Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
thang0837

Giúp đỡ thiết kế hộp giảm tốc 2 cấp bánh răng nghiếng

Các bài được khuyến nghị

Tôi mới chuyển sang lĩnh vực thiết kế còn nhiều bỡ ngỡ quá!

Công ty tôi sản xuất chế tạo cổng trục.

Mới vào được giao ngay nhiệm vụ thiết kế hộp giảm tốc 2 cấp bánh răng nghiếng công suất đông cơ 4KWcủa cụm di chuyển chân cổng 50T.

Hiện nay tôi đang gặp một số khó khăn:

- Tinh toán thiết kế trục (tính công suất của mỗi trục, biểu đồ mômen.... )

- Bản vẽ các chi tiết...

Noi chung rất nhiều vấn đề. Mong các bác chỉ giáo và giúp đỡ!

Có nhiều giúp nhiều có ít giúp ít không có mong lời chia sẻ! Thank!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Tôi mới chuyển sang lĩnh vực thiết kế còn nhiều bỡ ngỡ quá!

Công ty tôi sản xuất chế tạo cổng trục.

Mới vào được giao ngay nhiệm vụ thiết kế hộp giảm tốc 2 cấp bánh răng nghiếng công suất đông cơ 4KWcủa cụm di chuyển chân cổng 50T.

Hiện nay tôi đang gặp một số khó khăn:

- Tinh toán thiết kế trục (tính công suất của mỗi trục, biểu đồ mômen.... )

- Bản vẽ các chi tiết...

Noi chung rất nhiều vấn đề. Mong các bác chỉ giáo và giúp đỡ!

Có nhiều giúp nhiều có ít giúp ít không có mong lời chia sẻ! Thank!

Chào bạn thang0837,

Bạn có thể cho biết bạn học ngành gì và ở trường nào không???

Cái việc bạn hỏi, nếu là đã học ngành chế tạo máy, chắc chắn bạn đã biết, đã học, và đã làm đồ án môn học chi tiết máy. Có thể cái đề tài này khác với các đồ án môn học của bạn nhưng trình tự và các bước thiết kế cũng sẽ là tương tự. Bạn chỉ cần tuần tự mà làm là OK, gặp chỗ nào vướng mắc thì bạn hãy pót lên cụ thể chứ nói chung chung thế này thì rất khó trả lời.

Còn nếu bạn không học ngành chế tạo máy và chưa được học môn chi tiết máy thì bạn cần tìm tài liệu này về để đọc mới có thể thiết kế được. Quá trình thiết kế còn dính dán tới kiến thức của môn sức bền vật liệu mà bạ cũng cần tham khảo cho hiểu để tính bền cho trục và bánh răng.

Chỉ có thể gợi ý sơ bộ cái trình tự thực hiện công việc của bạn như sau:

1/- Xác định tỷ số truyền động của hộp giảm tốc và sơ bộ tính toán tỷ số truyền động của mỗi cấp truyền động

2/- Căn cứ công suất truyền động và tỷ số truyền động của mỗi cấp xác định mô đun răng và công suất tải trên trục.

3/- Xác định số vòng quay của mỗi trục truyền.

4/- Xác định sơ bộ đường kính trục truyền căn cứ công suất trên trục và số vòng quay của trục.

5/- Tính toán và thiết kế các cặp bánh răng truyền động dựa vào mô dun, tỷ số truyền và đường kính trục,

6/- Thiết kế sơ bộ kết cấu trục truyền, lập biểu đồ mô men và tính sức bền cho trục.

7/- Tính toán thiết kế các gối ổ.Thiết kế vỏ hộp

8/- Thực hiện vẽ các bản vẽ cần thiết,

Ở mỗi bước đều có các quá trình tính toán kiểm tra và đã được hướng dẫn khá tỉ mỉ chu đáo trong các giáo trình của môn học chi tiết máy. Bạn chỉ cần học và hiểu nó là có thể vận dụng ngon lành.

Vấn đề là bạn phải chịu khó học và thực hành, mọi người chỉ có thể giúp bạn khi bạn đã làm và gặp khó khăn chứ không ai có thể làm hộ cho bạn được đâu. Cùng một thông số kỹ thuật nhưng hộp giảm tốc của bạn sẽ có thể rất khác so với hộp giảm tốc do người khác thiết kế. Không ai có thể thay bạn nếu như bạn muốn cái hộp giảm tốc đó ghi tên người thiết kế là bạn. Bạn cũng là người chịu trách nhiệm chính về cái sản phẩm hộp giảm tốc này nên cũng đừng dại dột mà sao chép hay copy ở đâu đó về rồi chỉnh sửa số liệu cho nó nhanh vì như vậy bạn sẽ không thể hiểu được cái mình làm ra và cũng không thể chịu được cái trách nhiệm ấy bạn ạ.

Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn phamthanhbinh

Trước hết xin cảm ơn bạn rất nhiều về nhưng đóng góp bổ ích.

Thú thật với bạn ngày xưa đi học không chịu học đến nơi đến chốn. Thời sinh viên đã qua giờ đây mới thấy mình thiếu nhiều kiến thức quá.

Bạn góp ý rất đúng, cũng đã có lúc mình định copy nhưng nghĩ lại nếu làm như vậy mình có hiểu gì không? Và điều quan trọng hơn là: bao giờ minh mới là chính mình.

Vậy lên mình đành nghiên cứu lại từ đầu!

Mình đang làm đến phần tính toán trục và then.

Có lẽ phần này ngày xưa nghỉ học nên chẳng biết gì. Đang nghiên cứu thấy mới quá.

Xin hỏi! Nếu muốn tham khảo về cách tính trục ,phân bố lực và lập biểu đồ mômen thì tìm sách gì?

Bác nào có mong được chia sẻ!

Thank!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo