Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
winter712

nhập số liệu khảo sát

Các bài được khuyến nghị

em học cầu đường và rất thích làm thiết kế. nhưng chỉ biết sơ sơ thôi,em dùng nova 4.0 để học, đầu tiên em dùng lệnh nsl để nhâp số liêụ nhằm tạo 1 file có đuôi tnd để lấy số liệu thiết kế nhưng trong quá trình nhập nếu khoang cách lẻ <25 đều bị ghi la khoảng cách ko hơp lệ và em cứ phải tăng lên 30 ,sau khi nhập được một số cọc em click vào ô ghi têp em có thấy đuôi tnd nhưng khi xuất tuyến lại ko được.rất mong các bác tiền bôi giup đỡ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
em học cầu đường và rất thích làm thiết kế. nhưng chỉ biết sơ sơ thôi,em dùng nova 4.0 để học, đầu tiên em dùng lệnh nsl để nhâp số liêụ nhằm tạo 1 file có đuôi tnd để lấy số liệu thiết kế nhưng trong quá trình nhập nếu khoang cách lẻ <25 đều bị ghi la khoảng cách ko hơp lệ và em cứ phải tăng lên 30 ,sau khi nhập được một số cọc em click vào ô ghi têp em có thấy đuôi tnd nhưng khi xuất tuyến lại ko được.rất mong các bác tiền bôi giup đỡ.

Có thể bạn nhập khoảng cách là "Khoảng cách lẻ" giữa các cọc, nhưng lại khai báo là "khoảng cách cộng dồn".

Mình khuyên bạn nên nhập số liệu bằng lệnh RTDN thì tốt hơn. trước khi nhập phải nhớ khai báo dạng số liệu nhập vào. trên thanh menu có nút "lựa chọn", bạn bấm vào đó để khai báo sao cho dễ dàng nhất với số liệu khảo sát thu thâoh được

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu em muốn học thiết kế thì nên "xin" một file NTD về thiết kế, rồi sau đó tìm hiểu cấu trúc nhập số liệu và cách lựa chọn trong đó. Có thể dùng lệnh RNTD hoặc SSLT khi đã tạo tuyến

Tham khảo file NTD tại đây

cảm ơn mọi người đã giúp đỡ.bac philip dn ơi máy tính cuả em ko đọc được file NTD mà bac cho. có phải tại em chưa cài phần mềm đọc ko hả bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cảm ơn mọi người đã giúp đỡ.bac philip dn ơi máy tính cuả em ko đọc được file NTD mà bac cho. có phải tại em chưa cài phần mềm đọc ko hả bác

Trường hợp của bạn winter712 mình hiểu rồi. Mình sẽ giải thích cho bạn:

Nếu bạn đánh lệnh NSL, sau khi save file thì không phải chuyển sang Nova TDN 3.0. Bạn chỉ việc chạy tuyến bằng lệnh T là xong.

Nếu bạn đánh lệnh RTDN, sau khi save file bạn phải chuyển sang Nova TDN 3.0 thì mới chạy được tuyến. Cách thức làm: Bạn đánh lệnh RTDN => nhập số liệu => save file tiếp theo vào thanh menu Lệnh => Xuất sang tệp Nova TDN 3.0. Trên màn hình Nova bạn đánh lệnh T là được rồi. Chúc bạn thành công.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình cũng bị lỗi như vậy. Khi dùng lệnh rtdn nhập số liệu sau đó save lại. Dùng lệnh " T" nhưng không mở được. trong phần " lenh " của mình không có phần: Xuất sang tệp nova tdn 3.0 như bạn nói vậy là sao vậy?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình cũng bị lỗi như vậy. Khi dùng lệnh rtdn nhập số liệu sau đó save lại. Dùng lệnh " T" nhưng không mở được. trong phần " lenh " của mình không có phần: Xuất sang tệp nova tdn 3.0 như bạn nói vậy là sao vậy?

Lỗi file NTD có thể do sai cấu trúc file, sai số liệu nhập hoặc do ...khác phiên bản. Lệnh xuất sang NOVA 3.0 chỉ có ở bản NOVA4.01 (R14 hoặc 2K). Sang đến bản 2005 thì Hài Hoà bỏ mất cái này (có thể là họ ko muốn ng ta dùng bản cũ nữa :tongue2: ), nhưng vẫn có thể sửa được bằng cách mở file ntd bằng excel (nên dùng OPEN with ... (ko nên open từ excel để tránh phức tạp). Nhìn lên dòng đầu tiên sẽ thấy:

TDN Version 3.2

SYMBOLS ND TD P TC NC

(3.2 chính là mã hiệu nhận biết phiên bản NOVA4.01 (2K). Nếu nhập từ NOVA2005 sẽ là 3.5)

Bạn chỉ cần sửa 3.2 thành 3.0 rồi save lại là có thể mở được bằng RTDN, xuất sang 3.0 ok (chú ý đừng save sang đuôi ...excel là được)

Nâng cao một chút: có thể chỉnh sửa trong excel tùy ý theo đúng cấu trúc số liệu --> sẽ có số liệu mới mà khỏi cần dùng đến cái SSL hay RTDN cứng nhắc :D

Nâng cao một chút nữa: có thể tạo file NTD từ CAD với lisp mà khỏi cần dùng đến NOVA :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nâng cao một chút: có thể chỉnh sửa trong excel tùy ý theo đúng cấu trúc số liệu --> sẽ có số liệu mới mà khỏi cần dùng đến cái SSL hay RTDN cứng nhắc s_big.gif

Nâng cao một chút nữa: có thể tạo file NTD từ CAD với lisp mà khỏi cần dùng đến NOVA

chắc bác Snowman là cao thủ nova bác hãy hương dẫn mọi nguời về vấn đề trên đươc ko ? nếu duoc xin đa tạ

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nâng cao một chút: có thể chỉnh sửa trong excel tùy ý theo đúng cấu trúc số liệu --> sẽ có số liệu mới mà khỏi cần dùng đến cái SSL hay RTDN cứng nhắc s_big.gif

Nâng cao một chút nữa: có thể tạo file NTD từ CAD với lisp mà khỏi cần dùng đến NOVA

chắc bác Snowman là cao thủ nova bác hãy hương dẫn mọi nguời về vấn đề trên đươc ko ? nếu duoc xin đa tạ

Cái nâng cao thứ nhất thì đơn giản thôi mà, file NTD chỉ là file định dạng right text format (có thể tự tạo bằng cách đơn giản nhất là dùng notepad, cao cấp là excel)

Cốt lõi của nó là cấu trúc các thành phần hàng cột ... với các từ quy ước (tạm gọi như vậy) như POLE (cọc) TARGETL (điểm mia trái) và TARGETR (điểm mia phải)

các cột khoảng cách lẻ, cao độ, ký hiệu địa vật dạng NOBLOCK*0* (mã 0 tương ứng với ko có ký hiệu j ) ...

Bạn chỉ cần nhìn vào file là thấy ngay cấu trúc thôi mà. Có thể dùng excel để chỉnh sửa thêm bớt cọc (copy cả bộ POLE - và các hàng TARGETL-TARGETR theo sau) hay thêm bớt điểm mia trái phải , sửa khoảng cách lẻ, cao độ... Bạn có thể tìm thêm trên diễn đàn hình như đã có bài hướng dẫn cụ thể hơn.

Chú ý là số liệu Ntd 3.0 bị mã hóa, ko thể xem được, chỉ có từ ntd 3.2 trở lên mới soi chi tiết được. Việc nhập số liệu và chỉnh sửa từ excel linh động và nhanh hơn rất nhiều so với form nhập số liệu của nova, lại có thể "tùy chỉnh" hay "ma số liệu" nhanh hơn nhiều :D

Phần nâng cao chút nữa ... dành cho những ng đam mê sáng tạo, sẽ thảo luận sau :tongue2:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng rồi. Bác Snow cho anh em tham khảo cái lisp "cấy cao độ trên Cad" đi :tongue2:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đúng rồi. Bác Snow cho anh em tham khảo cái lisp "cấy cao độ trên Cad" đi :D

Chú Chung cứ khích anh thế :D Cũng vì bước cấy cao độ mà anh chưa muốn tung cái Xuất số liệu NTD lên :tongue2: Khi nào tối ưu hơn nữa anh sẽ "tung ra thị trường", chú yên tâm đi. Thuật toán ko phức tạp lắm, chắc chú cũng đoán được rồi:

- Số liệu đầu vào: polyline tim tuyến (đã có các đoạn cong) + các cọc (thể hiện bằng polyline vg góc tim tuyến)

- Text cao độ, (block, point ...) các điểm mia (nằm trên hướng trắc ngang tại các cọc)

--> chọn tim và chỉ vị trí các cọc --> ra file NTD (đầy đủ cong nằm theo đúng pline tim) :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác Snowman cho mình hỏi vấn đề này mà chưa có ai trả lời cả mong bác giúp với

vấn đề của em ở đây là khi chạy tuyến từ bình đồ xong xuất trắc ngang ra thì em thấy trắc ngang chạy ra khoảng cách lẻ không theo một qui luật nào cà . nó xuất ra khoảng cách wá rộng đi. em muốn là trắc ngnag xuất ra với khoảng cách lẻ dày lên mà khoảng cách theo muốn của người dùng . NẾU ĐƯỢC XIN ĐA TẠ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vấn đề của em ở đây là khi chạy tuyến từ bình đồ xong xuất trắc ngang ra thì em thấy trắc ngang chạy ra khoảng cách lẻ không theo một qui luật nào cà . nó xuất ra khoảng cách wá rộng đi. em muốn là trắc ngnag xuất ra với khoảng cách lẻ dày lên mà khoảng cách theo muốn của người dùng . NẾU ĐƯỢC XIN ĐA TẠ

Theo mình vấn đề này không giải quyết triệt để tận gốc được. Vì: các điểm mia trên trắc ngang mà bạn có được từ nội suy trên bình đồ theo mình nó được tạo ra bởi giao của mặt cắt ngang với các cạnh của lưới tam giác. Điểm mia trên bình đồ càng dày thì trắc ngang càng "rối". Nếu muốn xuất trắc ngang mà các khoảng cách lẻ đều nhau chỉ có cách là xoá bớt điểm mia dày và cấy thêm điểm mia với khoảng cách cho trước. Tuy nhiên đó chỉ là hình thức in, nó không phải là trắc ngang "số".

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lỗi file NTD có thể do sai cấu trúc file, sai số liệu nhập hoặc do ...khác phiên bản. Lệnh xuất sang NOVA 3.0 chỉ có ở bản NOVA4.01 (R14 hoặc 2K). Sang đến bản 2005 thì Hài Hoà bỏ mất cái này (có thể là họ ko muốn ng ta dùng bản cũ nữa :tongue2: ), nhưng vẫn có thể sửa được bằng cách mở file ntd bằng excel (nên dùng OPEN with ... (ko nên open từ excel để tránh phức tạp). Nhìn lên dòng đầu tiên sẽ thấy:

TDN Version 3.2

SYMBOLS ND TD P TC NC

(3.2 chính là mã hiệu nhận biết phiên bản NOVA4.01 (2K). Nếu nhập từ NOVA2005 sẽ là 3.5)

Bạn chỉ cần sửa 3.2 thành 3.0 rồi save lại là có thể mở được bằng RTDN, xuất sang 3.0 ok (chú ý đừng save sang đuôi ...excel là được)

Nâng cao một chút: có thể chỉnh sửa trong excel tùy ý theo đúng cấu trúc số liệu --> sẽ có số liệu mới mà khỏi cần dùng đến cái SSL hay RTDN cứng nhắc :D

Nâng cao một chút nữa: có thể tạo file NTD từ CAD với lisp mà khỏi cần dùng đến NOVA :D

mình thử làm như bạn hướng dẫn rồi. nhưng dùng lệnh "t" vẫn không chạy được tuyến. Mình dùng nova 4.0

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình thử làm như bạn hướng dẫn rồi. nhưng dùng lệnh "t" vẫn không chạy được tuyến. Mình dùng nova 4.0

Hy vọng bạn "thử" đúng như dòng hướng dẫn này

Bạn chỉ cần sửa 3.2 thành 3.0 rồi save lại là có thể mở được bằng RTDN, xuất sang 3.0 ok

(Nếu ko được nữa thì ...khỏi làm, để tôi làm cho :tongue2: )

Vấn đề này bạn nên kiểm soát từ lúc làm số liệu. Nếu muốn trắc ngang xuất ra "đẹp" hoặc theo đúng mong muốn thì nên sửa file ntd gốc (hay bình đồ gốc).

Cách sửa thế nào tuỳ thuộc vào địa hình và kinh nghiệm bạn có được. Nova ko vẽ được trắc ngang tự nhiên với khoảng cách lẻ "có quy luật" đâu, chỉ có người dùng "đưa quy luật" vào file ntd thì được :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo mình vấn đề này không giải quyết triệt để tận gốc được. Vì: các điểm mia trên trắc ngang mà bạn có được từ nội suy trên bình đồ theo mình nó được tạo ra bởi giao của mặt cắt ngang với các cạnh của lưới tam giác. Điểm mia trên bình đồ càng dày thì trắc ngang càng "rối". Nếu muốn xuất trắc ngang mà các khoảng cách lẻ đều nhau chỉ có cách là xoá bớt điểm mia dày và cấy thêm điểm mia với khoảng cách cho trước. Tuy nhiên đó chỉ là hình thức in, nó không phải là trắc ngang "số".

Được hết dùng lệnh PE thêm hoặc bớt điểm mia trên CN sau đó gõ TNTT là OK bạn Nataca thử xem

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Được hết dùng lệnh PE thêm hoặc bớt điểm mia trên CN sau đó gõ TNTT là OK bạn Nataca thử xem

Mình đã thử nhưng có vẻ lệnh TNTT chỉ có ở Nova2005. Mình dùng Nova14 không có kết quả. meohoang cho mình hỏi lệnh TNTT có ý nghĩa như thế nào?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình đã thử nhưng có vẻ lệnh TNTT chỉ có ở Nova2005. Mình dùng Nova14 không có kết quả. meohoang cho mình hỏi lệnh TNTT có ý nghĩa như thế nào?

Theo mình bạn nên cài Nova 16 chạy trên Cad2005 - 07 bản này cập nhật data (file *.ntd) rất tốt. Và nên cài Win7 chạy ít bị dump màn hình xanh

Lệnh TNTT là lệnh cập nhật lại file *ntd từ các polyline trên trắc ngang bạn đã hiệu chỉnh; đây là bước tiến mới của NOVA. Sau khi ra lệnh TNTT xong bạn EDTN là các cắt ngang sẽ được vẽ lại hoàn chỉnh TKTN lại và tính toán vô tư

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo mình bạn nên cài Nova 16 chạy trên Cad2005 - 07 bản này cập nhật data (file *.ntd) rất tốt. Và nên cài Win7 chạy ít bị dump màn hình xanh

Lệnh TNTT là lệnh cập nhật lại file *ntd từ các polyline trên trắc ngang bạn đã hiệu chỉnh; đây là bước tiến mới của NOVA. Sau khi ra lệnh TNTT xong bạn EDTN là các cắt ngang sẽ được vẽ lại hoàn chỉnh TKTN lại và tính toán vô tư

Lệnh TNTT chỉ dùng để sửa và cập nhật TK, DT cho một vài trắc ngang thì tiện chứ làm cho cả tuyến thì nên ... xoá đi mà sửa file ntd rồi chạy lại. Vì thao tác sửa TN tự nhiên rất mất tg và chỉ hạn chế trong một số lệnh Stretch, PE, .. Nếu động tới các lệnh Break, copy, trim ...(thay đổi entity và Xdata) là hỏng luôn. Lệnh này cũng còn một hạn chế là ko thay đổi được cao độ mia tại tim cọc (Nova thêm cái này thì hay hơn).

Cách tốt nhất là trước khi thiết kế trên TN, nên rà soát lại toàn bộ TN trước, nếu có vấn đề j thì quay lại sửa ntd. Khi nào TN được như ý rồi mới bắt đầu tk và tính klg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác meohoang co the giai thich ro lenh pe de ap dung vao nova ko ? de dum tang so luong diem mia

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các a cho em hỏi chút. em có dùng nova 4.01 nhưng không thể nào mở file .txt

anh nào pro giúp em được không ạ??? do nova lỗi hay do thao tác của e không đúng?

cảm ơn mọi người^^

p/s: file .txt và file .ntd khác nhau chỗ nào khi nào thì nên dùng file .txt và khi nào dùng file.tdn? tại e hok đc học bài bản chỉ là tự mò nên nhiều cái không hiểu. mong mọi người giúp đỡ.THANKS

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có ai dùng Land desktop không nhỉ, thằng này của Autodesk hổ trợ khảo sát và thiết kế hạ tầng tuyệt với luôn.

bạn có không up lên cho mọi người cùng tham khảo nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi sử dụng file ntd thiết kế tuyến hay gặp trường hợp như sau : sử dụng lệnh T xuất ra được hình dạng tuyến từ file ntd, sau đó tại những vị trí có góc ngoặt sử dụng lệnh CN thiết kế đường cong tròn.Sau đó save file, ghi file ntd mới.Sử dụng lại lệnh T để thiết kế tuyến từ file ntd mới nhưng tại những vị trí góc ngoặt mới bố trí đường cong vẫn không bo đường cong tròn.Các bác trên diễn dàn có cách nào không giúp em với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi sử dụng file ntd thiết kế tuyến hay gặp trường hợp như sau : sử dụng lệnh T xuất ra được hình dạng tuyến từ file ntd, sau đó tại những vị trí có góc ngoặt sử dụng lệnh CN thiết kế đường cong tròn.Sau đó save file, ghi file ntd mới.Sử dụng lại lệnh T để thiết kế tuyến từ file ntd mới nhưng tại những vị trí góc ngoặt mới bố trí đường cong vẫn không bo đường cong tròn.Các bác trên diễn dàn có cách nào không giúp em với

Mình nghĩ cái này là do bạn chưa gán mã cho các cọc đặc biệt như, ND,TD, P, TC, NC bạn vào lại file ntd gán lại mã cho các vị trí cọc này thì nova sẽ vẽ cho bạn đường cong tại các vị trí TK

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay