Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
HUY2K

Cho em hỏi cách reset lệnh Dimlayer, Textlayer, Hplayer,... về mặc định

Các bài được khuyến nghị

Mọi người cho em hỏi cách reset lệnh Dimlayer, Textlayer,Hplayer về mặc định với ạ, dù em không cài biến này mà copy từ file khác có biến này về file mình đang vẽ thì nó tự gán luôn, nhiều khi ko để ý in ra chỗ đậm chỗ nhạt như gà bới do lệch màu :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Dim với Hatch thì cài 2 biến bên dưới còn Textlayer thì mình chưa nghe bao giờ, tức là bạn tạo Text xong và layer Text vừa tạo lại không phải layer hiện hành ?

(defun C:se ()
  (setvar 'DIMLAYER ".")
  (setvar 'HPLAYER ".")
  (princ)
  )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
10 phút trước, Duong Nhat Duy đã nói:

Dim với Hatch thì cài 2 biến bên dưới còn Textlayer thì mình chưa nghe bao giờ, tức là bạn tạo Text xong và layer Text vừa tạo lại không phải layer hiện hành ?

(defun C:se ()
  (setvar "DIMLAYER" ".")
  (setvar "HPLAYER" ".")
  (princ)
  )

tức là em lấy thư viện của người khác vẽ sẵn rồi, file đó họ cài trước DIMLAYER
TEXTLAYER
HPLAYER
CENTERLAYER lên khi về file em vẽ nó bị set theo họ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

TEXTLAYER thì mình thử cad18 lại không phải là 1 biến, tóm lại khi bạn khám phá ra 1 biến nào đấy bị thay đổi theo bản vẽ, thì việc sửa lại rất đơn giản, chỉ cần vào bản vẽ không lỗi xem giá trị biến đó là gì sau đó sang bản lỗi sửa lại là xong.

Lưu ý: 1 số biến ví dụ HPLAYER, sau khi nhập lệnh, cad nó thông báo là "use current", nhưng thực tế giá trị đúng nó lại là "." => Tổng quát nhất, hãy dùng lệnh: (getvar 'tenbien) (tenbien bất kỳ đặt sau dấu nháy đơn). Ngoài ra có thể đưa vào lisp theo ý muốn bằng cách dùng (setvar... như mình đã làm ở trên.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 giờ trước, Duong Nhat Duy đã nói:

TEXTLAYER thì mình thử cad18 lại không phải là 1 biến, tóm lại khi bạn khám phá ra 1 biến nào đấy bị thay đổi theo bản vẽ, thì việc sửa lại rất đơn giản, chỉ cần vào bản vẽ không lỗi xem giá trị biến đó là gì sau đó sang bản lỗi sửa lại là xong.

Lưu ý: 1 số biến ví dụ HPLAYER, sau khi nhập lệnh, cad nó thông báo là "use current", nhưng thực tế giá trị đúng nó lại là "." => Tổng quát nhất, hãy dùng lệnh: (getvar 'tenbien) (tenbien bất kỳ đặt sau dấu nháy đơn). Ngoài ra có thể đưa vào lisp theo ý muốn bằng cách dùng (setvar... như mình đã làm ở trên.

cảm ơn anh nhiều, em làm đc rồi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo