nhời!

Thực tế nhìn to hay bé không phụ thuộc vào chiều cao 2.5 mà chỉ phụ thuộc vào vấn đề khoảng cách nhìn hay còn gọi là tầm nhìn, xa hay gần: nhìn gần to, nhìn xa nhỏ!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tùy theo tỉ lệ bản vẽ bạn định in ra giấy là bao nhiêu. Giả sử tỉ lệ bản vẽ của bạn là 1:100 thì chiều cao text nên là 100x2.5 = 250. Trở lại ví dụ của bạn, với đường thẳng 6000 thì tỉ lệ bản vẽ khổ giấy A4 ngang nên là 1:30, vậy chiều cao text tương ứng sẽ là 30 x 2.5 = 75; còn nếu vẽ đường thẳng 100 trong bản vẽ này thì chiều cao text cũng vẫn là 75.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tôi sài unikey mừ, có cách nào ko cần sài vietkey mà đọc được không? và down ở đâu ( mìn sear nhưng hông thấy ) help me.Thânchào.

Bác lên google seach font vietnam full thì có mà tha hồ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cac bro cho e hoi ty. e dung lenh ED ( edit text ) thi o dong go chu ( text ) no bi loi, ko hien thi tieng viet. nhung hien thi ra ban ve thi lai ok. the la bi loi gi vay cac anh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cac bro cho e hoi ty. e dung lenh ED ( edit text ) thi o dong go chu ( text ) no bi loi, ko hien thi tieng viet. nhung hien thi ra ban ve thi lai ok. the la bi loi gi vay cac anh.

Bạn dùng CAD version nào vậy? Thử dùng lệnh dtexted xem sao.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bạn cho mình hỏi chút về vấn đề là:mình quen sử dụng lẹnh xóa E là quét đối tượng trước rồi E enter.mà sao một thời gian làm như thế lại không được mà nó bắt phải E trước rồi chọn đối tượng để xóa.tương tự với lẹnh CH cũng vậy,mình hay nháy đúp chuột là được giờ muốn dùng phải gõ lệnh CH.không biết là tại làm sao,ai biết chỉ mình với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay