Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Thaistreetz

Chèn thêm Tiền tố và hậu tố vào một tập hợp text

Các bài được khuyến nghị

Mình đang cần một lisp gíúp chèn thêm Tiền tố hoặc hậu tố hoặc cả 2 vào một tập hợp các text được chọn. cụ thể như sau:

- Command: chen

- Select objects: chọn tập hợp các text cần chèn thêm hậu tố hoặc tiền tố

- Nhập tiền tố, (nếu không cần chèn tiền tố thì enter để bỏ qua)

- Nhập hậu tố, (nếu không cần chèn hậu tố thì enter để nhận được kết quả)

Kết quả sau khi thực hiện lệnh như sau:

tập hợp Text ban đầu -----> tập hợp Text kết quả

X            ----->            AXB (hoặc AX, hoặc XB)

Y            ----->            AYB (hoặc AY, hoặc XB)

Z            ----->            AZB (hoặc AZ, hoặc ZB)

(Với A là text tiền tố, B là text hậu tố muốn chèn vào)

Mong các bác giúp đỡ.

PS: mình đã thử tìm kiếm trong diễn đàn nhưng hình như không có lisp chức năng này. Chức năng tìm kiếm của diễn đàn mình thấy cũng hơi khó dùng. Tìm kiếm bằng google với từ khóa: site:cadviet.com tukhóa cho kết quả trực quan và chính xác hơn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình đang cần một lisp gíúp chèn thêm Tiền tố hoặc hậu tố hoặc cả 2 vào một tập hợp các text được chọn.

PS: mình đã thử tìm kiếm trong diễn đàn nhưng hình như không có lisp chức năng này. Chức năng tìm kiếm của diễn đàn mình thấy cũng hơi khó dùng. Tìm kiếm bằng google với từ khóa: site:cadviet.com tukhóa cho kết quả trực quan và chính xác hơn nhiều.

Mình tìm giúp bạn đây!

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...991&hl=text

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đấy là bác Duy tìm ngay cho bạn bài viết.

Còn tôi thì tìm theo từ khóa "them text" bằng công cụ tìm kiếm của CADViet:

Them text

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình đang cần một lisp gíúp chèn thêm Tiền tố hoặc hậu tố hoặc cả 2 vào một tập hợp các text được chọn.

Tập hợp các text được chọn ở đây là bao nhiêu?

Nếu tập hợp này ít hoặc gồm nhiều text giống nhau chia làm ít nhóm thì mình có cách như sau:

Trước tiên bạn lưu bản vẽ của mình dưới dạng *.dxf .

Mở Wordpad lên ,Ctrl +O chọn file *.dxf vừa lưu.Nhấn Ctrl +H khai báo text ban đầu ở vùng Find what, khai báo tiếp text mới với tiền tố,hậu tố mong muốn.Bạn lưu lại rồi dùng Autocad mở lên sẽ được kết quả như ý.

Chúc thành công!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tập hợp các text được chọn ở đây là bao nhiêu?

Nếu tập hợp này ít hoặc gồm nhiều text giống nhau chia làm ít nhóm thì mình có cách như sau:

Trước tiên bạn lưu bản vẽ của mình dưới dạng *.dxf .

Mở Wordpad lên ,Ctrl +O chọn file *.dxf vừa lưu.Nhấn Ctrl +H khai báo text ban đầu ở vùng Find what, khai báo tiếp text mới với tiền tố,hậu tố mong muốn.Bạn lưu lại rồi dùng Autocad mở lên sẽ được kết quả như ý.

Chúc thành công!

Cảm ơn chia xẻ của bạn. Nhưng mình thấy cách của bạn cũng tương tự việc dùng lệnh find và replate trong Cad thì fải. hoặc có thể dùng hộp thoại properties thủ công 1 chút cũng được. vấn đề mình gặp fải là tập hợp đó gồm nhiều fần tử khác nhau của một chuỗi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lại fải cám ơn anh Duy dài dài rùi. :(

@duongsatdn: Ồ! Bây giờ mình mới để ý cái hộp thoại tìm kiếm chính của diễn đàn theo link của bạn. trước giờ mình toàn tìm kiếm bằng hộp thoại tìm kiếm nhanh phía trên nên kết quả lởm quá, rất mù mờ. Cảm ơn bạn rất nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn chia xẻ của bạn. Nhưng mình thấy cách của bạn cũng tương tự việc dùng lệnh find và replate trong Cad thì fải. hoặc có thể dùng hộp thoại properties thủ công 1 chút cũng được. vấn đề mình gặp fải là tập hợp đó gồm nhiều fần tử khác nhau của một chuỗi.

Có khác biệt một chút với find và replace đấy bạn ah.Cách làm của mình có thể áp dụng cho text tạo bởi attribute , tên của block, tên của layer....

Bạn cứ thử sẽ thấy sự khác biệt.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có khác biệt một chút với find và replace đấy bạn ah.Cách làm của mình có thể áp dụng cho text tạo bởi attribute , tên của block, tên của layer....

Bạn cứ thử sẽ thấy sự khác biệt.

ok, để mình thử xem sao

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lại fải cám ơn anh Duy dài dài rùi. :(

@duongsatdn: Ồ! Bây giờ mình mới để ý cái hộp thoại tìm kiếm chính của diễn đàn theo link của bạn. trước giờ mình toàn tìm kiếm bằng hộp thoại tìm kiếm nhanh phía trên nên kết quả lởm quá, rất mù mờ. Cảm ơn bạn rất nhiều!

Anh duongsatdn sướng nhé. Người ta gọi Duy bằng anh còn anh thì gọi là bạn trẻ đi vài chục tuổi :(

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo