Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
cunusa1789

Xin Được Tư Vấn - Góp Ý Về Đồ Án Cnctm - Chi Tiết "thân Bàn Quay Máy Phay"

Các bài được khuyến nghị

cho mình hỏi: để gia công rãnh tròn i bằng pp tiện có khả thi ko? vì mình sợ khi đưa dao vào để tiện thành cái rãnh như vậy có khả năng làm gãy mũi dao. Lúc mình học thực tập tiện ở trường toàn đi dao từ mép ngoài vào chứ không cắm thẳng dao vào mặt phẳng rồi tiện như vậy???147375_untitled.png

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Sợ nhất là tiện các rãnh có chiều rộng nhỏ và chiều sâu lớn thí dụ rãnh 2mm sâu 5mm phải mài dao dạng công -xơn, vừa tạo góc sát trước và góc sát thành bên.

Rãnh của anh vừa rộng và lông chèn choẹt mà đường kính lại to tổ đùng, không có vấn đề gì phải lăn tăn cả! :) :) :)

Đài gá dao tiện hình vuông, có thể gá dao theo chiều thân dao vuông góc với trục tâm của chi tiết hoặc song song với trục tâm của chi tiết được ngon lành...

Hỏi:"Lúc mình học thực tập tiện ở trường toàn đi dao từ mép ngoài vào chứ không cắm thẳng dao vào mặt phẳng rồi tiện như vậy???"

Giả nhời: Nếu tiện lỗ, rãnh trên mặt bích người ta phải cắm dao vào mặt phẳng, chứ không như tiện ngoài anh ạ!

Hãy dòm kỹ đài gá dao tiện :

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái nguyên công phay mặt F và G ấy, mình chọn máy phay ngang 6II80 của NGa, dùng dao phay đĩa 3 mặt cắt có hợp lý ko? (máy phay dc tra từ bảng9-38, tr.74, sổ tay CNCTM tập3)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái nguyên công phay mặt F và G ấy, mình chọn máy phay ngang 6II80 của NGa, dùng dao phay đĩa 3 mặt cắt có hợp lý ko? (máy phay dc tra từ bảng9-38, tr.74, sổ tay CNCTM tập3)

Anh phải chọn máy sao cho bàn máy có kích thước rộng phù hợp với đồ gá phay và máy có đủ công suất để cắt gọt được với chiều sâu cắt đã chọn . Lưu ý nên chọn gia công thô trên máy cũ kém chính xác- máy đã khấu hao hết, gia công tinh trên máy mới mới.

Và chọn máy có đơn giá giờ công rẻ nhất mà vẫn gia công đạt yêu cầu kỹ thuật...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cuối cùng cũng đã bảo vệ xong! Một lần nữa xin được gửi lời cám ơn tới bạn Hoàn, cám ơn bạn đã giúp đỡ mình rất nhiều trong quá trình làm đ.a. Qua các bài đăng của bạn mình học được rất nhiều về kiến thức cơ bản cũng như kinh nghiệm thực tế. Chúc bạn sống vui khoẻ và thành công!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1/  Anh phải chọn máy tiện khác  vì máy tiện T616 chỉ gia công được trên thân máy đường kính tối đa là Φ320

- Chi tiết méo như của anh kẹp trên máy tiện có  mâm cặp 4  chấu được. (khi lắp phôi lên mâm cặp 4 chấu phải rà gá)

- Phương án công nghệ, anh cứ tự tin làm theo cách hiểu của mình, em sẽ góp ý sau. Không sợ mặt định vị bị nhấc lên vì khi gá người ta sẽ vặn chặt vưa phải rồi  dùng táng búa mới siết chặt.

- Mặt trên của mang cá  tiện bán tinh được . Mặt này vẫn phải qua công đoạn mài , mài rà, cạo.

2/ Bản vẽ chi tiết:

Trong điều kiện kỹ thuật có ghi mặt F, G, K, L sao không đánh ký hiệu trên hình vẽ???

Các bề mặt làm việc của mang cá chỉ phay là chưa đủ,  bắt buộc nguyên công cuối phải là mài rà, phải cạo,   vì vậy anh phải ghi độ nhẵn và độ không phẳng tương ứng với khả năng mài rà và cạo.

- Rãnh thoát đá có thể phay bằng dao trên máy phay đứng bằng cách xoay lệch bàn gá dao  hoặc  xọc...Tra bảng để ghi kích thước rãnh cho đúng.

- Phay vát không đáng ngại!

- Nếu anh xem cái video anh sẽ thấy người ta chơi 5 lỗ . Chơi nhiều lỗ thì giữa căn và mang cá tiếp xúc đều và ổn định hơn.

- Không sợ ngẩn tò te vì :39678_aqzx.png

Anh ơi, cho em hỏi anh lấy cái tài liệu trên ở đâu vậy a. Em cần làm mà tìm hoài không được. anh có share cho em được không? Mail của em: breakingdawn5311@gmail.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh ơi, cho em hỏi anh lấy cái tài liệu trên ở đâu vậy a. Em cần làm mà tìm hoài không được. anh có share cho em được không? Mail của em: breakingdawn5311@gmail.com

Hoan2182 là phụ nữ anh ạ! :) :) :)

Tài liệu trên , anh tìm trong SỔ TAY THIẾT KẾ CƠ KHÍ (Tập 1 & 2), hoặc CẨM NANG KỸ THUẬT (Sách dịch từ tiếng Nga) chắc chắn là có!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh có thể cho em xin full bản cad đồ án phần này để em tham khảo được không ạ. Mall của em nttam121297@gmail.com em cám ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay