Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
se7en

Sắp xếp lại thứ tự trong selection set

Các bài được khuyến nghị

Các đối tượng điểm trong set có thứ tự như hình 1, nay e muốn sắp xếp lại thứ tự đó trong set như hình 2, mà nghĩ hoài không ra. Anh em nào có cao kiến gì thì chỉ em.

Em cám ơn.

Hinh 1

Hinh 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Các đối tượng điểm trong set có thứ tự như hình 1, nay e muốn sắp xếp lại thứ tự đó trong set như hình 2, mà nghĩ hoài không ra. Anh em nào có cao kiến gì thì chỉ em.

Em cám ơn.

Hinh 1

Hinh 2

Chào bạn se7en,

Nếu bạn chọn các đối tượng của bộ lựa chọn theo phương pháp pick từng chú một thì thứ tự các đối tượng trong bộ lựa chọn sẽ theo đúng trình tự bạn pick.

Với các cách chọn lựa các đối tượng của bộ lựa chọn khác thì mình không rõ bạn ạ.

Vậy nên nếu bạn không ngại pick thì có thể sử dụng biện pháp này để sắp xếp lại thứ tự các đối tượng trong bộ chọn bạn ạ.

Còn nếu chỉ là đánh số thứ tự các đối tượng theo chiều kim đồng hồ thì trên diễn đàn đã có một vài lisp tương tự rồi. Bạn hãy chịu khó tìm kiếm một chút nhé.

Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn se7en,

Nếu bạn chọn các đối tượng của bộ lựa chọn theo phương pháp pick từng chú một thì thứ tự các đối tượng trong bộ lựa chọn sẽ theo đúng trình tự bạn pick.

Với các cách chọn lựa các đối tượng của bộ lựa chọn khác thì mình không rõ bạn ạ.

Vậy nên nếu bạn không ngại pick thì có thể sử dụng biện pháp này để sắp xếp lại thứ tự các đối tượng trong bộ chọn bạn ạ.

Còn nếu chỉ là đánh số thứ tự các đối tượng theo chiều kim đồng hồ thì trên diễn đàn đã có một vài lisp tương tự rồi. Bạn hãy chịu khó tìm kiếm một chút nhé.

Chúc bạn thành công.

Ở đây em chọn tất cả, chứ pick từng điểm thì không có gì phải bàn rồi, vì số lượng đối tượng của em trên bản vẽ là rất nhiều , gần 10.000 điểm, nếu pick từng điểm thì sẽ mất thời gian và sẽ có trường hợp pick nhầm nữa thì khổ cho nên e chọn hết tất cả rồi sau đó sort lại. Tuy nhiên khi sort không nhất thiết phải theo chiều kim đồng hồ, chỉ cần có 1 trật tự nào đó thôi (ngược chiều kim đồng hồ hay theo thứ tự trái-phải, trên- xuống....).

Em cũng đã search nhưng k thấy có topic nào đề cập về vấn đề này trong VBA.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ở đây em chọn tất cả, chứ pick từng điểm thì không có gì phải bàn rồi, vì số lượng đối tượng của em trên bản vẽ là rất nhiều , gần 10.000 điểm, nếu pick từng điểm thì sẽ mất thời gian và sẽ có trường hợp pick nhầm nữa thì khổ cho nên e chọn hết tất cả rồi sau đó sort lại. Tuy nhiên khi sort không nhất thiết phải theo chiều kim đồng hồ, chỉ cần có 1 trật tự nào đó thôi (ngược chiều kim đồng hồ hay theo thứ tự trái-phải, trên- xuống....).

Bây giờ ý của bạn đã rõ ràng hơn câu đầu tiên rồi đó.

Nhưng bạn nói rõ cái trật tự như thế nào, hay tập hợp các trật tự cần thao tác.

Mình không rõ có thể thay đổi trật tự đối tượng trong selection set hay không.

Nhưng thứ tự xử lý đối tượng trong selection set theo một quy luật nào đó thì chắc chắn sẽ làm được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình bạn nên dùng một định nghĩa một kiểu chứa 2 thông số tọa độ và Entrity của đối tượng. Sau đó định nghĩa một mảng theo kiểu dữ liệu này, tùy theo các tham số của tọa độ ta có thể sắp xếp các phần tử trong mảng theo trật tự mong muốn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn hãy đẩy tên điểm và tọa độ qua excel, muốn sắp xếp kiểu gì thì tùy. Sau đó xóa hết đi rồi tạo lại trên cad. Nếu bạn muốn sd đối tg cũ thì viết một đoạn Líp cho nó cập nhật

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn hãy đẩy tên điểm và tọa độ qua excel, muốn sắp xếp kiểu gì thì tùy. Sau đó xóa hết đi rồi tạo lại trên cad. Nếu bạn muốn sd đối tg cũ thì viết một đoạn Líp cho nó cập nhật

Cách này có vẻ hợp lý, vì chuyện thay đổi thứ tự như vậy không đơn giản chút nào.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo