Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Xuan Linh FCI

Lips tạo file thư viện .SLB

Các bài được khuyến nghị

Mình muốn tạo pull down menu trên cad 2024 để vẽ cho nhanh.

File .Cuix có rồi . file . sld có rồi.    file .txt lập danh sách sld có rồi ...

Dùng MSDOS...chạy lệnh slidelib ......tạo  fie thư viện  theo help của cad hướng dẫn = Không thành công.

Lý do là trong thư mục support cad 2024  => không có file     slidelib.exe

Muốn có file đó phải cài cái cad đời cũ 2007....mới làm được.

Nay nhờ các cao nhân ...cho mình xin cái ....LIPS ....tạo file thư viện .slb  =>    cho nhanh.

Thank you very much.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
6 phút trước, Xuan Linh FCI đã nói:

File .Cuix có rồi . file . sld có rồi.    file .txt lập danh sách sld có rồi ...

Dùng MSDOS...chạy lệnh slidelib ......tạo  fie thư viện  theo help của cad hướng dẫn = Không thành công.

Nay nhờ các cao nhân ...cho mình xin cái ....LIPS ....tạo file thư viện .slb  =>    cho nhanh.

Thank you very much.

Sao không copy file "slidelib.exe" về máy mà xài khỏi xin.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

AI nó tư vấn như này bác ah :D. Không biết cái phương pháp hiệu quả hơn mà nó đề xuất có đúng ko.

Bạn đúng là đang gặp một vấn đề khá phổ biến! Từ CAD 2014 trở đi, Autodesk đã loại bỏ công cụ dòng lệnh slidelib.exe. Điều này khiến việc tạo file thư viện slide (.SLB) theo cách truyền thống trở nên bất khả thi.

Tuy nhiên, đừng lo lắng! Vẫn có cách để giải quyết vấn đề này. Thay vì tìm kiếm file "slidelib.exe" đã "tuyệt chủng", chúng ta có thể sử dụng một số phương án khác hiệu quả hơn:

1. Sử dụng Tool Palettes (Bảng Công Cụ):

Đây là cách thức Autodesk khuyến khích người dùng sử dụng từ sau khi khai tử "slidelib.exe".

Ưu điểm: Linh hoạt, trực quan, dễ dàng quản lý và sử dụng. Bạn có thể tổ chức các block, hatch, hình ảnh,... thành các nhóm theo ý muốn.

Cách thực hiện:

Mở Tool Palettes bằng cách gõ lệnh TOOLPALETTES hoặc click vào tab View > Palettes > Tool Palettes.

Tạo Palette mới và import các block từ file .SLD vào.

Lời khuyên:

Tool Palettes là phương án tối ưu nhất cho hầu hết người dùng CAD hiện nay, thay thế hoàn toàn cho phương pháp sử dụng file .SLB truyền thống.

Nếu bạn quyết định sử dụng LISP, hãy tìm kiếm các đoạn mã nguồn có sẵn trên mạng. Có rất nhiều nguồn tài nguyên LISP miễn phí có thể giúp bạn.

Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sld vẫn làm được menu image nha bạn. Đừng cố tạo slb cho nó nhọc ra.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vụ này bàn lâu rồi. Bác gỏ tìm "menu image" trong cadviet nó lên cho cả mớ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sld vẫn làm được menu image nha bạn. Đừng cố tạo slb cho nó nhọc ra.....

duy782006

PHẠM QUỐC DUY

Bác chỉ giáo em làm đi.

Manu image ...trong CAD 2024 không cần file thư viện .SLB

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 22/5/2024 tại 10:49, Xuan Linh FCI đã nói:

Thank you very much.

Mình thấy máy mình cái file đó không nằm trong thư mục support ... Bạn thử tìm lại xem!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
23 giờ trước, Xuan Linh FCI đã nói:

Bác chỉ giáo em làm đi.

Manu image ...trong CAD 2024 không cần file thư viện .SLB

1.Mình làm 1 menu thiệt đơn giản kèm theo vài ảnh sld. 

2.Bạn load file này về giải nén ra thư mục chép vào đâu đó trong máy.

3.Vào cad gỏ lệnh menuload, vào brow... chọn tới tư mục chọn file duy.mns. load lên thì trên me nu sẽ có thêm mục duy.

4.Chọn vào menu duy sẽ ra mục hatch.... chọn nó sẽ ra cái menuimage gồm các ảnh sld. lúc này bạn sẽ chưa thấy nó hiện ảnh. bạn tạo thêm đường dẩn tìm kiếm cho cad tới thư mục chứa các ảnh sld đó là nó lên.

5.File duy.mns mình viết thiệt gọn bạn chỉ cần mỏ nó ra đọc là hiểu ngay.

menuimage.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 22/5/2024 tại 12:04, duy782006 đã nói:

Sld vẫn làm được menu image nha bạn. Đừng cố tạo slb cho nó nhọc ra.

Thank bạn Duy ...Bình sơn - Quảng Ngãi nhiều nhé = Đúng là Pro

Việc Hiện ảnh trên Menu mình làm theo bạn = OK rồi

Giờ Muốn bạn viết thêm cái lệnh mà Macro trong cad nó viết là : C^C^ INSERT...tên file CAD trùng tên với tên file .sld

Mình viết được cái thư mục (E-Menu -gui Duy).

Bạn load cái file .cuix lên bấm vào dòng tên là gì thì nó insert cái file .dwg cùng tên vào bản vẽ hiện hành...

Nhờ bạn viết thêm vào cái fuction ..chèn bản vẽ (Block) ...vào bản vẽ hiện hành.

khi mình nhấn vào 1 ô trong ..image...

Chờ file của bạn. 

E-Menu -gui Duy.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-Bạn bảo là làm được rồi, xong lại hỏi thêm 2 câu làm mình không hiểu cái gì ra cái gì luôn. Xem thư mục bạn gửi thì có mấy file cad (không có file sld), 1 file *.cui. đây là file cad đã biên dịch và cad ơồi thấp mình ko load nó lên được. Có 1 file txt thì mình mở lên và lưu lại thành *.mns rồi load lên thử thì bạn hoàn toàn chưa có 1 dòng nào về menuimage cả.

-Vì hồi mình cũng mò này rất nhiều nên giờ cũng kiên nhẫn với bạn chút.

-Thư mục này mình để lại 2 file cad và 2 file lsd tương ứng,E-Menu-guiDuy.rar đã viết lại *.mns bạn load nó lên, mình chỉ viết 2 dòng cho menuimage thôi bạn thgeo cú pháp đó mà làm tiếp. Nhớ add đường dẩn tìm kiếm cho cad.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 28/5/2024 tại 13:29, duy782006 đã nói:

-Vì hồi mình cũng mò này rất nhiều nên giờ cũng kiên nhẫn với bạn chút.

-Thư mục này mình để lại 2 file cad và 2 file lsd tương ứng,E-Menu-guiDuy.rar đã viết lại *.mns bạn load nó lên, mình chỉ viết 2 dòng cho menuimage thôi bạn thgeo cú pháp đó mà làm tiếp. Nhớ add đường dẩn tìm kiếm cho cad.

Cám ơn bạn...PHẠM QUỐC DUY đã kiên nhẫn = trợ giúp mình.

Sau khi mò mẫm cả tuần . mình viết được cái file .mns ...muốn pót lên cho các bạn mới = GÀ về Lisps và VBA trong cad làm thử.

Mình thấy CAD 2024 nó thông minh thật.

chỉ cần viết [TenSLD1]^C^C-insert BanVe1;\1;1;0;

Load lên là Nó hiện lên manu file Tên .LSD  [TenSLD1] và nó insert Cái file .dwg BanVe1 vào bản vẽ hiện hành.

=> lại nhờ bạn Duy đọc cái file word trong thư mục  mình vừa tải lên. đoạn cuối có 2 cái "dở.." nhờ bạn tháo gỡ giúp. Thank bạn trước nhé.

HayLoadCui.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
12 phút trước, Xuan Linh FCI đã nói:

Load lên là Nó hiện lên manu file Tên .LSD  [TenSLD1] và nó insert Cái file .dwg BanVe1 vào bản vẽ hiện hành.

Cad nào nó chả thế bạn. Mình toàn làm trên cad2007.

Cái sld thì để hiển thị cái ảnh, còn nhấn vào nó muốn làm gì thì do đoạn ^C^C quyết định. Nên hiển thị hình tròn mà mình cho nó chèn hình vuông thì nó cũng chèn hình vuông thôi.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 giờ trước, Xuan Linh FCI đã nói:

Cám ơn bạn...PHẠM QUỐC DUY đã kiên nhẫn = trợ giúp mình.

Sau khi mò mẫm cả tuần . mình viết được cái file .mns ...muốn pót lên cho các bạn mới = GÀ về Lisps và VBA trong cad làm thử.

=> lại nhờ bạn Duy đọc cái file word trong thư mục  mình vừa tải lên. đoạn cuối có 2 cái "dở.." nhờ bạn tháo gỡ giúp. Thank bạn trước nhé.

HayLoadCui.rar

-Vụ có 2 dòng "bấm vào đây" thì đọc cái  file word của bạn hơi loằng ngoằng nên mình tự dùng lệnh menuload và chọn file Linh test.mns và load thì nó đã có 1 cái "bấm vào đây" trên menu rồi và file cui, mnr nó sẽ tự sinh ra chứ cần gì các bước như của bạn cho nó rối tung lên. Nhấn mạnh lại là menuload file mns nhé.

-Còn vụ sld và slb thì mình chả biết trả lời thế nào, mình chỉ hướng dẩn khi không tạo được slb mà vẫn làm được hiện ảnh thôi chứ mình đã nói từ đầu là hồi giờ mình không làm slb được.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
19 giờ trước, NTHAHT đã nói:

Mình thấy làm .slb dễ mà!

Bạn làm giúp mình đi...

Mình gửi sẵn file text....có liệt kê tên 4 cái file .sld rồi .

trước đây mình phải copy thư mục đó vào support của cad2007.

vào DOS...cmd.....slidebliv...tên thư mục ...cách tiên file ...nó tạo ra file .slb

Nay thấy trên diễn đàn có cách khác...viết LIPS...gì đó = Nhanh hơn nhiều.

Tro Giup-Tao File .slb.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Trong file nén này, bạn giải nén ra và pick đúp vào file lib.cmd thì nó sẽ tự tạo ra file thuvien.slb.

- Từ cách làm trên cũng có thể viết thành lisp ... tác dụng chính của lisp là rút ngắn thời gian tạo file.txt thôi.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 7/6/2024 tại 11:43, NTHAHT đã nói:

- Trong file nén này, bạn giải nén ra và pick đúp vào file lib.cmd thì nó sẽ tự tạo ra file thuvien.slb.

- Từ cách làm trên cũng có thể viết thành lisp ... tác dụng chính của lisp là rút ngắn thời gian tạo file.txt thôi.

Cám Ơn Bạn NTHAHT nhiều nhé.

Nhờ file của Bạn.

Mình đã làm được rồi.

Giờ mình Pót lên đây cho cộng đồng ai có nhu cầu làm cái Menu sổ xuống thì chát zalo với mình mình làm video quay màn hình hướng dẫn các bạn đến làm được thì thôi nhé.

Minh U50 rồi -vẽ CAD hơn 10 năm...chuyên thiết kế hệ thống điện cho nhà xưởng công nghiệp, Pin mặt trời solar.

Bạn nào cần thư viện vẽ cho nhanh inbox mình share cho nhé.

Mình chuyên bóc khối lượng ...làm báo giá...minh làm  được Macro trên Excel...làm được nhiều tiểu sảo = Làm báo giá rất nhanh

Không mổ cò viết chữ ...toàn Bấm nút....các vật tư tự lao vào ô báo giá.

Sản Phảm sau khi làm xong.jpg

LamMenuFullDown.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay