Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
thaihuongpro

Xin hỏi về Scale một bản vẽ(block) theo một chiều

Các bài được khuyến nghị

Mình mới tìm hiểu về autocad nên còn gà! mong anh em trong Rum giúp đỡ về vấn đề sau:

Mình có một bản vẽ trong cad 2d, mình muốn tăng tỷ lệ bản vẽ theo chiều ngang lên 2 lần(chiều còn lại thì để nguyên) mà hình vẽ không bị biến dạng thì làm thế nào vậy các anh chị em!

Xin anh chị em chỉ giúp mình với!

Xin cảm ơn mọi ngưòi rất nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình mới tìm hiểu về autocad nên còn gà! mong anh em trong Rum giúp đỡ về vấn đề sau:

Mình có một bản vẽ trong cad 2d, mình muốn tăng tỷ lệ bản vẽ theo chiều ngang lên 2 lần(chiều còn lại thì để nguyên) mà hình vẽ không bị biến dạng thì làm thế nào vậy các anh chị em!

Trong bản vẽ Cad nhiều trường hợp ta muốn bản vẽ có tỉ lệ ngang và tỉ lệ đứng khác nhau. Vậy vấn đề với một bản vẽ chuẩn thì làm sao để có thể có 2 tỉ lệ ngang và đứng khác nhau

Để giải quyết vấn đề này ta Scale bản vẽ nhưng theo 2 hướng khác nhau:

Các bước thực hiện:

B1: Hình của bạn phải ở dạng Block. Để có dạng Block bạn bôi toàn bộ hình vẽ cần Scale -> gõ lệnh B (Block). Nó sẽ hiện lên một bảng bạn chỉ cần nhập tên của Block là được.

B2: Bạn bôi block vừa tạo gõ lệnh Mo -> xuật hiện một bảng bên tay trái

B3: Bạn tìm đến mục Geometry -> xuất hiện Scale X

Scale Y

Scale Z

Đến đây bạn muốn Scale theo phương nào với tỉ lệ bao nhiêu thì chỉ cần thay số trong phần tương ứng.

B4: Cuối cùng để giải block ( bỏ chế độ block ) thì bạn chọn block đó gõ X

Vậy là đã có bản vẽ Scale theo các phương khác nhau như ý muốn.try it :blush:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Scan 1 chiều thì bạn có thể tham khảo 2 cách sau nhé:

1.bạn có thể tham khảo cách tạo Block và sau đó dùng lệnh Insert thì sẽ được(lệnh insert thì nó cho nhập tỉ lệ thu phóng theo 3 trục đây, theo như trường hợp của bạn thì: x=2, y =1, z =0).

2.Cách thứ hai là bạn có thể tham khảo sử dụng lisp, bạn thử tìm trên Cadviet xem có lisp đấy đấy, còn nếu không tìm thấy thì mình có thể gửi Link cho bạn sau.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"hình vẽ không bị biến dạng" là thế nào vậy bạn. bạn scale theo 1 chiều thì tất cả kích thước chiều đó sẽ scale theo.

còn nếu muốn scale theo 1 chiều sao không dùng lệnh stretch mà phải làm thế kia cho vất vả.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong bản vẽ Cad nhiều trường hợp ta muốn bản vẽ có tỉ lệ ngang và tỉ lệ đứng khác nhau. Vậy vấn đề với một bản vẽ chuẩn thì làm sao để có thể có 2 tỉ lệ ngang và đứng khác nhau

Để giải quyết vấn đề này ta Scale bản vẽ nhưng theo 2 hướng khác nhau:

Các bước thực hiện:

B1: Hình của bạn phải ở dạng Block. Để có dạng Block bạn bôi toàn bộ hình vẽ cần Scale -> gõ lệnh B (Block). Nó sẽ hiện lên một bảng bạn chỉ cần nhập tên của Block là được.

B2: Bạn bôi block vừa tạo gõ lệnh Mo -> xuật hiện một bảng bên tay trái

B3: Bạn tìm đến mục Geometry -> xuất hiện Scale X

Scale Y

Scale Z

Đến đây bạn muốn Scale theo phương nào với tỉ lệ bao nhiêu thì chỉ cần thay số trong phần tương ứng.

B4: Cuối cùng để giải block ( bỏ chế độ block ) thì bạn chọn block đó gõ X

Vậy là đã có bản vẽ Scale theo các phương khác nhau như ý muốn.try it blush.gif

mình ã làm như bn mà ko đc !! thật bất lược !! mấy ngay nay loay hoay mãi scale 1 chiều mà ko ! 1moi người mình với !!

trong bản scale nó hiểu scale toàn bộ ! 2 chiều đều bằng nhau ! làm sao để scale 2 chiều kích thước khác nhau như file này bác nhỉ !

bài này em muốn sc 8x6 trở thành 20x30

sau khi tạo block mà vẫn ko đc !

thnaks bác nhiều !!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình ã làm như bn mà ko đc !! thật bất lược !! mấy ngay nay loay hoay mãi scale 1 chiều mà ko ! 1moi người mình với !!

trong bản scale nó hiểu scale toàn bộ ! 2 chiều đều bằng nhau ! làm sao để scale 2 chiều kích thước khác nhau như file này bác nhỉ !

bài này em muốn sc 8x6 trở thành 20x30

sau khi tạo block mà vẫn ko đc !

thnaks bác nhiều !!

Sao lại ko được nhỉ ? Có hai cách có thể scale theo ý thích:

1- Tạo block rồi chèn theo tỷ lệ

2- Dùng lisp

3- Nếu thao tác đúng sẽ được liền. Bạn thử xem bài viết dưới đây xem sao:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=9753&st=40

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

E cũng không thể scal theo tỷ lệ khác nhau theo 2 chiều đươc (lúc trước làm được mà giờ nó không cho,ô đó nó không sáng, không cho định lại tỷ lệ scal trên trục Y). Mặc dù e đã gỡ đi cài lại cad rùi mà vẫn không được lun.

ai biết xin chỉ giáo với ạ. :((113811_sc.png

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

E cũng không thể scal theo tỷ lệ khác nhau theo 2 chiều đươc (lúc trước làm được mà giờ nó không cho,ô đó nó không sáng, không cho định lại tỷ lệ scal trên trục Y). Mặc dù e đã gỡ đi cài lại cad rùi mà vẫn không được lun.

ai biết xin chỉ giáo với ạ. :((113811_sc.png

Hề hề hề,

Hãy kiểm tra lại biến hệ thống explmode và block gốc L xem nhé. Có thể block gốc L được thiết lập với điều kiện cho phép explode khi insert nhưng biến explmode lại đang đặt ở giá trị 0 tức là không cho phép explode các block có tỷ lệ scale không đều. Vì thế mà cái nút Uniform Scale không sáng được.

Nếu cái nút này sáng thì bạn chỉ cần xóa bỏ lựa chọn Uniform Scale sẽ cho phép bạn chọn tỷ lệ insert đối tượng block theo các trục khác nhau bạn ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Hãy kiểm tra lại biến hệ thống explmode và block gốc L xem nhé. Có thể block gốc L được thiết lập với điều kiện cho phép explode khi insert nhưng biến explmode lại đang đặt ở giá trị 0 tức là không cho phép explode các block có tỷ lệ scale không đều. Vì thế mà cái nút Uniform Scale không sáng được.

Nếu cái nút này sáng thì bạn chỉ cần xóa bỏ lựa chọn Uniform Scale sẽ cho phép bạn chọn tỷ lệ insert đối tượng block theo các trục khác nhau bạn ạ.

hi,thanks pak nha.

lỗi là do khi e tạo block e lỡ dể có dấu click vô ô scale uniform. thế mà mấy bữa e tưởng cad lỗi, gỡ đi gỡ lại đến hư cả cad, phải cài lại win lun- vẫn không giải quyết đc vấn đề.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Cho e hỏi câu nữa với ạ? e chèn được rùi thì bây giờ nổ block ra cái nó mất tiêu lun, mà e làm trên máy khác vẫn bình thường, e dùng X hay explode gì cũng không được lun.Cứ nổ ra là mất thui. :'( Bệnh gì mà liên hồi kì cục vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ các anh giúp đỡ !

em có một bình đồ hình vuông 28x28, giờ em muốn chuyển qua hình chữ nhật 70x60 thì phải làm thế nào?

Nhờ anh giúp đỡ, em đang cần gấp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo