Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
alibababa

Kiểm tra giúp bản vẽ giá dẫn hướng !

Các bài được khuyến nghị

Hiện tại mình đang làm đồ án chế tạo máy,xin các bạn giúp mình xem xét dùm bản vẽ này !!! chân thành cảm ơn !!!http://www.cadviet.com/upfiles/3/131449_nc_2.dwg

1-Bản vẽ chi tiết:

- Ghi thiếu  kích thước, phải ghi đúng và đủ . Những chỗ ghi 3 kích thước liên tiếp trên hình đứng sẽ sinh ra sai số tích lũy .>>khó gia công, cần phải chọn cách ghi kích thước theo kiểu khác ….

- Cần  tra lại dung sai lỗ Ø51 +0.015^

- Khoảng cách tâm lỗ ghi 70±0.015 chỉ có thể gia công trên máy CNC được thôi >>>Cần xem lại xem có cần thiết phải cho dung sai khủng bố như thế không???

2- Bản vẽ đồ gá: Đồ gá khoét , doa làm then dẫn hướng là sai cơ bản, (then dẫn hướng chỉ dùng cho gá phay)

3- Muốn mọi người dễ góp ý, anh phải gửi bản vẽ lắp cụm chi tiết lên (Nó lắp lên cái gì và cái gì lắp lên nó???)

4-Nét đậm vẽ dầy quá, cần phải vẽ đúng tiêu chuẩn vẽ kỹ thuật.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Trước hết, mình xin cảm ơn sự quan tâm của bạn Hoằn về bản vẽ của mình.

Mình đã đọc, xem xét và thấy những ý kiến của bạn đều đúng và mình đã chình sửa.

Bạn có đề nghị '' Nó lắp lên cái gì và cái gì lắp lên nó???'', từ ngày nhận đồ án thì việc đầu tiên mình làm là cái này, nhưng thực ra thì mình vẫn chưa tìm được ( nếu bạn có thì giúp mình nhé ) Mình chỉ biết chức năng cơ bản của chi tiết này là để liên kết 2 trục song song với nhau, để trục này di chuyển song song với trục kia.

Thứ 2, mình muốn xin ý kiến bạn về mối lắp nào hợp lí ở chỗ mình khoanh tròn ( bãn vẽ mình mới úp ) ! Và công dụng của việc vát bu lông chỗ khoanh tròn đó là gì ! ( vì mình lấy từ Atlas đồ gá nhưng mình thực sự chưa hiểu rõ về chức năng của nó )

1 lần nữa cảm ơn bạn đã góp ý kiến ở trên !

http://www.cadviet.com/upfiles/3/131449_ban_ve_do_ga_chinh_sua.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đã đọc, xem xét và thấy những ý kiến của bạn đều đúng và mình đã chình sửa.

Bạn có đề nghị '' Nó lắp lên cái gì và cái gì lắp lên nó???'', từ ngày nhận đồ án thì việc đầu tiên mình làm là cái này, nhưng thực ra thì mình vẫn chưa tìm được ( nếu bạn có thì giúp mình nhé ) Mình chỉ biết chức năng cơ bản của chi tiết này là để liên kết 2 trục song song với nhau, để trục này di chuyển song song với trục kia.

Thứ 2, mình muốn xin ý kiến bạn về mối lắp nào hợp lí ở chỗ mình khoanh tròn ( bãn vẽ mình mới úp ) ! Và công dụng của việc vát bu lông chỗ khoanh tròn đó là gì ! ( vì mình lấy từ Atlas đồ gá nhưng mình thực sự chưa hiểu rõ về chức năng của nó )

Hề hề hề,

Mạn phép bác Hoan2182 xin có vài ý kiến chưa đúng như sau:

1/- Cái mặt vát ấy dùng để tự lựa. và vì tự lựa nên mối lắp ghép hợp lý cho nó là mối lắp ghép đảm bảo cho tính tự lựa này. Sử dụng các sổ tay, atlas.... để mà chọn.

2/- Cái chi tiết này đúng như tên gọi của nó là Gá dẫn động. Lỗ to gắn cố định lên một trục để lỗ nhỏ dẫn hướng cho một trục khác di động trong đó.

3/- Kiểm tra lại bản vẽ đồ gá của cái nguyên công này. Vẽ như vầy xem ra chưa đúng với chức năng của đồ gá. Cái khối V là dùng để định vị chứ chẳng phải để khơi khơi như vầy cho ...oai đâu. Ngoài việc sử dụng khối V và mặt đầu để định vị , có nhẽ còn phải có thêm một thằng định vị chống xoay nữa mới phải.

Vẽ như rứa thì e rằng khó mà gia công chính xác được cái lỗ cần làm lắm.

Hề hề hề, 

ý kiến như vầy trúng thì tốt mà chửa trúng lại càng tốt hơn, mong bạn lưu ý.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nhờ hướng dẫn tạo dim 1-1

mình đang học autocad đến phàn dim .. mình hơi lơ đãng một chút. bảng lệnh dim = "D" thì mình làm được nhưng bây h không hiểu cách tạo dim 1-1 là như thế nào . ai biết rõ giải thích dùm mình dim 1-1 là như thế nào  xin cảm ơn nhiều lắm ,mình sắp thi rồi 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khoan hãy nói về kết cấu của đồ gá! Thực tế là bài viết trước em mới chỉ đề cập đến một khía cạnh rất nhỏ là anh đã :"Bản vẽ đồ gá: Đồ gá khoét , doa làm then dẫn hướng là sai cơ bản, (then dẫn hướng chỉ dùng cho gá phay)" chứ em chưa nói hết

Cái em quan tâm là bản vẽ chi tiết, anh đã ghi kích thước hơi bị ...phi kỹ thuật.

Không hiểu thầy anh ra đề dư ...lào, có cho bản vẽ lắp cụm chi tiết hay là chỉ cho vỏn vẹn hình vẽ chi tiết rồi bắt anh tự ghi kích thước, tự tìm hiểu nguyên lý làm việc của nó giống như một vài trường hợp em đã gặp trên diễn đàn.

Theo nhẽ thường là khi làm đồ án, thì thầy sẽ cho bản vẽ lắp cụm chi tiết, sinh viên tự tách bản vẽ chi tiết   và lập quy trình công nghệ

Nếu thầy không cho bản vẽ lắp , anh có thể tự ...bịa ra nguyên lý làm việc của chi tiết rồi ghi kích thước của nó cho hợp lý.

Nguyên tắc của diễn đàn là không làm bài tập hộ sinh viên, vì thế em chỉ gợi ý để anh sửa, hoặc nếu không sửa thì phải bảo vệ cách ghi kích thước của mình. Từ những điều em đã viết trong bài viết số #2, anh thử sửa lại cách ghi kích thước xem sao??? Nếu anh sửa lại bản vẽ chi tiết, em sẽ góp ý tiếp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khoan hãy nói về kết cấu của đồ gá! Thực tế là bài viết trước em mới chỉ đề cập đến một khía cạnh rất nhỏ là anh đã :"Bản vẽ đồ gá: Đồ gá khoét , doa làm then dẫn hướng là sai cơ bản, (then dẫn hướng chỉ dùng cho gá phay)" chứ em chưa nói hết

Cái em quan tâm là bản vẽ chi tiết, anh đã ghi kích thước hơi bị ...phi kỹ thuật.

Không hiểu thầy anh ra đề dư ...lào, có cho bản vẽ lắp cụm chi tiết hay là chỉ cho vỏn vẹn hình vẽ chi tiết rồi bắt anh tự ghi kích thước, tự tìm hiểu nguyên lý làm việc của nó giống như một vài trường hợp em đã gặp trên diễn đàn.

Theo nhẽ thường là khi làm đồ án, thì thầy sẽ cho bản vẽ lắp cụm chi tiết, sinh viên tự tách bản vẽ chi tiết   và lập quy trình công nghệ

Nếu thầy không cho bản vẽ lắp , anh có thể tự ...bịa ra nguyên lý làm việc của chi tiết rồi ghi kích thước của nó cho hợp lý.

Nguyên tắc của diễn đàn là không làm bài tập hộ sinh viên, vì thế em chỉ gợi ý để anh sửa, hoặc nếu không sửa thì phải bảo vệ cách ghi kích thước của mình. Từ những điều em đã viết trong bài viết số #2, anh thử sửa lại cách ghi kích thước xem sao??? Nếu anh sửa lại bản vẽ chi tiết, em sẽ góp ý tiếp.

Trước hết mình xin cảm ơn những lời góp ý của bạn !

Thứ nhất, đề khi mình nhận thì chỉ là 1 bản vẽ chi tiết với vài kích thước cơ bản, không có dung sai cũng như không có bản vẽ lắp cụm chi tiết  nên toàn bộ dung sai là do mình tìm hiểu chức năng làm việc của chi tiết mà chọn dung sai cho từng bề mặt cụ thể, như mình đã nói ở trên, mình đã đồng ý với  ý kiến của bạn là ghi 3 kích thước liên tiếp sẽ gây ra sai số tích lũy nên mình đã sửa lại cũng như dung sai cho khoảng cách của 2 tâm lỗ.

Vấn đề thứ 2 là chỗ then dẫn hướng, theo ý kiến của bạn là không dùng then dẫn hướng cho máy khoan nhưng thầy hướng dẫn của mình lại bảo dùng nên vấn đề này để mình tìm hiểu lại.

Vấn đề 3 như bạn đề cập nguyên tắc diễn đàn là không làm bài tập hộ sinh viên thì mình nghĩ mình đã không vi phạm nguyên tắc này ^^ Mình đăng bài không chỉ nhằm mục đích là chỉnh sửa bài của mình tốt hơn mà còn muốn tìm hiểu thêm về kiến thức chuyên ngành từ những đàn anh có kinh nghiệm thực tế vì mình nghĩ học cơ khí mà chỉ mài mò sách vở thì thật là khó hiểu quá. Nên mình mong rằng bạn sẽ tiếp tục góp ý kiến thêm cho mình ! 1 lần nữa chân thành cảm ơn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

1/- Cái mặt vát ấy dùng để tự lựa. và vì tự lựa nên mối lắp ghép hợp lý cho nó là mối lắp ghép đảm bảo cho tính tự lựa này. Sử dụng các sổ tay, atlas.... để mà chọn.

2/- Cái chi tiết này đúng như tên gọi của nó là Gá dẫn động. Lỗ to gắn cố định lên một trục để lỗ nhỏ dẫn hướng cho một trục khác di động trong đó.

3/- Kiểm tra lại bản vẽ đồ gá của cái nguyên công này. Vẽ như vầy xem ra chưa đúng với chức năng của đồ gá. Cái khối V là dùng để định vị chứ chẳng phải để khơi khơi như vầy cho ...oai đâu. Ngoài việc sử dụng khối V và mặt đầu để định vị , có nhẽ còn phải có thêm một thằng định vị chống xoay nữa mới phải.

Hề hề hề, 

:) :) :)

00)- Trời! Em vẫn còn ít tuổi, bác không phải ..."mạn phép" với em đâu bác Bình ơi! Có gì cần trao đổi, em mong bác cứ trao đổi thẳng thắn và vô tư với em bác ạ!

-Cảm ơn bác vẫn còn nhớ đến cái tên ...cúng    cơm của em @Hoằn là Hoan2182, em rất vui và cảm động, bác Bình ạ!

01)- "Cái mặt vát ấy dùng để tự lựa. và vì tự lựa nên mối lắp ghép hợp lý cho nó là mối lắp ghép đảm bảo cho tính tự lựa này" Chắc là bác đang nói  về kết cấu các chi tiết của đòn kẹp liên động, em nhất trí với ý kiến của bác!

02)- Đọc bài viết của bác, em mới chợt nhớ ra rằng, bữa  trước, em đã đọc ...lướt ván qua bài viết của chủ thớt, nên trong thâm tâm em cứ nghĩ là anh chủ thớt đã viết tên chi tiết là giá đỡ chứ không phải giá dẫn hướng. Gọi là giá dẫn hướng hơi bị vô lý, gọi như của bác có lý hơn

03)- Hơi bị tiếc là một lần nữa bác nhầm khi viết: "Ngoài việc sử dụng khối V và mặt đầu để định vị , có nhẽ còn phải có thêm một thằng định vị chống xoay nữa mới phải." Em nhớ là đã có lần em trao đổi với bác về nguyên tắc định vị rồi, thêm một thằng định vị nữa chẳng giải quyết được vấn đề gì bác ạ! Tất nhiên là phải thêm rồi, nhưng không phải là thêm 1 thằng định vị chống xoay, bác thử suy ngẫm lại xem sao???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Hề hề hề, 

Mình xin chân thành cảm ơn những nhận xét của bạn !

Mình mới biết diễn đàn này không lâu và cũng đọc được vài bài viết và thấy được nhiều nhận xét của bạn và bạn Hoằn rất đúng, theo mình nghĩ chắc 2 bạn là những người có kiến thức chuyên ngành khá vững, hôm nay bài viết được cả 2 bạn đánh giá thì thật sự rất vui.

vấn đề 1: với mặt vát đó thì mình vẽ từ Atlas nên k rõ lắm nhưng nhờ bạn nói thì mình cũng hiểu chút chút, nhưng mình có ý kiến thế này, dựa vào chức năng của kẹp liên động thì ngay chỗ đó mình dùng 1 trục lắp chặt luôn k cần phải cơ cấu tự lựa vậy. Theo bạn nghĩ thế nào ??

Vấn đề 2: ''Cái khối V là dùng để định vị chứ chẳng phải để khơi khơi như vầy cho ...oai đâu.'' Bạn nói chỗ này thực sự mình không hiểu ?? Còn việc cần 1 chốt xoay như bạn nói thì nếu có thì tốt không có mình nghĩ cũng đảm bảo vì nếu tạo ra lực kẹp đảm bảo lớn đủ chống lại momen  xoay của mũi khoét rồi thì có thể đảm bảo, đồng thời về cơ bản mình đã khống chế đủ 4 bậc tự do cần thiết cho nguyên công khoét do rồi.

Vấn đề 3: Mình có chỗ này thắc mắc về siêu định vị á. ( vì mấy năm trời học k đàng hoàng, giờ gần ra trường rồi mới thấy hỏng kiến thức qua Vấn đề đặt ra là nếu dùng 2 khối V dài cùng 1 lúc khống chế 2 mặt bên của chi tiết tròn xoay thì có gọi là  siêu định vị không ??? Như hình vẽ dưới !!

http://www.cadviet.com/upfiles/3/131449_nc_1_hoan_chinh_1.dwg

1 lần nữa chân thành cảm ơn những ý kiến của bạn !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ Anh alibababa: Xin lỗi anh, em đã viết hơi quá tay khiến anh hiểu lầm, thông cảm cho em anh nhé! :) :) :)

Em muốn anh sửa lại bản vẽ chi tiết, giờ muộn rồi, mai em sẽ viết tiếp!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình xin chân thành cảm ơn những nhận xét của bạn !

Mình mới biết diễn đàn này không lâu và cũng đọc được vài bài viết và thấy được nhiều nhận xét của bạn và bạn Hoằn rất đúng, theo mình nghĩ chắc 2 bạn là những người có kiến thức chuyên ngành khá vững, hôm nay bài viết được cả 2 bạn đánh giá thì thật sự rất vui.

vấn đề 1: với mặt vát đó thì mình vẽ từ Atlas nên k rõ lắm nhưng nhờ bạn nói thì mình cũng hiểu chút chút, nhưng mình có ý kiến thế này, dựa vào chức năng của kẹp liên động thì ngay chỗ đó mình dùng 1 trục lắp chặt luôn k cần phải cơ cấu tự lựa vậy. Theo bạn nghĩ thế nào ??

Vấn đề 2: ''Cái khối V là dùng để định vị chứ chẳng phải để khơi khơi như vầy cho ...oai đâu.'' Bạn nói chỗ này thực sự mình không hiểu ?? Còn việc cần 1 chốt xoay như bạn nói thì nếu có thì tốt không có mình nghĩ cũng đảm bảo vì nếu tạo ra lực kẹp đảm bảo lớn đủ chống lại momen  xoay của mũi khoét rồi thì có thể đảm bảo, đồng thời về cơ bản mình đã khống chế đủ 4 bậc tự do cần thiết cho nguyên công khoét do rồi.

Vấn đề 3: Mình có chỗ này thắc mắc về siêu định vị á. ( vì mấy năm trời học k đàng hoàng, giờ gần ra trường rồi mới thấy hỏng kiến thức qua Vấn đề đặt ra là nếu dùng 2 khối V dài cùng 1 lúc khống chế 2 mặt bên của chi tiết tròn xoay thì có gọi là  siêu định vị không ??? Như hình vẽ dưới !!

http://www.cadviet.com/upfiles/3/131449_nc_1_hoan_chinh_1.dwg

1 lần nữa chân thành cảm ơn những ý kiến của bạn !

Hề hề hề,

1/- Theo mình nghĩ thì việc dùng đòn kẹp tự lựa như vầy là hợp lý hơn việc sử dụng một trục lắp chặt (nói đúng hơn là kẹp chặt một phía) bởi lực kẹp sẽ được phân bố đều, tốt hơn.

2/- Nói khơi khơi bởi trên bản vẽ các bề mặt khối V chẳng hề tiếp xúc với chi tiết.

3/- Thực ra việc khoan khoét chỉ cần định vị đủ 5 bậc tự do, trừ bậc xoay quanh trục tâm của lỗ. Như vậy có thể sử dụng một khối V dài định vị theo thân trụ 4 bậc tự do và mặt đầu 1 bậc tự do hoặc dùng khối V ngắn định vị trên thân trụ 2 bậc tự do và mặt đầu định vị 3 bậc tự do là đủ về mặt lý thuyết. Tuy nhiên ở đây mình nói có nhẽ là bởi trên thực tế người ta thường dùng thêm các chốt tỳ chống xoay khi gia công các lỗ có đường kính lớn do lực cắt khá lớn mà việc kẹp chặt có thể chưa tính đủ. Vì nó cũng tỳ vào chi tiết nên hay bị gọi là chốt tỳ định vị mặc dầu như bác hoan2182 có nói rằng nó chả có tác dụng định vị tí ti nào.

4/- Cái gọi là siêu định vị tức là cùng một bậc tự do của chi tiết bị định vị nhiều hơn một lần. Vì thế nếu dùng hai khối V dài cố định để định vị trên cùng một mặt trụ sẽ được coi là siêu định vị. Thực tế người ta có thể dùng hai khối V nhưng một tĩnh để định vị và một động không có tác dụng định vị mà là để kẹp chặt.

Mình chưa xem bản vẽ của bạn nên bạn hãy tự trả lời xem bạn có bị siêu định vị không nhé.

5/- Chuyện kiến thức của mình thì còn nhiều điều cần phải học lắm. Biết chi thì mình nói vậy, trúng thì tốt mà không trúng lại càng tốt hơn bởi qua đó mình thấy thêm được cái ngu của mình để mà học nữa. Bởi vậy chả có gì đáng để bạn và mọi người phải cám ơn này nọ cho mất thì giờ bạn ạ. Chỉ cần bạn hiểu và thu được những điều có ích cho bạn khi tham gia diễn đàn là quá đủ rồi.

Chúc bạn vui.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

....

2/- Nói khơi khơi bởi trên bản vẽ các bề mặt khối V chẳng hề tiếp xúc với chi tiết.

3/- ..... hoặc dùng khối V ngắn định vị trên thân trụ 2 bậc tự do và mặt đầu định vị 3 bậc tự do là đủ về mặt lý thuyết. Tuy nhiên ở đây mình nói có nhẽ là bởi trên thực tế người ta thường dùng thêm các chốt tỳ chống xoay khi gia công các lỗ có đường kính lớn do lực cắt khá lớn mà việc kẹp chặt có thể chưa tính đủ. Vì nó cũng tỳ vào chi tiết nên hay bị gọi là chốt tỳ định vị mặc dầu như bác hoan2182 có nói rằng nó chả có tác dụng định vị tí ti nào.

......

2) Khi định vị người thợ sẽ đẩy chi tiết cho nó áp sát vào bề mặt định vị của khối V. Trong quá trình thao tác có thể  sẽ xảy  ra  trường hợp bề chi tiết không tiếp xúc với bề mặt khối V. Để đảm bảo chắc ăn trong thực tế sản xuất người ta thường thiết kế thêm một khối V chuyển động tịnh tiến nhờ lực đẩy của lò xo nén,. Khối V này được gọi là “chi tiết định vị phụ, nó không có tác dụng không chế bậc tự do nào nó chỉ có tác dụng làm cho bề mặt gia công áp sát vào bề mặt định vị”

3) Khi tính lực kẹp bao giờ người thiết kế cũng phải tăng hệ số an toàn, phòng khi người người thợ bệnh ốm yếu. Thêm cái chốt chống xoay thao tác sẽ chậm hơn một thao tác...

@ anh chủ thớt: Em muốn anh sửa lại bản vẽ chi tiết và sơ bộ nói về quy trình công nghệ gia công.

Em không muốn bàn về kết đồ gá của anh vội,  bởi lẽ cả hai nguyên công Khoét lỗ  và phay hai mặt đầu lỗ anh đều sử dụng một chuẩn thô duy nhất là sai cơ bản, vì yêu cầu của chi tiết đòi hỏi lỗ phải vuông góc với mặt đầu. (Giả sử lỗ không đòi hỏi phải vuông góc với mặt đầu thì có thể dùng chuẩn thô 2 lần cũng không sai)

theo ý kiến của bạn là không dùng then dẫn hướng cho máy khoan nhưng thầy hướng dẫn của mình lại bảo dùng” . Anh đã viết như vậy,  phải chăng là thầy dậy anh chưa nhìn thấy máy khoan bao giờ ???.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không thấy anh alibababa quay trở lại???

1)- Em đã nói với anh là: "- Cần  tra lại dung sai lỗ Ø51 +0.015^..." vì lý do kết cấu chỗ này là lắp chặt bằng bu lông, không cần thiết phải cho dung sai có độ chính xác cao vời vợi như thế là không kinh tế, chỉ cần chọn kiểu lắp H7/f7 là ngon lành rồi

2)-Hai nguyên công anh đã vẽ đồ gá hơi bị phí công vì sai cơ bản không dùng được do chọn chuẩn thô 2 lần...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1-Bản vẽ chi tiết:

- Ghi thiếu  kích thước, phải ghi đúng và đủ . Những chỗ ghi 3 kích thước liên tiếp trên hình đứng sẽ sinh ra sai số tích lũy .>>khó gia công, cần phải chọn cách ghi kích thước theo kiểu khác ….

- Cần  tra lại dung sai lỗ Ø51 +0.015^

- Khoảng cách tâm lỗ ghi 70±0.015 chỉ có thể gia công trên máy CNC được thôi >>>Cần xem lại xem có cần thiết phải cho dung sai khủng bố như thế không???

2- Bản vẽ đồ gá: Đồ gá khoét , doa làm then dẫn hướng là sai cơ bản, (then dẫn hướng chỉ dùng cho gá phay)

3- Muốn mọi người dễ góp ý, anh phải gửi bản vẽ lắp cụm chi tiết lên (Nó lắp lên cái gì và cái gì lắp lên nó???)

4-Nét đậm vẽ dầy quá, cần phải vẽ đúng tiêu chuẩn vẽ kỹ thuật.

150710_%C4%91%E1%BB%93_g%C3%A1.png150710_m%E1%BA%B7t_c%E1%BA%AFt.pnga ơi xem giúp e cái này với ạ e k hình dung ra nổi hình thù đồ gá ntn.lần đầu tiên được làm nên gặp khó khăn a ạ..a có thể cho e xin file 3d được k ạ.e cảm ơn nhiều ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1/- Họ đã thể hiện vết cắt một đằng nhưng lại vẽ hình cắt  A - A một nẻo (không theo đúng quy ước vẽ kỹ thuật như hình trên).

2/- Nếu anh hiểu được cấu tạo chung của các chi tiết định vị và kẹp chặt của đồ gá... thì việc hình  dung ra hình thù đồ gá không có gì khó khăn cả!

Anh phải hiểu rằng A - A  là hình  cắt  hổ lốn "phối kết hợp"  của các mặt phẳng cắt 1- 1; 2 - 2; 3 - 3 và 4 - 4 , chứ không phải là theo vết cắt bậc A A theo chiều mũi tên chỉ phương A  trên hình vẽ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo