Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
asilet

vẽ bulong ren tam giác trong autocad ?

Các bài được khuyến nghị

cho mình hỏi vẽ bulong ren tam giác trong autocad có đựoc không ?ai biết có thể giúp mình với?

Bạn muốn nói đến vẽ đường ren dạng 3D? Mình có vài ý:

1) Bu lông trong bản vẽ kỹ thuật được vẽ theo quy ước. Trong thực tế hầu như không có nhu cầu vẽ hình dáng thật của đường ren. Trong một số trường hợp, nếu cần thể hiện profile ren thì chỉ vẽ một phần mặt cắt dọc của nó là đủ.

2) AutoCAD có một số hạn chế trong việc vẽ 3D, không phải hình gì cũng vẽ đuợc!

Để tạo đường ren tròn hoặc chữ nhật (ví dụ như lò xo), bạn có thể dùng lệnh extrude với tùy chọn path theo đối tượng 3dpolyline (hoặc helix trong cad đời mới). Riêng ren tam giác thì nó vẫn tạo được nhưng không chính xác!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Bạn muốn nói đến vẽ đường ren dạng 3D? Mình có vài ý:

1) Bu lông trong bản vẽ kỹ thuật được vẽ theo quy ước. Trong thực tế hầu như không có nhu cầu vẽ hình dáng thật của đường ren. Trong một số trường hợp, nếu cần thể hiện profile ren thì chỉ vẽ một phần mặt cắt dọc của nó là đủ.

2) AutoCAD có một số hạn chế trong việc vẽ 3D, không phải hình gì cũng vẽ đuợc!

Để tạo đường ren tròn hoặc chữ nhật (ví dụ như lò xo), bạn có thể dùng lệnh extrude với tùy chọn path theo đối tượng 3dpolyline (hoặc helix trong cad đời mới). Riêng ren tam giác thì nó vẫn tạo được nhưng không chính xác!

cám ơn vì đã trả lời, như vậy có phân mềm nào vẽ chính xác hơn không vậy bro?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cám ơn vì đã trả lời, như vậy có phân mềm nào vẽ chính xác hơn không vậy bro?

Chưa thử cụ thể cho đường ren tam giác nên không dám chắc, nhưng mình nghĩ các phần mềm chuyên thiết kế 3D như Solidwork hoặc các phần mềm CAD/CAM như Pro/E, MasterCAM, Catia... vẽ được bất cứ hình 3D nào. Trước đây có một vài hình phức tạp không dựng bằng AutoCAD được mình đã vẽ được bằng Pro/E.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chưa thử cụ thể cho đường ren tam giác nên không dám chắc, nhưng mình nghĩ các phần mềm chuyên thiết kế 3D như Solidwork hoặc các phần mềm CAD/CAM như Pro/E, MasterCAM, Catia... vẽ được bất cứ hình 3D nào. Trước đây có một vài hình phức tạp không dựng bằng AutoCAD được mình đã vẽ được bằng Pro/E.

xem thử ở đây nhé:

http://www.cadviet.com/forum/Cad-tool-ve-3d-t3298.html

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo